Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IFA 2014] Trên tay Galaxy Note 4

Duy Luân
3/9/2014 20:43Phản hồi: 570
[IFA 2014] Trên tay Galaxy Note 4

Galaxy Note 4 năm nay giống như là một phiên bản "tiến hơn" của Note 3 năm ngoái. Chúng vẫn có một thiết bị với ngoại hình rất đặc trưng của Samsung, tuy nhiên hãng đã mang viền kim loại của chiếc Galaxy Alpha lên Note 4 nhằm tạo một cảm giác cao cấp hơn, sang trọng hơn. Bốn điểm được nhấn mạnh ở sản phẩm này là thiết kế, khả năng chạy đa nhiệm tốt hơn, bút S Pen với các tính năng được hoàn thiện và camera.

Ghi chú: trong video mình nói nhầm S5 có camera 13MP, thực chất là 16MP nhé​

Thiết kế

Hồi năm ngoái Samsung đã cho ra đời một chiếc Note 3 đẹp và sang trọng, trong năm nay họ tiếp tục cải thiện điều đó để chiếc Note 4 xứng đáng hơn với danh hiệu sản phẩm chủ lực trong nửa sau năm nay. Cảm giác đầu tiên khi cầm máy lên đó là chúng ta sẽ chạm vào viền kim loại rất cứng cáp và mang lại cảm giác tuyệt vời. Phần viền này cũng được vát kim cương và ở 4 góc máy thì hơi dôi ra, tương tự như kiểu mà Samsung làm cho chiếc Galaxy Alpha của mình. Tuy nhiên, viền này không phải màu xám kim loại như Galaxy Alpha, thay vào đó nó sẽ sở hữu màu sơn trùng tùy theo bản Note 4 mà bạn chọn. Ví dụ bản màu đen thì viền màu đen, bản hồng thì viền hồng.

Phần nắp lưng của Note 4 vẫn là loại có thể gỡ ra được giống như những chiếc điện thoại khác của Samsung, ngoài ra nó còn được phủ một lớp hoàn thiện giả da nhưng hoa văn thì to hơn chứ không phẳng như bên Note 3. Các cạnh bên được thiết kế tối giản với chỉ những nút cơ bản và nhìn sạch sẽ, gọn gàng.

Samsung còn bổ sung thêm một chi tiết nữa vào mặt thiết kế, đó là lớp kính 2,5D được bo xuống khi ra gần đến 4 cạnh thiết bị. Lớp kính này tạo cảm giác êm ái khi chúng ta cần thực hiện những thao tác vuốt mà phải đi từ cạnh màn hình vào chứ không bị cấn như bình thường. Cảm giác này mình đã từng gặp một lần khi dùng chiếc Nexus 4.

Thêm một thông tin thú vị nữa mà mình muốn cho anh em biết, đó là hầu hết những chiếc Note 4 sẽ được sản xuất tại nhà máy Samsung ở Việt Nam.

Khả năng chạy đa nhiệm

Tính năng Multi Window không phải là mới đối với các máy Galaxy Note, tuy nhiên ở Note 4 thì Samsung đã làm cho nó trở nên tốt hơn và trực quan hơn rất nhiều. Nếu như ở Note 3 bạn phải kích hoạt chế độ này thông qua một thanh nhỏ nằm ẩn trong cạnh màn hình thì bên Note 4 bạn chỉ cần nắm góc trên bên phải của ứng dụng rồi kéo xuống là xong. Bạn cứ tưởng tượng như bạn đang thu nhỏ một cửa sổ khi xài máy tính Windows vậy.

Sau khi đã thu nhỏ được rồi thì các ứng dụng này sẽ tồn tại ở dạng cửa sổ, bạn có thể thoải mái di chuyển hoặc chỉnh lại kích thước app cho phù hợp. Mình thử nghiệm thì thấy Multi Window mới có thể dùng được với hầu hết các app cài sẵn trên Note 4, kể cả Facebook, trình nhắn tin, trình duyệt, gọi điện... Về việc hỗ trợ cho các app bên thứ ba, mình sẽ hỏi lại Samsung và nói cho các bạn biết sau.

Quảng cáo

Ngoài ra, với mỗi "cửa sổ" như mình giới thiệu ở trên, khi bạn nhấn nút Home thì chúng sẽ thu nhỏ thành những vòng tròn trên màn hình. Vòng tròn đó giống như tính năng Chat Head của Facebook, bạn có thể di chuyển chúng đến vị trí mong muốn trên màn hình, và khi cần chạy lại app thì chỉ việc chạm vào vòng tròn là xong. Đây là một cách quản lý đa nhiệm khá hay và gọn gàng mà mình đáng giá cao trên Note 4.

Bút S Pen

S Pen đã, đang và sẽ tiếp tục là một trọng tâm của dòng Note, và Note 4 cũng không là ngoại lệ. Cây bút năm nay được đổi mới để có thể nhận biết được 2048 mức độ lực khác nhau, trong khi sản phẩm năm ngoái chỉ là 1024 mức độ mà thôi. Nhờ cảm giác này việc viết ghi chú, vẽ vời của chúng ta sẽ mang lại cảm giác thật hơn. Và thật ở đây có nghĩa là mang lại cảm giác giống như khi xài viết mực và giấy hơn.

