Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn vệ sinh quạt + hút gió Macbook - Macbook Pro 13-15-17

Nam Air
22/4/2012 16:7Phản hồi: 238
238 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phùng Sang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã tháo và vệ sinh xong 2 con MC373 và MC374 heheh, công nhận quạt dơ quá, sao khi vệ sinh xong cảm giác chạy mát hơn
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo ý tại hạ thì khi nào có đủ tiền mua thêm một em Mac nữa thì ta lôi em Mac cũ ra nghịch😁
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ối giời lại thêm cả vụ tra dầu vào quạt nữa ah;) hay ghê,bác nào có ý tưởng tra dầu vào quạt thì cứ về thực hành ở máy của mình,còn em không chơi với vụ tra ........vào quạt laptop.desktop thì em thấy còn có lý,vì cái quạt nó có mấy chục ngìn tháo lắp dễ,còn quạt chíp của desktop em dùng đến 5 năm nay không thấy nó kêu...chắc vẫn ngon
@laobeomac Thế mà vẫn khối bạn đang miệt mài " hướng dẫn " anh em theo cách tra dầu vào quạt chíp và cho đó là ý tưởng sáng tạo tuyệt vời. Ở đời thiếu tiền không khổ bằng thiếu kiến thức. và càng khốn khổ hơn nữa là không biết phân biệt đâu là đúng đâu là sai.
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@calvin68 E vosssteeee cho bác cái
Mà thôi, xin chấm dứt cái thảo luận trong cái topic này ở đây, vì nói với những đứa luôn tỏ ra kiến thức siêu đẳng, uyên bác thì nói chẳng khác gì nước đổ đầu vịt, ông calvin68 làm ơn đừng quote bài của tôi làm gì nữa nhé, vì tôi cũng ko rảnh đâu mà ngồi đôi có với ông, tiếc là cái forum này ko có chức năng inogre để loại bỏ 1 số thành phần hung hãn và nguy hiểm.
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
1 kẻ nguy hiểm vl, tạo đk bám bụi chắc hơn ??? Có biết cái trục quạt nó như nào ko ? Tháo ra xem chưa? Trước còn bảo mình chỉ cho ra chỗ tra dầu vào cơ đấy? Vậy là biết hay ko biết đây? Mỡ với dầu máy khác nhau chỗ nào khi mà nhỏ vào rồi, dán miếng stick lại rồi, bụi vào = niềm tin??? head silk là tên của thiết bị, tiếng việt mình gọi là gì đây? "Đầu lụa" à @@... Hiện thời mình chưa có tên nào thay cho việc viết đúng tên thiết bị cả. Bạn quá thông minh thì đặt tên giùm mình cái.

Bị chạm trúng tự ái nổi lên thì lồng lộn người khác nói bạn vậy là đúng đấy. Cứ gom mấy cái comment của bạn, đem thẳng vào hãng, hỏi trực tiếp chuyên viên kỹ thuật để rõ hơn bạn nhé. Kể cả bạn có đem máy đi bảo dưỡng tại hãng vì quạt kêu thì người ta dùng dầu máy chứ ít khi mà đem mỡ máy ra tra quạt lắm. Lý do là vì ở dạng chất lỏng thì dầu sẽ dễ lọt vào khe hở ở trục để thấm xuống. Trục quạt ko phải có kẽ hở ra lớn hay trần cả cục mô tơ để bạn bôi bôi trét trét mỡ vào đâu ạ. Quạt tản nhiệt cho lap ko phải là quạt dùng gia đình đâu bạn ơi.

Có biết cái máy xì khí nén nó như nào đâu mà chém dữ vậy hả bạn. Ko phải là cái loại lớn hay dùng để rửa xe ô tô hay nhìn thấy nhé =)))

Việc mình comment trả lời các bạn khác, với việc mình comment trả lời bạn là 2 việc khác nhau. Đừng có đi moi móc lượm lặt khắp nơi rồi về trưng ra mỗi nơi mỗi ý như thế. bạn là đàn bà hay ve chai thế ???

