Hướng dẫn thiết lập Chrome làm trình duyệt web mặc định trên iOS

Didu
29/6/2012 14:37Phản hồi: 116
Hướng dẫn thiết lập Chrome làm trình duyệt web mặc định trên iOS

Google vừa qua đã phát hành phiên bản trình duyệt web Chrome dành cho người dùng nền tảng iOS tại Google I/O 2012. Sức hấp dẫn của trình duyệt web này được thể hiện khi ngay lập tức nó là ứng dụng nổi bật nhất trên App Store không lâu sau khi phát hành. Vì iOS là một nền tảng đóng nên có một rắc rối nhỏ khi sử dụng Chrome đó là bạn không thể thiết lập nó làm trình duyệt mặc định. Trong bài bên dưới, mình sẽ hướng dẫn người dùng đã jailbreak hoặc chưa jailbreak có thể biến Chrome làm mặc định trên iPhone hay iPad.

Cách 1 (máy đã jailbreak)

Máy đã jailbreak đồng nghĩa người dùng có thể can thiệp sâu vào bên trong hệ thống, vì thế việc biến Chrome làm trình duyệt mặc định sẽ dễ dàng và hiệu quả hơn. Những gì bạn cần làm là tải về một tweak từ Cydia, tweak này có tên BrowserChooser sẽ cho phép người dùng chọn bất kỳ một trình duyệt web nào làm mặc định. Để tải và cài đặt BrowserChooser, bạn hãy add source: rpetri.ch/repo, sau đó tìm và cài tweak nói trên. Ở bước tiếp theo, hãy vào ứng dụng Settings để chọn trình duyệt web mặc định cho máy. Không riêng gì Chrome, BrowserChooser cho phép bạn chọn bất kỳ trình duyệt web nào trong máy để làm mặc định. Như vậy, bạn đã có thể mở link trang web từ email, ứng dụng thứ 3 với Chrome nhờ BrowserChooser.

Cách 2 (máy chưa jailbreak)

Một cách khác cho người dùng chưa jailbreak máy nhưng cách này chỉ được coi là giải pháp tình thế mà thôi, vì không thể can thiệp sâu vào hệ thống. Bạn sẽ thêm một bookmarklet vào trình duyệt web Safari, bookmarklet này sẽ đưa mọi đường link trang web đang mở với Safari sang Chrome. Điều này đồng nghĩa bạn vẫn phải mở Safari sau đó mới chuyển link sang Chrome được.
  • Tạo một bookmark bất kỳ với một trang web bất kỳ (bài viết này chẳng hạn)
  • Chọn chỉnh sửa (Edit) bookmark và thay địa chỉ trang web thành đoạn mã bên dưới:
  • Đoạn mã: javascript:location.href="googlechrome"+location.href.substring(4);
  • Lưu bookmark đó lại, hoàn thành
Như vậy bạn đã có thể biến Chrome làm trình duyệt web mặc định. Với cách đầu tiên (yêu cầu jailbreak), một số ứng dụng vẫn không thể mở với Chrome như Flipboard. Có lẽ đây là một lỗi của tweak BrowserChooser. Chi tiết xin mời xem video bên dưới.

116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chrome là vô đối:p
Mình cảm thấy chrome hơi chậm so với mặc định dù rất thích chrome
safari vẫn ngon và mượt hơn, ngoài safari thì mình xài opera tiết kiệm dung lượng, skyfire xem flash và dolphin.
Mình thì hok thể bỏ đc tính năng Reader của Safari , rất tiện 😃
@ladykiller_s2 Mình thấy dùng flipboard thích hơn, trên máy tính thì feedly cũng khá đẹp
hero70411
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lên cydia tải Browser Changer là xong mà !
dohoa911
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là các phần mềm hãng thứ 3 phát triển cùng với chủng loại mà phần mềm Apple đã phản triển thường chạy không tốt bằng phần mềm chính Apple phát triển.

Và với Google Chrome cũng không ngoại lệ, bởi vì rất nhiều lý do để Apple luôn làm Safari tốt nhất khi chạy trên nền tảng của chính họ.

Điều này rất khó hiểu khi Microsoft có IE nhưng không được tốt, bởi vì trình duyệt của MS bị kiểu chơi riêng (biên dịch chuẩn HTML, CSS, javascript không theo chuẩn W3C) nên bị ảnh hưởng cộng đồng một thời gian dài, dần dần Microsoft cũng đang đưa IE về đúng nguyên tắc dịch nội dung theo đúng chuẩn W3C nên các phiên bản IE sau sẽ khả thi hơn.