Để tận dụng đầu nhỏ của S Pen, Samsung có bổ sung thêm vài tính năng cho bút như chọn nhiều nội dung bằng cách vẽ một hình chữ nhật (giống rê chuột để chọn nhiều folder trên máy tính), chọn nhiều đoạn văn bản trong cùng một trang web/văn bản, ngoài ra bạn cũng có thể xài bút để kích hoạt tính năng đa nhiệm như mình đã giới thiệu ở trên. Nói thật là việc chạy Multi Window bằng bút sẽ dễ hơn nhiều so với khi xài ngón tay. Những tính năng như cắt hình ảnh trên màn hình, Air Command khi rút bút ra khỏi máy, ghi chú S Note, nhận dạng chữ viết tay... thì vẫn tương tự như trên Note 3.

Quảng cáo

Samsung đã hợp tác với hãng Mont Blanc để ra mắt một phiên bản bút S Pen đặc biệt với thiết kế cao cấp, sang trọng và mang dáng vẻ "doanh nhân" hơn so với bút S Pen đi kèm. Đáng tiếc rằng mình chưa được thử qua cây bút này.

Camera

Note 4 sở hữu camera sau độ phân giải 16 megapixel, bằng với Galaxy S5, nhưng có thêm tính năng chống rung quan học (OIS). Trong khi đó, camera trước của máy thì có độ phân giải lên tới 3,7 megapixel, khá cao so với những chiếc smartphone khác trên thị trường, lại có khẩu độ lớn f/1.9 cho hình ảnh sáng hơn. Samsung còn tích hợp nhiều tính năng để chụp "tự sướng" cho Note 4, trong đó có tính năng Wide Selfie giúp bạn lia máy để ghi được hình ảnh của cả nhóm bạn bè, giống như khi chụp Panorama. Chưa hết, bạn còn có thể tận dụng cảm biến nhịp tim ở mặt lưng máy để làm nút chụp ảnh, như vậy thì thao tác sẽ tiện hơn khi "tự sướng".

Do thời gian hạn chế nên mình chưa thử nghiệm được những tính năng này, khi có máy ở Việt Nam thì mình sẽ cho anh em xem kĩ hơn.

Màn hình

Điểm cuối cùng mình muốn chia sẻ đó là màn hình. Tấm nền trên Note 4 có độ phân giải 1440 x 2560 và cũng thuộc loại Super AMOLED. Ở khoảng cách sử dụng thông thường thì bạn sẽ không thấy hình ảnh hơi bị lấm chấm như S5, một điểm rất đáng khen. Màu sắc của màn hình cũng dịu hơn và chân thật hơn chứ không quá rực rỡ như trên các máy Tab S, mặc dù cả hai đều dùng AMOLED độ phân giải 2K. Góc nhìn cũng rộng và tốt, không có gì để phàn nàn về mặt này.

Cấu hình cơ bản:
  • Mạng: 2.5G, 3G, 4G (Cat 4, Cat 6)
  • Vi xử lý: Snapdragon 2.7Ghz hay Exynos 8 nhân (1.9GHz Quad + 1.3GHz Quad-Core) tuỳ thị trường
  • Màn hình: 5.7", Quad HD Super AMOLED (2560 x 1440)
  • Camera: 16 Mp, Smart OIS (chống rung quang học thông minh), Camera trước: 3.7Mp, F1.9
  • Bộ nhớ trong: 32GB, khe thẻ MicroSD hỗ trợ thẻ lên đến 64GB
  • RAM 3GB
  • Cảm biến vân tay
  • Pin: 3220mAh, sạc nhanh, sạc không dây
  • Kích thước: 153.5 x 78.6 x 8.5mm
  • Trọng lượng: 176g

570 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ha_TM68
TÍCH CỰC
10 năm
Sản phẩm note 4 quá đẹp và mạnh.
Hết cmn anti luôn :p
@Nicki hy Ơ thế à thế thì chịu bạn rồi không có j để nói
alertnguyen
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhlangthang tôi biết hết :3 mỗi cái nó hay một kiểu bạn...lag hay ko lag là do ng dùng thôi,tôi ko biết bạn xài ip mấy nhưng bạn nói nhược điểm iphone đc ko :v
@tinhlangthang anti đây này, chém chết đê. Xin lỗi chứ ip có ra 5.5 thì cũng ko thể ăn nổi note vì dòng note nó bá cmn đạo trên phân khúc smartphone lai tablet rồi, ip chưa đú được
Quá ngon, phân vân e này với ip 6!
Đông Bùi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ekric_vo165 Đã biết măt mũi iphone 6 thế nào mà phân vân. Mỗi cái có điểm mạnh riêng của nó sao phải phân vân.
huy160890
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ekric_vo165 bệnh vãi,vẫn lôi cái chưa có đem ra so sánh
@Ekric_vo165 Nhưng với cái thiết kế quê một cục đấy mà cho màn hình sapphie vào thì hơi phí.
@Dante1982 Cầm trên tay đôi khi lại khác đó bạn
Độ sáng ngoài trời hoặc so với mấy con màn hình ngon khác ntn vậy Luân?
@Duy Luân Bác xem hộ 2 cái Note mới này có chống nước không vậy em thích đi phượt hihi. Không có thì chắc múc Z2 quá
hnh852003
TÍCH CỰC
10 năm
@Zanr Zij Bạn không phân biệt được thời lượng pin và cường độ sáng. Hồi nãy tôi đang nói tới cường độ. Nhảy vô phân tích thời lượng. Phép so sánh của bạn sai: bạn dùng một phương trình mà rút ra kết luận về 3-4 biến. