[Hướng dẫn WP] Sử dụng Zune để đồng bộ Music, Picture, Videos từ máy tính

Giang Mango
5/5/2012 4:40Phản hồi: 193
[Hướng dẫn WP] Sử dụng Zune để đồng bộ Music, Picture, Videos từ máy tính
Tình cờ đọc được một bạn nữ nói là khó khăn trong việc đồng bộ điện thoại với Zune nên viết bài này hướng dẫn chi tiết với những bạn chưa quen được. Bài viết hướng dẫn chi tiết cách đồng bộ Video, Picure, Music từ máy tính sang điện thoại và ngược lại.
[prebreak] [/prebreak]

Trình tự công việc sẽ như sau:
  1. Download ZUNE - Đây là phần mềm để máy tính nhận diện được điện thoại của bạn và là trung gian đồng bộ.
  2. Cách đưa nhạc từ máy tính bạn vào Zune. Sau khi Zune có nhận nhạc rồi thì mới đưa từ Zune sang điện thoại.
Giao diện Zune
Để đồng bộ Music từ Máy tính vào WP7, trên giao diện Zune bạn chọn "Collection" sau đó vào "Setting":

Đưa Music, Video, Picture vào zune: Chọn tiếp thẻ SOFTWARE -> COLLECTION -> Chọn ô MANAGE ở các mục Music, Pictures, Video để dẫn đến thư mục bạn chứa nhạc, phim, ảnh trong máy tính.

Ở trong hình mình lấy mục Pictures làm ví dụ

Tiếp theo sẽ như thế này. Bạn chọn Add để thêm folder chứa ảnh

Lưu ý: Chọn cả Folder chứ không chọn trực tiếp bức ảnh bạn nhé. Trong Folder Pictures mà mình chọn ở dưới có khá nhiều Folder con, lát nữa Zune sẽ hiển thị cả những Folder con đó trong Folder Pictures.

Chọn xong thì nhấn vào Include folder -> OK

Và kết quả là Zune đã có ảnh 😁 Bạn có thể thấy khá nhiều Folder con trong Folder Pictures mình chọn lúc nãy.

Quảng cáo

Sau khi Zune có ảnh, giờ ta sẽ đưa ảnh vào điện thoại

Chọn bức ảnh bạn muốn đồng bộ (Ctrl + A nếu muốn chọn tất cả)

Nhấp chuột phải sau đó chọn Sync with...hoặc có thể kéo thả vào góc bên trái​

Và thế là xong, bạn đã đồng bộ ảnh vào điện thoại. Muốn kiểm tra thì bạn vào thẻ Phone -> Pictures để xem lại bức ảnh bạn vừa đồng bộ :D

Cứ như thế, các bạn làm tương tự với video và nhạc. Riêng phần Video thì bạn cần convert đuôi video sang định dạng .mp4 với khung hình 800 x 480 thì điện thoại mới đọc được
Như đã nói ở trên, bài hướng dẫn chi tiết cho những bạn không rành về công nghệ lắm, đặc biệt là các bạn nữ 😃 Chúc các bạn vui vẻ và không mất quá nhiều thời gian để mày mò

CẬP NHẬT KIẾN THỨC TỪ CÁC BẠN KHÁC

Quảng cáo

Tham khảo các bài viết khác
Hướng dẫn chuyển đổi định dạng video để đưa vào Windows phone
Hướng dẫn đăng ký tài khoản trên Windows Live không cần code khi bị yêu cầu Activate Market
Hướng dẫn chọn mua Windowsphone gen 1 trên từng tiêu chí
Hướng dẫn nâng cấp bộ nhớ cho Windowsphone
193 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuopbien_93
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy em khi cop nhạc nó bị lỗi như trong ảnh này thì làm sao hả anh
@cuopbien_93 Mình gặp lỗi này mấy lần rồi mà quên mất đã khắc phục thế nào 😁 bạn thử cắm cáp USB sang cổng mới, thay cáp mới và khởi động lại máy xem sao nhé
sáng mình cũng có nghe yêu cầu của bạn nữ đó, tính viết mà cuối cùng Giang viết roài 😁, thôi thì mạn phép lấy bài này chỉnh sửa sơ lại cho đúng format rồi xuất ra nhé :D
@bk9sw Ah, thì mình đọc thấy commnet của bạn PTmsn ở trong topic của bạn mà :D được ra trang chủ thì vui quá, bài viết sẽ đến được với nhiều bạn hơn, có ích với nhiều bạn hơn 😃
@HoangGiang731989 hay lắm chủ thớt
cuopbien_93
ĐẠI BÀNG
12 năm
em đã thử và đều không được,em dùng laptop anh em cài zune và vẫn cop nhạc bình thường,em nghĩ nó bị lỗi giữa laptop của em và điện thoại em thôi 😔
Mod cho bài này ra trang chủ đi 😃 😃
Bài này hay quá, cám ơn anh Giang. Rất có ích cho ae xài windows phone.
Mình cũng thử nhưng chỉ đưa được nhạc vào thôi, còn hình thì mình cũng làm như trên nó vẫn chạy nhưng "not added to phone" hic hic
@nhatlong_bmt Bạn thử với nhiều folder hình khác nhau xem sao nhé
Devil311
ĐẠI BÀNG
12 năm
của mình toàn bị lỗi thế này. remove đi rồi cài lại cũng ko đc.trên đt vẫn login đc A secure channel couldn't be established .the server certificate is revokf or the revocation list can't be retrieved

