Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn UPROM cơ bản cho Blackberry

denbien
25/2/2009 13:20Phản hồi: 473
Hướng dẫn UPROM cơ bản cho Blackberry
Tình cờ lang thang trên mạng em tìm thấy 1 bài viết khá hay về cách Upgrade OS(Up Rom) cơ bản cho Blackberry.
Nay em chia sẻ cùng anh em nào còn bỡ ngỡ trong việc Up Rom thì có thể tham khảo

• [FONT=&quot]Đầu tiên chúng ta cần cài Blackberry Desktop Manager. ( BDM )[/FONT]
  • [FONT=&quot]Download BDM 4.6 cực nhanh file đính kèm ở cuối bài nhé
    [/FONT]

[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Để tiện việc sử dụng chức năng khác ngoài Uprom, tôi xin hướng dẫn cách cài BDM như sau: [/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Các thực hiện các cài đặt, xin vui lòng thực hiện theo hình minh hoạ sau:[/FONT]

[FONT=&quot]Chạy BDM mới Download về
[/FONT]

[FONT=&quot][​IMG][/FONT]

[FONT=&quot]Chọn Modify[/FONT]

Blackberry Desktop Manager cài mặc định ( cần phải thay đổi lại )

[FONT=&quot]Thay đổi cài đặt BDM[/FONT]

Quảng cáo

[FONT=&quot]Sau khi thay đổi sẽ như thế này[/FONT]

[FONT=&quot]Chọn Blackberry Internet Service ( không phải chọn Blackberry Enterprise...)
[/FONT]

[FONT=&quot]Quá trình cài đặt coi như thành công
[/FONT]

Quảng cáo

[FONT=&quot]* Lưu ý: Những dòng chữ minh hoạ màu đỏ, hết sức quan trọng trong việc sử dụng sau này. Các bạn nên để ý kỹ và Setup cho đúng !
[/FONT]

[FONT=&quot]
[/FONT]

• [FONT=&quot]Cài đặt bản Rom đã Download:[/FONT]
Chú ý:
Nếu trên máy BlackBerry có các thông tin không thể mất thì trước khi uprom vào BlackBerry Desktop Manager(BDM) chọn Backup & Restore để sao lưu các thông tin cần thiết để sau khi uprom có thể dùng lại.

[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Cách cài đặt bản Rom khá đơn giản. Chỉ cần chạy file Setup mới Download về. Chạy vào đường dẫn mặc định của PC. ( Coi như mặc định là C:/ nhé )[/FONT]

Chạy Bản Rom mới Download về
[​IMG][​IMG]

• [FONT=&quot]Lưu ý: Sau khi quá trình cài đặt BDM và bản Rom mới tải về. Trong đường dẫn mặc định: C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader sẽ xuất hiện một file: Vendor.xml. Để thuận tiện và nhanh chóng, chúng ta nên hoàn tất cả hai quá trình nêu trên, sau đó vào đường dẫn mặc định cũng ở trên, để xoá vendor.xml đi nhé. Mục đích xoá file này, để máy có thể tiến hành Uprom. Nếu không xoá, bạn sẽ không thể Uprom được. Kể cả quá trình cài đặt soft, games, themes cũng vậy. Tóm lại, không bao giờ được để file vendor.xml tồn tại trong đường dẫn nói trên. [/FONT]

Xoá cái đồ "quỷ" được khoanh ô màu đỏ !

