Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hyundai ra mắt Sonata 2015 hoàn toàn mới tại Hàn Quốc

El Ku
24/3/2014 16:43Phản hồi: 79
Hyundai ra mắt Sonata 2015 hoàn toàn mới tại Hàn Quốc
Hyundai vừa chính thức giới thiệu tại thị trường Hàn Quốc chiếc Sonata hoàn toàn mới với nhiều cải tiến cả ở thiết kế và động cơ. So với thế hệ trước, Sonata 2015 sở hữu phong cách hiện đại hơn, trẻ trung hơn và có phần nào đó giống với đàn anh Genesis Sedan 2015 được Hyundai ra mắt hồi đầu năm nay. Bên cạnh đó, tổng thể của xe trông cũng cứng cáp hơn nhờ những đường nét góc cạnh và dứt khoát chứ không uốn lượn nhiều như trước đây.

Kích thước tổng thể của xe có một chút thay đổi với chiều dài và chiều rộng được tăng thêm lần lượt 35 mm và 30 mm. Hãng xe Hàn Quốc hứa hẹn Sonata mới sẽ mang đến không gian nội thất rộng rãi hơn, cảm giác lái thể thao hơn trong khi độ cứng xoắn tăng thêm 41% nhờ sử dụng thép cường độ cao. Khả năng xử lý và độ an toàn cũng được chú trọng với những tính năng điện tử mới nhất mà nổi bật là hệ thống kiểm soát hành trình chủ động. Hyundai không nói rõ về hệ thống đa phương tiện trên Sonata mới mà chỉ cho biết là nó sẽ nhận được nhiều điểm mới.

Về sức mạnh, Sonata 2015 dành cho thị trường Hàn Quốc có 3 tùy chọn về động cơ. Đầu tiên là loại 2.0 CVVL có công suất 165 mã lực, tiếp theo là loại 2.0 LPi công suất 148 mã lực và cuối cùng là loại 2.4 GDi phun nhiên liệu trực tiếp công suất 189 mã lực. Sức mạnh được truyền tới bánh trước thông qua hộp số tay 6 cấp hoặc tự động 6 cấp. Hiện Hyundai chưa tiết lộ giá bán cho Sonata 2015, nhiều khả năng nó sẽ được ra mắt thế giới tại triển lãm ô tô New York 2014 diễn ra vào tháng tới.

Thông số kỹ thuật Hyundai Sonata hoàn toàn mới:
  • Kích thước (D x R x C): 4.855 mm x 1.865 mm x 1.475 mm
  • Chiều dài cơ sở: 2.805 mm
  • Vành và lốp: 16" lắp lốp 205/65, 17" lắp lốp 215/55, 18" lắp lốp 235/45
  • Treo trước: Thanh chống MacPherson
  • Treo sau: Liên kết đa điểm
  • Hệ thống lái: Trợ lực điện MDPS
  • Bán kính quay tối thiểu: 5,45 m
  • Dung tích bình nhiên liệu: 70 lít
  • Động cơ: 2.0 CVVL 165 mã lực, 2.0 LPi 148 mã lực, 2.4 GDi 189 mã lực
  • Hộp số: Tay 6 cấp hoặc tự động 6 cấp
  • Kiểu dẫn động: Cầu trước

Một số hình ảnh thực tế của Hyundai Sonata hoàn toàn mới

Nguồn: Autoblog, Kaablog
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tienlm
TÍCH CỰC
10 năm
! Đẹp xấu tùy quan điểm nhưng với mình thì quá ok

Về an toàn và crash test, xe Hyundai luôn vượt xe Nhật cùng hạng.