Sent from my HTC Sensation Z710e using Tinhte.vn
@Devil311 Máy anh là máy gì anh nhỉ? Khi vào đâu thì có thông báo đó ạ?
Devil311
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HoangGiang731989 Lumina 710 bạn ạ.Khi đăng nhập vào zune trên máy tính thì nó hiện cái đấy lên.Đăng nhập vào web vs trên đt vẫn đc nhưng từ zune thì ko dc @@
yoyo307
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Devil311 bạn phải đổi Ip mạng mới đăng nhập đc trên pc
Chứ dung ip Vn ko đăng nhập đc đâu 😃
Em dung 1 em lumia 710 hang sach tay ve, khi ket noi voi PC , Zune ko nhan dt la sao
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dinhngocdshp Bạn phải nói rõ ra chứ, hiếm khi Zune không nhận lắm, xem lại việc đăng kí tài khoản Live của bạn thế nào, đã đăng nhập chưa (trên cả Zune và điện thoại) hay có tắt cái services nào của Windows không? kiểm tra cáp và cổng USB của máy tính
prin77
CAO CẤP
12 năm
dễ xài hơn itunes nhỉ
@prin77 Mình thì thấy khó hơn nhiều.
Em dùng 710 nó ko nhận đt 😔.
Xài iTune quen hơn ;) Zune, một trong lý do khiến mình từ bỏ em HD7
+1 CHO WINDOWN PHONE
cuongga311
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thíc nhỉ, dạo này tinhte nhiều bài cho wp thê ;)
hay
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
12 năm
cũng hao hao itune nhỉ, cơ chế là vậy, nhưng cách thức khác chút, nhưng itune dễ xài hơn, nhạc phim, apps, book, rington. không cần phải chỉ riêng, chỉ cần chỉ vào nguyên ổ cứng là tự itune phân luôn
Re0
CAO CẤP
12 năm
đang dìng iTunes nên thank bạn .
Đính chính là phim thì chỉ cần mp4 thôi nhé. Còn độ phân giải không nhất thiết là phải 800x480 đâu. Lớn hơn thì bị hơi giật còn nhỏ hơn thì không full màn. E clpy phim của psp xem ầm ầm nè
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@inumusha Độ phân giải lớn hay nhỏ thì vẫn phải resize hết để về đúng cỡ màn hình của WP, lớn hơn 800x480 thì nét còn nhỏ hơn thì hơi nhoè, mình xem chưa bao giờ thấy giật, có chăng là tuy đi tua lại nhanh quá mới thế.
tuantuthan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bình thường Zune sẽ tự nhận nội dung đa phương tiên lưu trong thư viện của người dùng, ai muốn thêm ở các nơi đặc biệt khác trong ổ thì mới cần add.
Thao tác đồng bộ đơn giản là kéo và thả vào biểu tượng điện thoại ở góc dưới bên trái - cả ảnh, video, podcast. Video thì lâu hơn do phải convert và mặc định hỗ trợ ít loại đuôi. Những cái nào đã sync sẽ có biểu tượng điện thoại ở bên cạnh. Ai lười hơn nữa có thể tuỳ chọn sync toàn bộ thư viện với điện thoại nếu bộ nhớ dư dả. Và sau một thời gian sync thì ổ C sẽ tăng lên khá nhiều do có các file temp của Zune, các bác cứ xoá đi cho nó tiết kiệm ổ 😁
Nhìn bạn nữ trong ảnh quen cực kỳ luôn :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019