Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn tạo mục lục eBook đọc cho iPad (Đọc bằng iBooks, Stanza,...)

hoaihaiduong
8/5/2010 7:13Phản hồi: 10
Hướng dẫn tạo mục lục eBook đọc cho iPad (Đọc bằng iBooks, Stanza,...)
Thật sự mà nói rằng đọc sách trên iPad quả là tuyệt vời. Nhiều lần cố gắng tạo ra ebook để đọc bằng chương trình iBooks của Apple, cuối cùng tìm ra cách tạo sách với Mục lục dễ dàng hơn và chạy tốt hơn trên iPad. Bạn cần cài đặt chương trình miễn phí có sẳn trên App Store của iPad để đọc sách.

Để tạo được epub bạn cần tải phần mềm trên máy tính, có nhiều phần mềm có thể giúp bạn tạo được sách định dạng ePub, Bài này xin hướng dẫn bằng phần mềm Sigil có thể tải tại đây. có cả phiên bản dành cho Win và Mac, Linux.
khi cài đặt xong bạn sẽ thấy giao diện của chương trình.

Với phần mềm Sigil này ta có thể chỉnh sửa những Ebook .epub có sẵn hoặc nhập các files với định dạng HTML, TXT,... và lưu mặc định là .epub để sử dụng cho iPad, iPhone.

Phần dưới đây mình sẽ hướng dẫn cách tạo một Ebook Epub để dùng trên ipad.

Bước 1: Bạn cần cài phần mềm Sigil vào máy tính của mình. tùy vào hệ điều hành xử dụng mà bạn tải cho mình file phù hợp.

Bước 2: Lưu định dạng Ebook bạn có theo định dạng HTML hoặc TXT nếu bạn dùng ebook định dạng PRC thì bạn có thể chuyển về định dạng DOC hoặc HTML để chuyển hướng dẫn tại đây.

Lưu định dạng HTML cho ebook bạn muốn chuyển qua Epub.

Bước 3: Mở tập tin HTML vừ tạo trong Sigil để tạo mục lục. Phần mềm Sigil cho phép tạo đến 6 cấp mục lục. Khi tạo mục lục bạn cần chọn cấp mục lục cho đúng thì khi hiển thị sẽ đẹp hơn và tinh tế hơn trong iPad.

Bước 4: Tạo Mục Lục trong tập tin đang mở tại Sigil chỉ cần bôi đen Mục, Chương, Hay đoạn bạn cần để làm mục lục và click vào Heading tương ứng tùy vào cấp độ mà bạn chọn với các cấp độ Heading khác nhau. Bắt đầu từ Heading 1. Thí dụ như sau:

Lời Nói Đầu (heading 1)

Quảng cáo

I. Như mọi ngườ (heading 1)
II. Đi tìm ý nghĩa (heading 1)
III. Tu là gì (heading 1)
IV. Ý Tình Thân (heading 1)
1. Thế nào là ý tình thân (heading 2)​
2. Vấn đề trục trặc. (heading 2)​
V. Phiền não
....

Giao diện mục lục trong iPad.

Quảng cáo

Bước 5: Tạo Bìa cho ebook
Chọn insert/images (phím tắt Ctrl + Shift + I ) hoặc Nút Insert Image. cũng có thể dùng để add thêm hình ảnh cho ebook.

Sau đó vào mục Images bên phải màn hình và chọn hình ảnh cần làm Cover Click chuột phải vào hình ảnh chọn add semantics/ cover image

Bạn lưu lại là hoàn tất việc tạo eBook .epub.
Để chuyển ebook này sang iPad cho iBooks đọc, bạn dùng chức năng File Sharing, chọn iBooks (xem hướng dẫn, cách số 2 trong bài này.

10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bauvuong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hoàn thiện thêm cách làm ebook.

Cám ơn đã hướng dẩn cách làm ebook, có mục lục. Tuy nhiên còn những điểm mình cần hoàn thiện cho đẹp hơn.
1. Trong mục lục phần trang chưa được hiển thị, chỉ có số 1.
2. Theo ebook mẫu của apple store cho mình khi down iBooks về, trong từng đoạn có chèn thêm hình, xin bạn nghiên cứu thêm để ebook được đẹp hơn.
3. Đúng như bạn nói, đọc ebook trên iPad đã thiệt. Tôi nghỉ Tinhte.com nên tổ chức cuộc thi làm ebook đẹp, như vậy anh em mình sẻ có khối ebooks để đọc, chiêm ngưởng vẻ đẹp và sáng tạo để học tập thêm.
Chúc sức khỏe đến Dihuta và bạn. Thân ái.
Thực ra không nhất thiết phải dùng chương trình Sigil để tạo file ePub thì mới hiển thị phần mục lục trên iBook. Chỉ cần trong quá trình làm ebook, các bạn tạo mục lục cho file văn bản thì khi chép file sách vào iPad, chương trình iBook sẽ tự nhận ra mục lục với đầy đủ số trang.

Lấy ví dụ: Dùng chương trình MS Word để biên soạn ebook, sau đó làm mục lục (ngay trong Word) rồi lưu file ở định dạng html. Sau cùng Calibre để chuyển từ html sang ePub mà vẫn hiển thị mục lục đầy đủ, rõ ràng.

Có một điều khi làm ảnh bìa sách trong Sigil tôi không chắc là hình bìa có hiện ra trên kệ sách của chương trình iBook hay không. Nếu các bạn nào gặp lỗi như vậy thì dùng Calibre để làm bìa cho ebook thêm đẹp.

Bổ sung: Sigil vừa mới cập nhật lên bản 2.0 nên đã cho phép làm ảnh bìa để có thể hiển thị trên kệ sách của iBook. Vì vậy bạn nào đang sử dụng phiên bản cũ (không có chức năng tương tự) thì nên cập nhật bản mới.
Cho link để download và cập nhật Sigil phiên bản mới. Cám ơn nhiều.
mình muon' sap xep tùng chuong 1 , chuong 2 , chuong 3 vao' ebooks thi fai lam sao ah ?
Cập nhật phiên bản mới
mình dùng word 2007 làm một file htm,rùi sau đó, đổi sang *epub bằng phần mềm sigil.
Khi coppy vào iphone thì ibook báo sách bị lỗi không đọc được.
không biết sử lý thế nào để tạo được sách nhỉ....?
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
13 năm
bookmark bài này để dành khi cần đọc lại 😃
sao tag ePub không có topic của em nhỉ 😕
thế ipad có thể đọc được ebook chuyên ngành với dung lượng nặng từ 30->40MB hoặc cực nặng >100MB không ạh. Em chỉ sợ mua về mà nó chả đọc được thì cũng bằng không mua thì toi.
Có sigil 2.0 rồi ah? Mình vừa cái sigil 0.7.4 @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019