Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn up rom CM7 cho LG Optimus Hub E510 dùng Rom Manager thành công 100%

dangkiena3
11/6/2012 6:28Phản hồi: 474
Hướng dẫn up rom CM7 cho LG Optimus Hub E510 dùng Rom Manager thành công 100%
Lưu ý: Các bạn cảm thấy kiến thức hạn chế hoặc đọc không hiểu gì thì không nên up hoặc nhờ người khác up, kẻo brick máy mình không chịu tờ rách nhiệm nhé 😁
HIỆN NAY ROM MANAGER ĐÃ KHÔNG HỖ TRỢ, VÌ THẾ CÁC BẠN DÙNG CLOCKWORKMOD RECOVERY THEO HƯỚNG DẪN NÀY:
BÀI NÀY CHỈ CÒN MANG TÍNH CHẤT THAM KHẢO
LG Optimus Hub có cấu hình ở mức trung bình với CPU arm.v6 800Mhz, RAM 418 (chứ không phải 512 như quảng cáo), GPU Adreno 200.

Tuy nhiên cảm giác dùng rom stock mặc dù khá đẹp mắt không kém gì Sense của HTC, nhưng hơi nặng. Lướt web hơi giật khi vuốt, chạy hay bị tốn RAM, chém hoa quả hơi giật nếu chạy cùng lúc với ứng dụng khác.

Tất cả những điều này sẽ được giải quyết nếu bạn up rom CM7. Bản Nighly mới nhất chỉ còn thiếu tính năng FM Radio. Máy chạy mượt và pin đỡ hao hơn khoảng 30%. Ram trống lúc nào cũng tầm >200MB, nếu không cài chương trình gì chạy nền thì trống khoảng 300MB.

Cách thực hiện:

Bước 1: Root máy.

+ Tải phần mềm này về, giải nén ra:
+ Tắt hết phần mềm diệt virus cho chắc ăn. Một số phần mềm diệt virus còn hoạt động nền khi bạn tắt, vì thế theo mình để an toàn cho con máy 5 củ thì gỡ tạm AV ra.
+ Kết nối điện thoại với máy tính bằn cáp USB, bật USB Debug (gỡ lỗi USB - Cài đặt >> Ứng dụng >> Phát triển)
+ Mở thư mục ADB trong bộ phần mềm vừa tải về, chạy file cmdXP hoặc cmd7 tùy win XP hay win 7 (mình chưa thử trên win 64 bit hoặc win 8 nên không dám chắc, các bạn không nên chạy trên các HĐH này)
+ Gõ dòng lệnh sau một cách lần lượt (Chú ý gõ không sai một chữ nào)
adb devices
adb shell
echo 1 > /data/local/lge_adb.conf

+ Reset lại điện thoại
+ Mở thư mục root vừa giải nén, chạy file SuperOneClick.exe
+ Ấn nút Root. Chờ nó chạy, nếu có yêu cầu gì cũng Yes hết.
+ Reset điện thoại

Như vậy bạn đã root xong LG Optimus Hub. Kiểm tra nếu có thêm một chương trình Super User hình đầu lâu vắt chéo là đã thành công.

Bước 2: Up rom CM7

Rom CyanogenMod có thể không lung linh như MIUI nhưng nổi tiếng về độ nhẹ nhàng và đỡ tốn pin.
Down bản mới nhất cho LG E510 tại đây:

Lưu ý là có 3 type của rom:
Stable: bản ổn định, tức là bản final
Nightly: Bản gần ổn định, nhóm phát triển sau mỗi tối chỉnh sửa thì up lên để mọi người test và góp ý.
RC: bản tiền chính thức. Có thể là bản ra trước bản Nightly.

Hiện tại thì E510 chưa có bản Stable, nhưng bản Nighly mới nhất cũng ngon rồi.

Sao lưu toàn bộ dữ liệu trong thẻ nhớ, ảnh, danh bạ...(dùng Bkav Mobile sao lưu được danh bạ, tin nhắn đó).
Lưu ý khi up rom thì sẽ format toàn bộ điện thoại.

Copy file rom CM7 vừa down về vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Lưu ý là để cả định dạng zip không giải nén gì nhé.

Download file apk của Rom Manager về cài:
Mở Rom Manager lên. Giao diện cơ bản khá đơn giản và dễ hiểu.

