Hướng dẫn thiết lập và sử dụng Apple Music ở Việt Nam

Duy Luân
1/7/2015 0:48Phản hồi: 155
Hướng dẫn thiết lập và sử dụng Apple Music ở Việt Nam
Apple Music là dịch vụ stream nhạc của Apple. Ở Việt Nam giá của Apple Music chỉ là 3$/tháng, rẻ hơn nhiều so với mức phí 9$/tháng áp dụng tại Mỹ và nhiều nước khác, trong khi chúng ta vẫn có thể thoải mái nghe hàng triệu bài nhạc trên iTunes, miễn có kết nối Internet là được. Tất nhiên, ở lần đầu sử dụng thì bạn còn được 3 tháng xài thử miễn phí trước khi quyết định có trả tiền hay không. Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách sử dụng cũng như thiết lập bước đầu cho Apple Music.

Điều kiện cần ban đầu:
  • Thiết bị iOS của bạn phải nâng cấp lên iOS 8.4 hoặc mới hơn
  • Bạn cần có tài khoản Apple, và có thể dùng tài khoản này ở cửa hàng iTunes Store Việt Nam
  • Tài khoản iTunes đã add thẻ Visa, MasterCard hoặc Amex (các thẻ ngân hàng Việt Nam mà có liên kết Visa, MasterCard, Amex cũng được). Apple sẽ không trừ tiền bạn trong 3 tháng dùng thử.
  • Nếu bạn muốn nghe Apple Music trên máy tính, bạn cần có thêm iTunes 12.2, tải về ở đây.
Cách thiết lập (mình hướng dẫn cho iOS, trên iTunes máy tính làm tương tự):
  1. Chạy ứng dụng Music trên iOS lên
  2. Nhấn nút "Tham gia Apple Music"
  3. Chọn gói "Cá nhân" hoặc "Gia đình" tùy ý muốn của bạn. Gói cá nhân chỉ cho 1 mình bạn xài, gói gia đình thì cho tối đa 6 người sử dụng (đòi hỏi phải thiết lập Family Sharing trong iCloud).

4. Sau khi chọn gói thuê bao Apple Music xong, bạn sẽ được yêu cầu chọn thể loại nhạc ưa thích. Bạn có thể chọn nhiều thể loại tùy theo ý muốn.
  5. Nhấn nút "Tiếp theo", bạn sẽ được yêu cầu chọn tiếp 3 nghệ sĩ mà bạn yêu thích. Nếu không thấy tên nghệ sĩ bạn muốn, thử nhấn nút "Thêm nghệ sĩ". Lưu ý là nhấn 1 lần để đánh dấu người bạn thích, còn nhấn 2 lần để chọn người bạn rất thích. Như vậy thì việc đề xuất nhạc của Apple Music sẽ chính xác hơn.

6. Xong, bạn đã có thể sử dụng Apple Music
Cách sử dụng Apple Music:
  1. Trong ứng dụng Nhạc của iOS 8.4, nhấn vào nút "Cho bạn" để chuyển sang nghe bằng Apple Music
  2. Ở đây sẽ có một danh sách đề xuất nhạc cho bạn nghe, có cả các bài lẻ lẫn album.
  3. Bạn cũng có thể tìm kiếm tên nghệ sĩ, bài hát hoặc album yêu thích của mình bằng biểu tượng kính lúp
  4. Chọn nhạc và thưởng thức thôi.
  5. Cập nhật: nếu bạn muốn nghe offline, bạn chọn vào bài hát mong muốn, nhấn nút ba dấm chấm, chọn tiếp "Đặt thành có sẵn ngoại tuyến".
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon quá. có 3$ 1 tháng nghe nhạc 😁 nhưng khổ nghe thế này tốn 3g lắm. về nhà thì lại nghe nhạc tại nhà rồi :D cũng đáng để thử nếu ko quan tâm dung lượng 3g
@magic.flame Hi Magic,

Cảm ơn đã giới thiệu cho mình Tidal... bạn có biết thuê bao tháng bao nhiêu ko và app đó của nước nào ko vậy. Tks again.