Hàn quốc có Hyundai thì chất lượng tốt nhưng bị mang tiếng oan về chất lượng siêu lởm của xe Daewoo.
longt61
TÍCH CỰC
10 năm
@tienlm cũng một 9 một 10 thôi bác ạ hyundai thi user rating 9.3 nhưng expert rating 7.9 còn RAV thì user rating 8.9 expert rating 8.4. cái link cuối thì thấy là so về thông số kĩ thuật và sao thì thấy hyundai có vẻ trội hơn nhưng trang bị nội thất thì có cái RAV hơn (mới nhìn ra cái ghế chỉnh 6 chiều).
kết luận: trong phân khúc thì hyundai được lòng người dùng hơn vì có chất lượng được đánh giá là tương đương nhưng giá lại khá rẻ
dez
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tienlm Bạn rất buồn cười:
- Thứ nhất, bài đang nói về Sonata, bạn lại lôi link về RAV4 và Santa Fe, ra so sánh với nhau. Lấy 1 cái nhất của xem Hàn ra đọ với cái kém của xe Nhật để minh hoạ cho việc xe Hàn tốt hơn xe Nhật. Sao không so Santa Fe với Subaru Outback đi chẳng hạn, hoặc đơn giản hơn là so với Honda CR-V đi. Ngay trong link của bạn đấy.
- Thứ hai, là mình không đồng ý ý kiến trong comment đầu tiên của bạn khẳng định xe Hàn luôn tốt hơn xe Nhật về an toàn và crash test. Nếu bạn chứng minh, bạn phải so sánh dữ liệu chung (hoặc có số mẫu xe so sánh đủ lớn). Trong link của mình (IIHS) có thể thấy ngay số lượng xe Nhật trong Top safety picks nhiều vượt trội xe Hàn. Bạn chê IIHS nhưng trong link của bạn (auto.msm) có tham khảo cả IIHS đấy!
- Thứ ba, bạn nên chứng minh luận điểm trong comment đầu tiên của bạn, chứ đừng công kích mình kiểu như "còn bú sữa mẹ" hay "chưa đủ trình". Như thế là bạn đã phạm lỗi logic nặng trong tranh luận.
trong_choai
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tienlm Hahahahahâha 😁 Xe Hàn mà ngon + an toàn hơn xe Nhựt chắc zịt biết ngồi bô quá 😆))))

Xem IIHS đi cha nội. EURONCAP xe Hàn chưa bao giờ bén mảng luôn 😃)). Khung gầm vài năm bó vỉa đã vặn răng rắc, mỏng quẹt so đọ đc với ai. Mún bít hỏi tài già nha, coi mấy ổng tự mua xe có bao giờ thèm ngó xe Hàn ko?
adk7we
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tienlm Cả KIA nữa
Đẹp thiệt.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
nhìn đứng đắn với đẳng cấp hơn đời trước khá nhiều.
Xe Hyundai luôn có thiết kế thể thao trẻ trung từ phân khúc trung cấp đên cao cấp, xe này với Mazda 6 2014 các bác chọn chiếc nào.

thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyen_kientruc2013 chọn chứ không phải "trọn" bác ạ! 😁
kana.nguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyen_kientruc2013 Mazda 6 e chơi tới 😁:D:D
@tuyen_kientruc2013 Em chọn Mazda
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyen_kientruc2013 em chọn tạm em GETZ thôi, chạy ăn từng ngày. tiền đâu ra đây, ôi xã hội chủ nghĩa là đây. trăm thuế đổ đầu xe.....
@Spirit Coder Mình cũng chọn Mazda, xe đẹp và sang hơn Hyundai nhiều, có chất riêng hơn, mà nghĩ sao đi so Mazda với Hyundai, đâu có cùng đẳng cấp.
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có hỗ trợ tự đỗ à? Trông cái nút bấm P -> hình 11 mình không hiểu lắm
@thinguyenkt nó là cái phanh tay tự động mà.
thinguyenkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanphiet Mấy cái nút P mà bác? Em hơi gà nên không rành lắm.
@thinguyenkt Đúng r bác. chế độ tự lùi chuồng 😁. Hyundai có trên một số xe cũng cỡ từ đời 2011-12 r bác
@vanphiet Em nó tự đánh lái vào điểm đỗ định trước đó bác. Ở Việt Nam giờ cũng có khá nhiều em có, cũng có từng cấp độ như Avante vs Tucson
kenu97
TÍCH CỰC
10 năm
@vanphiet Bậy nào
Đấy là nút bật cảm biến trước. Khi xe mới khởi động hoặc vào số lùi thì mặc định cảm biến trước sẽ bật để quét vật cản. Khi đi vào chỗ đông có thể chủ động bật bằng tay lên
dakilove
ĐẠI BÀNG
10 năm
Co nhju net kia k5
Hyundai tại Malaysia ko có dấu ấn j het. Rat ế ẩm ko cạnh tranh noi voi thị truong tại đây!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Dòng Sonata những năm gần đây được cái thiết kế ngon quá
dez
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đây là bảng đánh giá của IIHS, một tổ chức độc lập đánh giá an toàn xe tại Mỹ. Các bạn có thể tra kết quả đánh giá của năm nay và các năm trước và so sánh Nhật - Hàn nhé!
http://www.iihs.org/iihs/ratings/TSP-List
Cảm giác là một số bạn bây giờ cuồng Hàn hơi quá!
tienlm
TÍCH CỰC
10 năm
@tomntc Tua lên ttên hai dòng mà xem tranh đi bác, không biết đọc tiếng anh thì google dịch nhé
tienlm
TÍCH CỰC
10 năm
@dez Tổ chức của bác cũng chỉ là đơn vị đánh giá độc lập không có gíá trị pháp lý, ở mỹ chỉ có kết quả test mang tính bắt buộc của NHTSA là cao nhất.
đây là cơ quan kiểm soát an toàn giao thông của CHÍNH PHỦ MẼO, rõ chưa. Nó test xong bảo không đủ an toàn thì mang xe về nhé.