Đầu tiên cho chắc ăn bạn bật wifi lên rồi chạy cái mục thứ nhất: Flash Clockworkmod Recovery và làm theo hướng dẫn của nó. Có thể yêu cầu reset máy.

Bắt đầu root thực sự đây:
Lưu ý pin điện thoại phải sạc đầy trước khi thực hiện.
Kéo xuống dưới chọn Backup Current Rom nếu sau này bạn muốn khôi phục rom gốc, chẳng hạn để đi bảo hành. Nó sẽ yêu cầu khởi động lại và chạy quá trình backup, trông như kiểu ở nền Dos ấy. Bạn kệ nó cho tới khi nó khởi động lại, đừng làm gì cả. Có thể mất thời gian nhưng hãy chờ tới khi nó khởi động lại xong.

Vào lại rom Manager, chọn mục Install Rom from SD card. Chọn tới file zip của rom đã copy vào.
Nó có 3 mục lựa chọn để xóa dữ liệu, bạn chọn cả 3 cái để cho quá trình không bị lỗi.
Nó cũng bắt khởi động lại. Quan sát trên máy mình quá trình up rom mới chưa tới 5 phút.

Quảng cáo

Như vậy là bạn đã up rom thành công, tận hưởng tốc độ của nó nhé.

Tuy nhiên, rom này chưa có Google map, Gmail, Market...

Bạn down cái này về:
Copy vào thư mục gốc của thẻ nhớ. Dùng Rom manager chọn Install Rom from SDcard rồi chọn tới file này, tương tự như khi up rom ở trên. Sau khi máy khởi động lại bạn sẽ có Market, Gmail.

Đây là file của Google Map dạng apk:

Sau đó bạn cài các phần mềm khác từ Market. Như vậy là bạn đã có thể tận hưởng ROM CM7 rồi. Hãy khám phá các tính năng khác của nó nhé.

Hiện đã có ROM CM9 (Android 4.0 ICS) cho Hub nhưng chưa hoàn thiện, còn rất nhiền tính năng không hoạt động. Hi vọng thời gian tới anh em dùng Hub sẽ được trải nghiệm ICS.

Bonus: Hướng dẫn update rom Cm7

Bởi vì rom cm7 được ra rất nhiều bản nightly, stable... nên khi bạn có nhu cầu nâng cấp, vẫn có thể thông qua rom manager và đơn giản hơn nhiều.

Quảng cáo

B1: Backup dữ liệu: quan trọng và không cần nói thêm. Quan trọng hơn cả là backup Danh bạ lên Google Contact bằng cách đồng bộ hóa.
B2: Cài đặt Titanmium Backup để gỡ bỏ Rom Manager cũ.

Bước này cần thiết vì sau khi up rom, thì rom manager tự dưng chuyển thành bản...miễn phí.
Reset máy một phát.
B3: Cài đặt lại rom Manager từ file apk, giống như phần ở trên.
http://www.mediafire.com/?gcod6cmn26lkd16

B4: Cài đặt Flash Clockmod Recovery bằng cách bấm vào dòng số 1 trên giao diện.
Yêu cầu: có kết nối mạng, chờ khoảng 20s là xong, không cần reset máy.

B5: Download bản cập nhật rom về bằng cách bấm vào Download ROM.
Phần này bạn chỉ chú ý đến dòng số 2 (Premium) CyanogenMod Nightlies

Bạn sẽ nhìn thấy các phiên bản mới nhất của Rom CM7 cho máy của bạn.
Chú ý là các bản Nightly sẽ mới hơn, thường có 1 bản stable cũ hơn.
Ở đây tôi đang dùng rom Stable nhưng muốn up lên rom Nightly mới nhất ngày 24/6/2012.