Vài ngày trước mình tìm được Deezer của Pháp 6.00 usd / tháng. Giá này cũng cao nhuung thấp hơn Spotify 50%, cũng tạm chấp nhận được, mình rất là like Deezer. App này từ = đến hơn Spotify. Kho nhạc của nó cũng khủng lắm các bạn ah....
@magic.flame Hi Magic,

Toi qua mình search duoc Tidal, nhưng khi sign up thì bị báo truoble với domainame hay gì đó... Magic có thể giúp mình được ko? Cảm ơn trước nhé.

Tkchi Screenshot_2018-01-25-09-38-10.jpg Screenshot_2018-01-25-09-37-58.jpg Screenshot_2018-01-25-09-37-58.jpg
@Tiêu Kim Chí http://tidal.com web đây bác à. chắc bác vào nhầm web nào rồi
@Tiêu Kim Chí 13/3 Spotify vào Việt Nam đó 😁
Toàn down về máy nghe, ít khi nghe online
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vanduong1122 đánh dấu nghe offline được

@Duy Luân : mod cho mình hỏi chút, bài nhạc mình mới nghe (không download về) có thể nghe offline, bác biết nó có tốn bộ nhớ và tồn tại bao lâu không ?
@Respira Chắc chắn là nó tốn bộ nhớ, nhưng Apple không nói rõ nó tồn tại bao lâu nên mình cũng không biết
@Duy Luân Lưu trữ: Đến khi mình xóa hoặc dừng dịch vụ
Bộ nhớ offline: Mình thử down 1 bài gần 4 phút 8mb, chất lượng trên dưới 256kbps
thanhtam1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fanff Có cách nào khi đăng nhập lại nó tự tải lại cho mình không ?
với tình trạng đứt cáp liên tục và 3G cùi bắp thì việc xài apple music này trên iphone hơi mệt. còn PC thì chắc ok 😁
hvmcsa
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe thôi có down về dc ko?
@hvmcsa đc bạn cho nghe offline nhé
maiduchieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hvmcsa Có chế độ offline đó. Down đc nhưng chỉ nghe bằng Apple music được thôi.
nierec
TÍCH CỰC
9 năm
mình không biết phải thanh toán phí 3$ như thế nào, không có visa, chỉ có atm thôi.😔
@nierec Bác ra ngân hàng của mình yêu cầu làm cái thẻ DEBIT Visa, vài ngày là có, khoảng 100k/năm.
Còn muốn lẹ hơn bác ra ACB kêu mở tài khoản mới, làm luôn Vísa DEBIT, 15 phút là có dùng.