Mình thật sự ko muốn phí công sức cứ phải trả lời thế này. Bạn ko biết cái j thì xem và học hỏi thêm, cứng đầu cãi lại bảo vệ ý kiến (mình ko biết gọi tối kiến thì chắc là chính xác hơn) trong khi nó sai bét nhè sẽ làm cho những bạn khác có cái nhìn sai lệch về vấn đề. Chúng ta cùng nhau chia sẻ và góp ý xây dựng, ko phải là chỉ sai để càng ngày càng nhiều người sai theo.
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau nhiều lần google E vẫn chưa tìm ra chủng loại dầu nào để cho vào quat tản nhiệt của laptop,các bác có thể cho em biết dầu đấy là chủng loại gì được không(đừng có nói là dầu máy khâu nhé vì nhà em có nhiều lắm,nhà có xưởng may.)
@laobeomac seach google cho ra 2 kết quả:Vinhdncz và tuannhvtn2
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@calvin68 thành phần cơ lý hoá của nó như thế nào vậy bác,vì e thấy trên mỗi sản phẩm về dầu nhớt đều có một bảng phân tích in trên sản phẩm và cách hướng dẫn sử dụng ah.bác có thể copy lên đây cho AE được biết không;)
@laobeomac cái này bạn phải bảo 2 anh Vinhdncz và tuannhvtn2 hướng dẫn và phân tích, vì 2 anh ấy thường sử dụng cách này. anh ấy còn thuê cả chuyên gia nước ngoài để làm cái việc này đấy.
Đúng đó đã dùng MAC thì ko nên hành sự như một anh nông dân cày ruộng nữa " Tra dầu vào quạt" Bó cánh luôn😃
@laobeomac Nói chung là NGU DỐT + NHIỆT TÌNH = PHÁ HOẠI. Ở đây ít nhất có 2 kẻ ngu dốt ở trên đấy + 1 số anh em nhiệt tình nữa thì sắp tới sẽ có 1 loat macbook thanh lý.
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@calvin68 tra dầu vào miệng,vào tay cho nó trơn nữa cơ😃
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
@laobeomac you try to apply can see into the brain to think better?
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vinhdncz correct the parrot
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã bảo dầu máy có thể kiếm ở tiệm may và đó là cách nhanh nhất cho các bạn. Vâng, các bạn có ~ thiết bị chạy hoài ko bao giờ mòn và có vấn đề cơ học. Vâng thiết bị đó có giá tới 30tr cơ mà, dùng đến đời con cháu nó vẫn chạy vù vù. Và mình đã tra dầu cho con MacBook của mình đây, mua cũng đc 4 năm rồi, nếu hôm nào nó chết, vâng xin thưa là nó chết ấy ạ, mình sẽ khóc tiễn đưa nó bằng 1 bài dài dặc trên 4rum để xin lỗi một người. Anh ý dù ko biết 1 tí tẹo nào tên thiết bị nhưng vẫn phán xét người khác vì gọi tên thiết bị đó bằng tiếng Anh. Và anh ý giỏi đến mức mà quạt tản nhiệt ( xin được gọi tên tiếng Anh là FAN ấy) anh ý gọi nó là quạt chip giống như mấy cái quạt đc gắn trên con chip như những máy desktop ở nhà và nó hoạt động tuyệt vời đến mức chả sinh ra chút ma sát nào hay sao ý... và xin vâng, anh ý nguy hiểm đến mức lôi kéo được một số thành phần nguy hiểm nữa tham gia khi mà đòi cả thành phần hóa học của dầu máy:eek: Mấy anh ý sợ dầu nó ko có tác dụng bôi trơn mà nó có chất ăn mòn chẳng hạn =)) . Nhưng tiếc thay có ~ cánh quạt dù vệ sinh sạch bụi nhưng vẫn phát ra tiếng rít rít rè rè do chả còn tí dầu máy nào cho nó . Và bạn thật may mắn vì đã mua được ~ thiết bị toẹt vời như thế. Chúc mừng các bạn.. 😃
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hãy gọi điện hoặc email tới bộ phận hỗ trợ của Apple để được trả lời trực tiếp từ các chuyên gia. Và dừng ngay sự nguy hiểm của các bạn tại đây đc rồi. Đây là vấn đề mình quan tâm khi phát hiện quạt máy mình phát ra tiếng rít lạ. Và mình sẽ ko trả lời bất cứ thứ gì từ topic này nữa, chúc các bạn thành công!