Bấm vào đó để download về (có nút download bên dưới)

Một bảng hiện ra cho phép bạn down sẵn cả Google Apps (Market, Maps...) hoặc GTalk Video chat (thử nghiệm). Bạn nên chọn cả 2 cái.

kéo Thanh công cụ xuống để xem tiến độ download. Tùy mạng bạn cần chờ khoảng vài phút (nó nặng 80MB)

Ngay sau khi download xong, bấm vào tiến trình download nó hiện ra lựa chọn xóa dữ liệu. Bạn có thể chọn 2 cái dưới mà không cần Backup existing ROM.
OK để reset và chờ nó up rom mới thôi.
474 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ambac0
ĐẠI BÀNG
12 năm
uppppppppppppppppppppppppppppppppp
Bản rom mới nhất hình như đã giải quyết tình trạng máy bị chậm đi rõ rệt khi hoạt động lâu. Thay đổi phần mềm chụp ảnh chi tiện lợi hơn với những tùy chỉnh hợp lý. AE ai dùng up lẹ 😁
e up rom xong nó reboot máy ,hiện cái hình cm7 chờ load zô , vào rồi nó hiện cái màn hình i như TV bị mất sóng 😔 chớp tắt liên tục vậy là bị sao may bác ? Help me :(
aj giúp e với , ko kết nối đc USB lun :oops:
Bạn làm sai cái gì rồi, haizz, mình up linh tinh mà có sao đâu.
bị như vậy có phải bị brick ko pác ? Bây h coá backup dc kô ? giúp mình vs :eek:
Vậy giờ bạn mô tả máy bạn như thế nào đi? Khởi động lên mỗi cái màn hình rồi đứng im à? Bạn thử giữ chặt nút nguồn, home và volume - xem có vào được Recovery không nhé.
được rồi pạn àh , lúc trước mình bấm ko đúng fim' nên ko^ zô dc recovery , e chép lại cái bàn rom mới zô thẻ nhớ cai` lại h dc rồi pác 😁
@taipotter07
Bản rom nào thế ạ, em dùng bản
Direct Download
:
cm-7.2.0-e510.zip
b
ị lỗi y chang bác, phải recovery híc híc. nhùng tay quá à
thks thớt😃
Bác cho mình hõi sao mà khi up rom máy mình cũng như bác Taipotter07 nhưng mà không vào đc recovery giúp mình với
Máy bạn root thành công rồi nhưng bị mất sóng à? Bạn thử thay sim khác vào xem, hoặc up lại từ rom manager nhé.
Đầu tiên cho chắc ăn bạn bật wifi lên rồi chạy cái mục thứ nhất: Flash Clockworkmod Recovery và làm theo hướng dẫn của nó. Có thể yêu cầu reset máy.

Vào recovery chỉ là trường hợp không khởi động được máy (gần như bị brick) còn bạn vào được rồi thì cứ thao tác trực tiếp trên rom manager ấy.
gianhon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn bạn rất nhiều, mình đà thành công. Hiện tại đã có bản stable, cài OK. Nhưng vẫn chưa kết nối được với LG PC Suites. Mong bạn chỉ cách kết nối để chuyển danh bạ từ trong vi tính sang máy? Thanks
Có stable rồi thứ 2 lên công ty úp phát. Đồng bộ danh bạ bạn có thể nhập từ file csv trong thẻ nhớ hoặc đồng bộ thông qua Google Contact ấy.
bạn ơi cái " quản lý ứng dụng " mình up lên nó ko^ coa' ...ko biết sao để tắt mấy cái ứng dụng ko có nút tắt ~~ mình mới xài android nen độ chick hơi cao 😕
@taipotter07 Rom cm7 chạy rất mượt, các ứng dụng không có nút tắt hầu như là bạn không nên tắt. Muốn quản lý ứng dụng đang chạy thì vào cài đặt >> ứng dụng >> ứng dụng đang chạy. Nhớ để tiếng Việt cho dễ dùng.
gianhon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn bạn dangkiena3, mình đã đồng bộ danh bạ từ thẻ nhớ OK. Bản stable đây: http://oss.reflected.net/jenkins/2826/cm-7.2.0-e510.zip
Thôi mình chờ ra bản full thì cài vậy, cứ up mãi thế này hỏng rom chết
😁
shinii381
ĐẠI BÀNG
12 năm
LG OP HUB của mình lên 2.3.6 rồi kô bít có root như cách bạn chỉ đc kô?
@shinii381 Bạn lên bằng cách nào? Mặc định của nó là 2.3.4
shinii381
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dangkiena3 mình vào phần cập nhật phần mềm kiểm tra thì có bản update lên khoảng 13mb, nhưng giờ thì mình root được rồi.
Ram 512 mà bạn..đừng nói vs mình là bạn xem trong setting r nói là 418 nhá =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019