Em không thích ACB đâu và cũng không quảng cáo cho nó, nhưng cái khoảng làm thẻ thì đúng là nó nhanh thiệt.
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@nierec Một là ra ngân hàng làm thẻ, 2 là tìm cửa hàng nào có bán gif card của apple mua rồi nạp vào tài khoản 😃
@tmt307 ACB nhanh Gọn. Muốn Tài Khoản Vip bạn nói nhân viên: Tôi muốn làm Tài Khoản Thương Gia. Bạn sẽ được chọn bất kỳ số Tk nào bạn thích.
Mình đang dùng số TK: ACB 111 555 888
Itune trên MAC có download về nghe offline được không mọi người, trên iphone và ipad thì tìm thấy nút tải về nhưng trên MAC thì không thấy
@smithy add vào my music rồi qua tab my music bấm vào nút đám mây để down bạn
mấy dịch vụ nhạc ở vn chả ai muốn bỏ 1 xu ra mua gói cước tháng, còn cái này có vẻ nhiều bác hưng phấn ghê nhỉ. bảo sao bọn mẽo gọi VN sính
@th4nhc0ng68 Chuẩn bác
@only14ever tôi toàn dùng chiasenhac nhé, k bh down ở zing nên k cần chú chỉ
only14ever
TÍCH CỰC
9 năm
@th4nhc0ng68 Sắp vào TPP rồi, vẫn còn người đem khoe thành tích xài free, đồ lậu à.
Không cần khoe đâu, chẳng có gì là tự hào khi là công dân của thế giới thứ 3 cả.
boomhugo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không thấy free, bắt buột phải thanh toán
doananhtai
TÍCH CỰC
9 năm
Có thể "Make Available Offline" nhén mọi người...
Đã thử và có thể tắt mạng và nghe nhạc tthoải mái, chỉ có điều mấy cái offline không phải là file mp3 để có thể "cất để dành hay chia sẽ cho chỗ khác" 😃
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phanuyvu down qua ITunes cũng là m4p luôn hả bạn ?
doananhtai
TÍCH CỰC
9 năm
@o0oI1KindomMCo0o Dùng itunes mới down về đúng là có ngay cái file m4p (khỏi phải JB trên iDevice), nhưng convert sang mp3 không được với lý do đây là file DRM Protected. (có thể file này được bảo vệ thời hạn giống như spotify (spotify premium thì thời hạn sử dụng cho một file download offline là 30 ngày - còn apple thì chưa biết thời hạn là bao nhiêu.)
@no no one Dễ ăn vậy thì apple nó phá sản rồi, các file này đã dc mã hoá theo dạng thức riêng của apple, và cái nữa là nó còn kèm theo khoá id apple của người dùng, nên ko thể nghe trên máy tính và các thiết bị đăng kí id khác. Bẻ khoá dc phải dùng siêu máy tính tính giải mã 1 tỷ tỷ năm mới ra, trừ phi có tay trong còn ko thì đừng có mơ
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhsangmobile Ờ, cám ơn bạn chia sẻ nhưng mình biết cái vụ khoá DRM đó rồi 😃.
doananhtai
TÍCH CỰC
9 năm
thanh toán xong... mail gởi về có nói rằng...
tức là nó không charge bạn đồng nào đâu...
@doananhtai Nếu mới add thẻ visa lần đầu là nó sẽ chard 1$ đấy 😁...
doananhtai
TÍCH CỰC
9 năm
@thongphan1989 charge 1$ để làm tin, sau đó nó trả lại đấy. (không lấy luôn đâu).
@thongphan1989 Chỉ để xác nhận tài khoản của bạn còn sống (active) rồi nó trả lại mừ.
@vnstockguru chính xác nhưng một số ng không biết tưởng là nó charge cho cái apple music 😁...
technogeek
TÍCH CỰC
9 năm
Apple Music hay iTunes có nhiều album và bài hát rất khó kiếm trên internet.
minhduyy
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này bắt buộc tải khoản Apple phải có thẻ thanh toán, đến bước chọn gói người dùng mình không có thẻ thanh toán nên chịu, nó không cho tiếp tục nữa
only14ever
TÍCH CỰC
9 năm
@minhduy2207 Là tài khoản Apple của bạn trước giờ dùng không có thông tin thẻ tín dụng đúng k?
Chỉ những tk đã có thông tin thẻ tín dụng mới đc đk xài thử 3 tháng à
nghe Zing Mp3 của VN cũng dc rồi , nghe nhạc thôi mà có cần thế ko nhể.
only14ever
TÍCH CỰC
9 năm
@yeucongnghe.vn Chuẩn rồi, vì 80% đều như bác nên hỏi sao ST , với đạo-nhạc-er vẫn cứ sống và nổi tiếng. Nhạc sĩ với ca sĩ họ tốn công sức sáng tác làm gì khi người nghe có tốn 1 xu nào đâu, thế nên họ cho các bác nghe nhạc đạo với ít đầu tư là vậy.......
Chẳng có cái gì miễn phí mà chất lượng cao cả :p
giá quá rẻ cho apple fan.
Đag nghe nhaccuatui vs 8k/ tuần.. Bao cước 3g....
nguyenchile
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho free 3 tháng trước khi quyết định trả phí, nhưng kẹt là phải có tài khoản thanh toán mới đăng ký được. Có cách nào khác không các bác?
hoa7894
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác cho e hỏi là làm thẻ VISA như nào ạ 😔
e định mua itune gift card nhưng giá toàn gấp đôi :(
doananhtai
TÍCH CỰC
9 năm
@hoa7894 Trừ thẳng vào tài khoản.
hoa7894
ĐẠI BÀNG
9 năm
@doananhtai e cám ơn :3
@hoa7894 Mình thì đang dùng acb prepaid, thẻ làm khoảng 15 phút là có, dùng rất ok
@hoa7894 ..Không cần mua itunes gift đâu...nó giống như cái túi tiền của bạn trên appstore luôn...mua gì là trừ thẳng...
Mod @Duy Luân quên đưa điều kiện là tài khoản appstore phải có add thẻ visa và nó sẽ charge để biết thẻ có sử dụng chứ nếu tài khoản free thì hình như không kích hoạt được cái này đâu...
dttinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đc 3 tháng rồi teo thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019