• [FONT=&quot]Tiến hành Uprom cho máy: [/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Máy BB vẫn để nguồn, Pin còn bao nhiêu % không quan trọng ( khác với PPC ). Bỏ Sim, thẻ nhớ ra ngoài.[/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Mở BDM, kết nối BB với PC qua BDM bằng cable USB. Chờ quá trình kết nối diễn ra. Quá trình kết nối thành công, BDM sẽ báo Update Now ( với trường hợp bản Rom của BB thấp hơn bản Rom mới chạy vào PC ). Ta chọn Update Now để tiến hành Uprom.[/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]BB cho phép add softs, games, themes ngay trong quá trình Uprom. Điều này rất tiện lợi, sẽ tiết kiệm được các bước và thời gian nữa.[/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Các ngôn ngữ ( languages ) bỏ bằng cách bỏ dấu tick nhỏ trong ô vuông đứng trước mỗi softs, games, themes, languages…,chỉ dữ lại ngôn ngữ cần dùng để sau này có thể dùng bộ gõ (thường là English United Kingdom & [/FONT]
[FONT=&quot]English United States[/FONT][FONT=&quot])[/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Bạn có thể dùng chức năng: Automatically backup…để lưu lại những thông tin có trong máy. Tuy nhiên, dùng cách này, quá trình Uprom diễn ra khá lâu. Vì vậy, bạn nên Backup trước khi tiến hành Uprom thì hơn.[/FONT]
[FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]Bây giờ bạn chọn Finish để tiến hành quá trình Uprom nhé ![/FONT]

BDM báo Update Now nè !

Add những Soft, Games, Themes vào luôn nè !

Cho phép Automatically Backup Device... nè !

Quá trình Uprom đang diễn ra nè !

Quá trình Loading applications

BDM báo Uprom thành công !

* Diễn giải quá trình Uprom:

- Quá trình Uprom diễn ra khá lâu. Nó chẳng quan tâm đến cảm giác của chúng ta đâu, vì thế không nên hối thúc nó làm gì . Ngồi ngắm nghía và tự thưởng cho mình một điếu "mèo" và ly Cafe đá đi.
+ Phần Erasing Applications diễn ra khá chậm, mất khoảng 10'
+ Load JVM System Software...diễn ra khá nhanh, mất khoảng 30s-1' tùy số lượng softs chúng ta add vào.
+ Waiting for Device initialization... diễn ra chậm chạp, dễ khiến cho người mới Uprom lần đầu có cảm giác sẽ chia tay Em BB thân yêu mãi mãi...
+ Các bước còn lại diễn ra khá nhanh. Đến bước BB khởi động lại thì hơi chậm. Ngay sau khi BDM báo Update thành công, BB cần tối thiểu 10-15' để "cải tử hoàn sinh"... Sau khi BDM báo Update thành công, bạn có thể ngắt kết nối BB với BDM. Nhưng thôi, cứ để đó, ra hút hết điếu thuốc và ly cafe, chờ nó sạc thêm ít điện nữa rồi vào vọc tiếp.