1 ví dụ cho sự thần thánh hóa MacBook của các chú đây

Khi gọi điện, tất cả ~ gì mà họ khuyên là nên mua mới FAN với giá tầm 50$ và có thể phát sinh các khoản phụ đi kèm tùy dịch vụ. Hãy kiên nhẫn, giải thích rằng bạn đang ở VN và khó có thể mua hàng chính hãng từ Apple trong khi hàng nhái có rất nhiều và bạn lo lắng vì điều đó, thậm chí bạn lo rằng máy của bạn sẽ không thể làm việc tốt hay chập cháy gây ra hỏa hoạn... Họ sẽ hướng dẫn bạn tra dầu bôi trơn vào FAN như thế nào, bạn có thể tháo rời ra để kiểm tra và xem luôn có bị lọt bụi vào trong không nhé đôi khi vẫn bị như thế và chỉ cần 1 cái bơm xịt tay thổi vào là ok, cũng có thể bôi trơn ngay từ bên trong lúc tháo ra hoặc nhỏ dầu máy thấm từ trên trục xuống, cách nào cũng đc tùy bạn, rất đơn giản vậy thôi.
@vinhdncz thằng nào chuyên gia apple no bảo tra dầu vào đó thì đáp ngay một viên gạch vào mõm nó . cái máy là để phục vụ chúng ta nên sau quá trình đã phục vụ tốt thì ta cũng có thể bỏ ra ít tiền thay thế cho nó cũng xứng đáng thôi.còn hơn là đi làm cái cách nông dân tra dầu vào mà không biết hệ lụy nó ra sao. bản thân chủ thớt cũng chỉ dừng ở việc hướng dẫn làm sạch bụi thế mà giờ có người như bạn tỏ ra hiểu biết để hướng dẫn thêm cho anh em độc chiêu tra dầu. lại thêm có anh nói chuyên tiền tỷ quan hệ chuyên gia nước ngoài cũng vào đưa ra ....ngu kiến .....tra dầu. thế có khác nào đi đôi giày hàng hiệu mấy.chục.triệu nhưng tiếc tiền dùng mấy.cadi loại xi nước rẻ tiền bôi vào lúc đầu thì bóng loáng về sau thì đôi giày khác nào cái rẻ rách.tôi là tôi sợ mấy dân chơi nửa mùa dùng lắm.
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giàu, có tiền như mày im đi đc rồi đấy. Hư là mua mới có đk quá mà. Như mày cần gì vệ sinh bảo dưỡng, tháo quách ra mua cái mới lắp vào. Xin lỗi tao bị nôn khi gặp đại gia.... tao mời chuyên gia hồi nào thế? Trí nhớ của mày ngắn hay não mày có vấn đề??? Có biết mày đang nói nhầm người ko? Cho cục gạch vào mặt cho mày tỉnh ra nhé
@vinhdncz ok cuối cùng thì bạn cũng lộ bộ mặt là thằng vô học rồi nhé.mình thì mình không có thói quen nói chuyện với những thằng mất dạy và vô học nên mình k tiếp lời bạn nữa.vô phúc cho ai gặp phải cái thằng hướng dẫn viên nhiệt tình ,ngu dốt vô văn hóa này....thôi mình chào bạn nhé.bạn để dành cục gạch kia đập vào mặt ba mẹ bạn nhân dịp 30-4 ấy.chào QUẢNG NÔM nhé
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
mày chửi rủa người ta thì ngon đấy, ai chửi mày thì mày bảo vô học. Xem lại các trang trước về lời lẽ và thái độ của mày ấy. Tao thấy mày thực sự là vô học chứ ko phải tao. Cục gạch kia tao lỡ đập vào mặt ông bà già nhà mày rồi. Thật sự xin lỗi vì điều đó, và thêm nữa tao đang làm việc tại Đà Nẵng và tao ko phải người Quảng Nam. Mày là con *** gì mà lại đi khinh miệt người khác như vậy?? Người Quảng Nam có hận thù gì với nhà mày ko con *** kia
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sau một hồi comment và chém gió thế là thành cái chợ huyện không phải là trên diễn đàn tinh tế nữa nơi mà tất cả tinh hoa của nền khoa học thế giới....Đề nghị hai bạn quay lại vào vấn đề chính----Quạt-----không lan man chủ đề khác😃
PS:Chào thân ái và quyết thắng
@laobeomac bác đã thấy thằng văn hóa có hạn và khốn nạn có thừa nó ăn nói thế nào chưa?chủ đề chỉ là cái quạt mà nó lôi cả họ nhà nó vào đây tham gia.hihi.chắc thằng này có tý gien của động vật nên nó hơi hung hãn.không sao,loại này nếu biết sử dụn đúng mục đích
thì cũng có lợi.em đề nghị tuyển thằng này vào vị trí gác cổng nhưng khuyến cáo ở ngoài cổng ghi rõ: coi chừng thú dữ
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chào thân ái bạn và nếu bạn chưa hiểu cái gì thì ko nên chém bừa như bạn đã làm trước đó nhé. Bạn đừng có lôi cái quạt tản nhiệt cho chip ở máy desktop của bạn ra để so sánh với quạt tản nhiệt cho 1 cấu trúc máy trên cơ bản là kích thước và cách bố trí khác nhau. Và bạn cũng không nên kích động thêm chuyện này làm gì. Vì dù mình có comment trả lời cho ai đi nữa thì cũng có người cố gắng quote để bắt bẻ, mà toàn xoay ra chửi rủa.
Và chuyện bạn nghe nói hay nghe người ta nói, xin thưa người ta nói đó ko phải mình nhé. Nếu có hãy trích dẫn cụ thể, đừng đưa những chuyện nghe ở ngoài hàng nước dọc đường vào và làm như là mình đã nói như vậy. Và có kẻ cũng tưởng thật ko tiếc lời và chớp cơ hội được chứng tỏ bản lĩnh và chuyên môn là chửi rủa 😕