Trình bác chưa đủ tuổi chém về xe hơi đâu
@dez Cuả bác đây:

http://content.usatoday.com/communities/driveon/post/2010/10/hyundai-sonata-bmw-5-series-only-5-stars-cars-in-new-federal-crash-tests/1

http://editorial.autos.msn.com/article.aspx?cp-documentid=1164870

http://blog.autoshopper.com/articles/1028/2011-Hyundai-Sonata-and-BMW-5-Series-Get-5-Star-Crash-Ratings-Under-NHTSAs-Stricter-Testing/

http://money.cnn.com/2010/10/05/autos/new_nhtsa_crash_tests/

http://wot.motortrend.com/nhtsas-2011-crash-test-results-place-bmw-5-series-and-hyundai-sonata-first-9164.html

http://wot.motortrend.com/nhtsas-2011-crash-test-results-place-bmw-5-series-and-hyundai-sonata-first-9164.html

Bác xem xe Nhật ở đâu? Ai cuồng. Em nào 5 sao thì mua 4 sao trở xuống thì next, Đức Mỹ Nhật Hàn là ok.
@dez xe Hàn xuất hiện cũng k ít trong danh sách mà
nhưng nói chung ở VN mấy cái xe được đánh giá là thiếu an toàn nhất như inova hay fortuner hay vios còn chiếm đến gần nửa thị trường xe Việt thì cái đánh giá an toàn này vô dụng ở VN 😆
đẹp hơn đời trước rồi đời trước như vịt bầu.
nhìn cụm đèn sau cứ hao hao Audi...
mình thích oto miễn là oto là đc. đang mong có 1 cái che nắng che mưa cho vợ con mà mãi không mua nổi cái bánh của nó đây
không hầm hố như bản trước, đặc biệt phần đèn hậu không đẹp bằng, lai với Kia K7 nhiều quá
Stevenytu
TÍCH CỰC
10 năm
đẹp, sedan cạnh tranh với camry 😁
huutin
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đi sonata cũng gần 2 năm,nhung khách quan mà nói xe Hàn Quốc bây h chất lượng cũng rất tốt, mình nói cái này ae cảm nhận thế nào:
- về phân khúc lúc mình mua thì e này thường đc so sánh với Camry,nhung bác nào đi Camry rồi qua chạy Sonata sẽ hiểu cảm giác thế nào,minh khẳng định về tất cả con này ngon hơn camry chỉ thua về mặt giữ giá
- còn bây giờ e này 2014 ra mắt thì đc so sánh với mazda 6, ít ai so sánh e nó với với camry nữa ( option ít , mẫu mã k cải tiến ae tìm hiểu rõ oto sẽ thấy điều này), còn với mazda 6 mình đã lái thử rất là ngon,nhung ae nào đã đc lái sonata mới này đâu mà bít nó ngon hay k? Phải đợi ra thực tế mới biết đc
Nhưng e công nhận 1 điều Sonata phong cách rất trẻ trung, e sinh 88 về độ lại rất ư là thể thao, yêu Sonata lắm
Nhưng nếu có tiền sẽ lên em Audi A4 or Mec E300 hihi
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
Hé hé, Sonata so với Cam VN kìa, bị cắt ESP. Vào cua ở 50km/h đi rồi biết 😁
@nforce Mình ở q.2. Đi sonata khúc cua toàn vào 50-60 km/h, cảm giác rất thích & sport 😃. Ko rõ bạn muốn nói gì.
@nforce Vấn đề là người mua có biết Camry bị cắt hay không. To giải thích do tốc độ VN chậm nên không cần. Chưa thấy giải thích nào vớ vẩn hơn thế.
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@SET610 Ý mình là Camry VN bị cắt ESP, xe ko có ESP thấy rất rõ khi vào cua ở chừng 50~60km/h thôi. Đít xe bị văng thấy rõ, nhất là xe dài.
nforce
TÍCH CỰC
10 năm
@Hungdunghcmc Chuẩn bác ạ. Lật thì ko lật, nhưng khi vào cua nó văng đít thấy rõ... Cảm giác ko yên tâm. Túm lại là ko sao thì ko sao đó, nhưng mà coi ko dc.
@nforce Trước đây có chạy 1 em Cam 2009 thì ESP vẫn có bình thường, nên nếu không có cái này, bác nào có thói quen không giảm tốc độ khi cua để có cảm giá thì dễ ra đi lắm, ha ha!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019