Chốt lại một điều:

1. Android thì mới nên sài Chrome.
2. IOS tất nhiên sài Safari.
3. Windows - về tương lại xa xa IE sẽ lấy lại tốc độ và sự lựa chọn của người dùng.
Không xem đc video trên vnexpress
Auxuanmanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
có cách nào đồng bộ Chrome trên iP vs Pc đc k ạ 😁
@Auxuanmanh Bạn chỉ cần đăng nhập tài khoản google của mình vào chrome trên cả dt và pc là đc thôi mà
alexzai
TÍCH CỰC
12 năm
anh didu dùng ứng dụng j mà gạt xang phải là nó chuyển ứng dụng đấy. cho e xin tên pm
@alexzai Zephyr
meocon311
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cuongcon1980 cái nầy không chạy được trên ipad 3 hả bạn, mình thử mà không được
prin77
CAO CẤP
12 năm
Để làm gì...? Xài chorme nó không hiện load từ từ mà chờ load gần hết web mới hiện,nhiều khi tưởng nó không chạy.safari down+up được,gọn hơn,..
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
Mình có cài thử trên iPad 3 nhưng thấy ko bằng Safari đc.
Mình xài Chrome vì nghe dc nhạc 128Kb trên MP3 ZING 😁
@westlifeplaywar Bạn đã bao h thử vào trong APP của ZING để check dung lượng file MP3 nó download về chưa ? ( dùng iTools )
Set 320Kb là 1 chuyện còn thực tế thì chỉ có 128Kb thôi nhé bạn . Tôi không có ACC VIP nên chưa thử xem nếu nâng lên ACC VIP thì ntn nhưng tôi nghĩ ko có 320Kb đâu nhé 😁
@hodiep 10-12mb 1 bài cái đó kô 320 thì là cái jì . Cần jì acc vip nhảm nhí vãi
@westlifeplaywar 1 là bạn là trường hợp đặc biệt , hoặc bạn có biệt tài nào đó .
Tôi dùng 1 iphone 4 , 1 ipad 1st, 1 ipod 4th dùng chung 1 acc zing , cùng set 320kb nhưng sau khi down về vào check lại chỉ tầm 4-5mb / 1 bài .
Tôi ko đủ trình nên phải đi xin chỉ giáo thôi 😆
@hodiep hình như bác nên xem lại vì trường hợp đặc biệt ở đây là bác đó @@ . Kô tin thì cứ lập topic hỏi đi zzz
mrha78
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đánh dấu
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Sao lại dùng cái từ "hđh đóng" thế nhở ,nghe phản cảm quá , ai không biết lại tưởng iphone giống điện thoại trung quốc , iphone lúc trước dùng pin liền củng chê quá trời giờ thì lại xu hướng "nguyên khối pin liền" , giống như hồi macbook chip bị hàn "chết" , cho dù ram 8gb dùng chưa chắc đã hết, ổ cứng thì chẳng ai thay bao giờ
@hamyty iOS là HĐH đóng chứ j nữa. mã nguồn nó có bao h đc công bố đâu
@hamyty nó vốn là 1 HĐH đóng . Có jì sai mà phản cảm . Hay bạn kô hỉu ý nghĩa từ đóng
Dùng safari ngon hơn. Mới mua safari download manager cho em nó rùi.
@thientam255 bác mua bao nhiêu thế? e cũng mún mua nhắm mà sợ giá nó chát quá. hic hic.

gửi từ ip của bx, dùng Tapatalk
@gấu jang hồ Mua từ hội của gấu chứ đâu. 😁
trên chrome có cái chuyển wa các tab rất nhanh và rất hay mà ko cần bấm vào từng tab, phải nói là good 😃
Hiện tại chrome chưa đủ để cạnh tranh với safari trên ipad. Hi vọng với bản tính hướng thiện. Chrome ngày càng tốt hơn. Không lag, tối ưu các thao tác, download... Lúc đó chrome sẽ được ủng hộ
Mấy icon của google có nền đen nhìn không thích mắt
trên iOS thì vẫn là Safari thôi, chrome thì Apple chưa cho can thiệp sâu vào hệ thống nên tốc độ có tểh là ngang nhau nhưng với việc xử lý chuyên sâu thì vẫn nên dùng Safari hơn. cái này tinhte.vn đã có bài nói rồi mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019