Bảo mình là con vẹt ??? Bạn đang là con vẹt hàng nước giỏi nhất cái topic này đấy
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vinhdncz Ô hay sao lại lôi Lão Béo vào chuyện này:tại vì bạn dùng tiếng ngoại quốc với tôi đấy chứ,Tôi chỉ có một câu này với bạn thôi,Bạn hãy tự tháo quạt ra nghiên cứu kỹ(có những chi tiết rất nhỏ phải dùng kính lúp) rồi bạn hãy quyết định tra dầu hay không,còn cái...(tôi tạm gọi là hóa chất)để tra vào đó,không phổ biến đâu,đơn cử vd:cách đây 7 năm tôi đố bạn tìm được lớp keo dẫn nhiệt ở CPU với quạt đấy,kể cả đến bây giờ không biết chỗ mua,thì có mà mua bằng niềm tin.Tôi mong trên đây mọi người cho nhau những kinh nghiệm quý,không phải mất tiền ngu.Đừng mạt sát nhau như các bạn comment.
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
done!
Hỏi thử 1 vài thằng dùng mac trên cộng đồng Apple
Ai dư 50$ muốn thay thì cứ việc, còn ai thích nghịch ngợm để tiết kiệm thì cũng cứ tự quyết định. Nếu muốn tham khảo thì vào đây http://nofilmschool.com/2009/02/how-to-fix-a-noisy-macbook-pro-fan/
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ngả mũ cúi đầu trước các hạ, đừng nói cách đây 7 năm mà 10 năm cũng đã có bán keo dẫn nhiệt này rồi, lọ keo màu trắng nhỏ như hộp đựng mấy viên C trẻ em hay ngậm cỡ 2X2 cm, hồi đó giá 3k rồi lên 5k giờ thì hình như 10k. Còn ở hãng thì ko bán lọ, họ dùng kem được đi kèm với linh kiện (CPU hay bạn gọi là chip đấy) đó là 1 ống tuýp nhỏ cỡ 0.5X2 cm bằng kim loại mềm (hình như thời đấy là giống với kim loại làm ống kem đánh răng, thời nay thì dùng nhựa mềm) với lớp kem màu xám hoặc xám nâu bên trong. Bạn đừng nguy hiểm nữa đc ko ???? Hồi đó tại chưa có nhiều cửa hàng, nếu muốn mua thì đến thẳng chỗ sửa chữa máy tính hỏi cho nhanh, hoặc lên đại lý ủy quyền bảo hành của hãng mà xin 1 cái ống tuýp nhỏ đó, 1 ống đó đủ dùng cho 4 hay 5 lần...

