Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn xem nhanh thông số Exif của một bức ảnh trên web khi dùng Chrome, Firefox và Safari

Gia Tường
19/3/2015 5:57Phản hồi: 25
Hướng dẫn xem nhanh thông số Exif của một bức ảnh trên web khi dùng Chrome, Firefox và Safari
Đôi khi chúng ta lướt web, gặp một bức ảnh đẹp và thắc mắc bức ảnh đó chụp bằng thiết bị nào. Bài viết hôm nay sẽ giúp các bạn giải quyết vấn đề đó một cách đơn giản và nhanh thông qua những ứng dụng, extensions của trình duyệt Chrome, Firefox hay Safari.

I. Đối với Google Chrome: Ứng dụng Chrome tên là Exif Viewer đã ra đời để giúp các bạn có thể xem ngay thông số exif của một bức ảnh mà không cần phải thông qua các ứng dụng phức tạp. Các bạn tải về Exif Viewer tại đây, hoàn toàn miễn phí: Chrome Store

Screen Shot 2015-03-12 at 2.16.20 PM.png
Nhấn vào Add to Chrome là xong​

Mặc định Exif Viewer sẽ cho phép bạn coi những thông số cơ bản như loại máy ảnh, ống kính,... Nếu bạn thích, bạn có thể tuỳ chọn lại cú pháp và các thông số theo ý mình bằng cách vào Setting => Extensions => Options

Screen Shot 2015-03-19 at 11.44.13 AM.png

Cú pháp hiển thị: Tên loại thông số A {mã loại thông số A} | Tên loại thông số B {mã loại thông số B}

Screen Shot 2015-03-19 at 11.44.25 AM.png
Mặc định sẽ như thế này​

Screen Shot 2015-03-19 at 11.46.38 AM.png
Chỉnh sửa tí cho dễ hiểu:​

Các thông số mà Exif Viewer hỗ trợ: Muốn thêm thông số nào vào, bạn chỉ cần gõ đúng cú pháp ở trên, bỏ trong dấu { }
Screen Shot 2015-03-19 at 12.34.17 PM.png

Chú ý: Ảnh chia sẽ trên Internet đôi khi đã được xử lý, bỏ bớt các thông tin bên trong để giảm dung lượng. Nếu ảnh không có thông tin Exif hoặc đã bị loại bỏ, bạn sẽ nhận được thông báo Exif not found, thông số nào bị thiếu thì sẽ ghi là N/A như thế này:

Screen Shot 2015-03-13 at 4.06.13 PM.png Screen Shot 2015-03-13 at 4.06.45 PM.png
II. Đối với Firefox:

1. Exify: Đây là một extension của Firefox, cho phép bạn xem các thông số Exif cơ bản như Máy ảnh, tiêu cự, khẩu độ, tốc độ màn trập và ISO. Ngoài những thông số này, bạn không thể can thiệp để xem thêm bất kỳ thông số nào khác. Giao diện của ứng dụng khá đẹp và hiện đại. Bạn chỉ cần rê chuột lên ảnh là Exif sẽ hiện ra. Tải về Exify tại đây: FIREFOX

Quảng cáo

2. Exif Viewer: Nếu Exify thể hiện quá ít thông số và bạn chưa hài lòng thì Exif Viewer sẽ là một giải pháp hoàn hảo. Exif Viewer với giao diện phức tạp và đọc/thể hiện đầy đủ các thông số của một bức ảnh. Tải về tại đây: Exif Viewer
Để xem thông tin exif, bạn phải mở menu chuột phải và chọn View Image EXIF Data

Cửa số Exif View sẽ hiện ra và chưa tất cả những gì bạn muốn xem
III. Trên Safari: Trên Safari, bạn sẽ phải tải về extension tên là ExifExt. Cách hoạt động của ExifExt tương tự như Exif Viewer trên Firefox, tức là bạn phải mở menu lên và chọn view Exif thì mới coi được. Tải về ExifExt tại đây: Apple.com

Mở menu chuột phải và chọn Show EXIF như hình

safari 1.png

Quảng cáo

Exif sẽ thể hiện ở dạng Pop up​
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thông tin hữu ích nhưng mình dùng IE10
@loveskyvn Dùng IE10 tải trình duyệt khác về dùng đi 😁 Mình dùng Mac OS X không chạy được IE :p Để tìm cái máy windows cập nhật sau 😆
ldgiangxda
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thử luôn! hihi

Nguồn: http://www.tamtay.vn/
johnny8384
TÍCH CỰC
9 năm
bác pro cho em hỏi: có làm cách nào biết 1 bức hình trên website đã chỉnh sửa hay chưa không? ví dụ: 1 người chụp 1 tấm hình từ năm 2013, sau đó chèn ngày tháng là năm 2015 (hoặc chỉnh sửa cho nó đẹp lên hoặc xấu đi) lên tấm hình rồi upload lên, vậy mình có cách nào biết không ta? Em không rành về mấy cái này lắm!
@johnny8384 ảnh đã qua chỉnh sửa thì có vài cách nhận biết. Cao tay thì nhận biết bằng cách tìm điểm không hợp lý của ảnh. Nếu chỉnh sửa bằng PTS thì trong Exif sẽ có ghi là "đã chỉnh sửa bằng Photoshop XXX". Còn những ứng dụng khác thì mình chưa biết.
Sau quả này hi vọng tinh tế không lấy máy hãng này ra Review cho hãng khác! Mọi hôm mình kiểm tra thử thì bị lộn rồi!
@phanthuanqt Vâng, mình là người viết bài này, chắc là mình chưa đọc bài đâu. Mình hiểu bạn nói gì. Nhưng sau khi bạn comment lần 2. Đọc cái bình luận đầu tiên ai hiểu bạn viết cái gì?
@Gia Tường mình hiểu 😁 nhắc nhở tt chút thôi có gì đâu
@Gia Tường Chắc chỉ mình bạn ko hiểu thôi
Cái này chỉ mang tính tương đối trên vài dđ ko chuyên ảnh, chứ những site up ảnh đa số đã convert ảnh cho phù hợp site nên ko còn exif và có option đi kèm thông số exif nếu tác giả muốn. Ngoài ra thì sửa hay xoá exif có rất nhiều cách vì đôi khi nó chứa location mà nhiều ng ko muốn share
tuananh1325
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Gia Tường Tớ đọc comment đầu hiểu 100% 😃
Thanks chủ thớt thông tin rất hữu ích cho dân amater mà tò mò như tớ
tronghuy050
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hic toàn EXIF not found.
@tronghuy050 Ảnh của Tinh Tế chụp thường không bị xoá Exif :p
Windows không có à ?
@Triệu La Bách cả 3 thứ đó đều có trên windows mà bạn ?
Sao mình vào tìm cho Mac ko có nhỉ ?
cho em hỏi. Các thông số à exif của chorme hỗ trơ, có cái nào có tọa độ GPS ko ạ
thpnhl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@theviptn Á À ...! Lại muốn soi xem gấu có đi đúng chỗ như khai báo không đây !😁
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
sao mình tải về r mà ko dc? 😔
razormeback
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đỡ mất công save, ngon quá! Cám ơn thớt.
hay quá
Buồn nhỉ, link dẫn đến Ecifext cho Safari là trang chủ Apple :eek:
Mà vào tìm miết không ra cái này, buồn nhỉ! 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019