Như vậy là chúng ta đã Uprom thành công Em BB yêu quý. Bây giờ, hãy vọc xem Em nó có gì mới hơn không nào ? Chúc các bạn may mắn và thành công !
Chi tiết xem tại đây : http://cbs.com.vn/
473 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vntrann
TÍCH CỰC
15 năm
cái này quá xưa rồi, đã có bro up lên và hướng dẫn tận tình
nhưng dù sao cũng hữu ích cho những bạn mới dùng BB
tôi mới dùng bb này, tôi thấy bài này rất hữu ích mà, sao lại vào đây rồi cmt linh tinh thế được nhỉ, không thích đọc thì đi ra chỗ khác, giẫm đạp lên những gì người ta làm rồi 1 ngày nào đó bạn cũng bị như vậy liệu có dễ chịu được không? Cao nhân có cao nhân trị mà!
Mới du học bên Lào về hã bro? 😁:D:D:D
Hãy TÌM trước khi gửi câu hỏi - Bạn sẽ có câu trả lời nhanh hơn!
Tôi nghỉ rằng những người như thế này là tác nhân gây loãng diễn đàn, chỉ cần bỏ thời gia ra đọc một vài hôm thôi thì sẽ không bao giờ post những cái xưa như trái đất như thế này. Nếu là người mới, xin hãy đọc trước khi đưa bài chớ!
tycan911
ĐẠI BÀNG
13 năm
bài người ta dễ hiểu thế nèy mà bảo học bên lào jia,thế mày học ở dong-timo jia ah ,
hoan hô bác
em ủng hộ bác hết mình. cũ với người này nhưng mới với rất nhiều người đó:eek:
Như kiểu bác bị ngứa mồm hay sao ấy nhỉ? Bài này ko có tác dụng cho bác nhưng có tác dụng cho tôi hoặc một số anh em khác. Ai cũng như bác thì người mới mãi mãi cứ là người mới à?
@lautuoisong Bác này thích thể hiện quá nhỉ ;) chủ thớt đúng là có post hơi dư nhưng bài viết rất bổ ích cho những ai chưa biết. Thể hiện không đúng chỗ !!!
Với người mới như mình thì bài này dễ hiểu và trực quan hơn nhiều bài khác trong này.
BadboyXP
ĐẠI BÀNG
15 năm
bài này em thấy dễ hiểu hơn bài của anh cuhiep, ví dụ như đến khi up xong máy khởi động lại, trong bài của bác cuhiep không nói gì cả, làm em thấy đợi lâu quá, up lại mấy lần vẫn v, tức quá bỏ đó chạy đi uống nc, về mới thấy nó đã ok. Mừng húm nhưng vẫn băn khoăn ko hiểu tại sao. h thì hết r😁
Rất dể hiểu bạn ah!Cảm ơn bạn.phát huy nửa bạn nhé!MẶC KỆ NGƯỜI TA NÓI
Hiểu lầm tý thôi mà,ko có gì đâu các bác ạ...bác có công đóng góp cho diễn đàn thế này là tốt lắm rồi!!em cũng là gà thấy bài này cung sáng mắt lên rồi!!!hehe!!
Cái này phục vụ các bác newbie là tuyệt đó
icewolf
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhưng đôi khi cách này vẫn ko hoạt động tốt trên 1 sổ máy
hỏng hết ảnh rồi bác ới!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
icewolf
ĐẠI BÀNG
15 năm
Ví dụ như con bb 8100 của tôi.. nếu chỉ làm thế này thì cũng chưa ăn thua gì...không thể up rom lên tới bản 4.5.0124 đc. Tôi nghĩ bạn nên bổ xung thêm khoảng xài MML ...
Cảm ơn bác denbien nha,nhờ có sự chỉ dẫn của bác mà lính mới như em mới biết cách đơn giản để up Rom,dù sao cũng thank bác nhiều nhiều nha !
tôi thấy bài viết rất dễ hiểu, rất có ích, mong bạn cứ phát huy nhé
denbien
TÍCH CỰC
15 năm
lebaolinh2008 tôi thấy bài viết rất dễ hiểu, rất có ích, mong bạn cứ phát huy nhé
nguyenmiu512 Cảm ơn bác denbien nha,nhờ có sự chỉ dẫn của bác mà lính mới như em mới biết cách đơn giản để up Rom,dù sao cũng thank bác nhiều nhiều nha !
không có chi,đó là tinh thần chia sẻ cùng các bạn thôi,mọi người cùng nhau vui vẻ là chính các bác nhỉ :laugh8kb: :laugh8kb:
Bác này ko biết là có 1 số bản rom ko cần xóa file Vendor vẫn up ào ào! Gà quá 😁
denbien
TÍCH CỰC
15 năm
Một số chứ không phải đa số phải không bác nhỉ :D. Bác chỉ thích gà qué thôi :laugh8kb::laugh8kb:
Bạn cẩn thận quá, cám ơn nhá 😁
tungvo
ĐẠI BÀNG
15 năm
[FONT=&quot]Kể cả quá trình cài đặt soft, games, themes cũng vậy. Tóm lại, không bao giờ được để file vendor.xml tồn tại trong đường dẫn nói trên

[/FONT]
[FONT=&quot]dòng này thừa bạn ơi, để vẫn uprom được vẫn cài bình thường được
[/FONT]
Có thể chỉ đề này cũ so với nhiều người nhưng cũng sẽ là mới với không it người. Mình nghĩ cũng nên thanks bác chủ thớt vì lòng nhiệt tình.
bitcot
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác chủ top mới giới thiệu theo một chiều đi thôi, chưa giới thiệu kiểu UPROM tháo pin chạy từ file loader.exe rồi.
Newbie nên làm theo cách này,làm theo kiểu tháo pin + loader.exe ko rành là toi,phải làm 2 lần ,lần thứ 2 uprom,còn lần 1 kill bb,hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019