Bữa nay nó bán tràn lan, bạn ko biết mua hay ko biết chỗ mua. Điều đó ko có nghĩa là thị trường ko có hay ko bán. Đừng có đố này đố nọ nữa tôi thật sự mệt với người như bạn đấy.
correct the parrot << chưa hiểu tại sao lại có câu này?

Xung quanh bạn có biết bao nhiêu thứ là hóa chất đấy, bạn bị tự kỷ nặng với cái bệnh hóa chất rồi. Thử hỏi đơn giản, áo quần bạn mang màu mè đấy, màu đó đâu ra? ko từ thuốc nhuộm ra à? thuốc nhuộm ko phải hóa chất? Rồi từ các vật liệu như nhựa là một sản phẩm của việc hóa dầu , các vật dụng bạn đang dùng cũng đều được xử lý hóa chất... Hay bạn bị ám ảnh với hoa quả và thực phẩm TQ nhiễm hóa chất nên mới sinh ra bệnh đó ?​
Tặng bạn cái hình mới mượn thằng ku cạnh nhà lọ keo chụp cho bạn xem, tuýp thì bữa nào mình xin rồi up lên sau. Phổ biến???? bạn tự nghĩ hay là bạn search theo cái kiểu "hóa chất dùng để bôi vào quạt tản nhiệt chíp" <<--- thế này phải ko =)))) từ lúc hỏi cái công thức hóa học là mình đã thấy bạn đầy đủ tiềm năng để trở thành 1 chuyên viên nguy hiểm cấp cao rùi đấy 😃​
laobeomac
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hết thuốc chữa 2012 trừ 10 năm là 2002---1996 Tôi đi bán linh kiện máy tính nhập từ china và bạn biết VN thực sự bùng nổ thông tin từ khi có đường truyền ADSL vào năm nào không????và khi bùng nổ thông tin kèm theo các dịch vụ kiếm tiền từ bảo hành,cài đặt...v..vTôi không comment với bạn nữa vì bạn rất bảo thủ,Tôi chỉ muốn xây dựng diễn đàn lành mạnh mọi người không phải là nhưng con gà để cho Tôi bem như cách đây 16 năm nữa.Chào Bạn!
vinhdncz
ĐẠI BÀNG
12 năm
từ năm 99 mình đã đi sửa máy tính rồi đó bạn, khi mà internet bùng nổ và tiệm internet thi nhau mua máy và đi kèm là các dịch vụ sửa chữa bảo hành . Và từ hồi đó khi mà đi sửa máy còn phải cầm đĩa mềm, ổ cứng 3.2 Gb để sao lưu dữ liệu cài phần mềm cho khách, máy thì win 95, 98. Và mình đã có keo tản nhiệt để dùng rồi, bạn đi buôn thì sao? đi buôn là bạn có tất tần tật các thứ linh kiện hay các sản phẩm hỗ trợ đi kèm ?? Nếu thằng nhập hàng cho bạn nó ko có 1 thứ linh kiện hay sản phẩm nào đó, ko có nghĩa là cả nước VN này ko có để dùng. Đến giờ mà còn bảo đố và đố, nói bảo thủ thì thực sự tôi bực mình vì mấy con gà thiếu hiểu biết và kinh nghiệm + tầm nhìn hạn hẹp nên mới phải thế này. Cứ cho rằng cái j mình ko có, ko tìm đc thì mọi người phải ko có thứ đó như mình. Rõ là nực cười, chào bạn!
phức tạp quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019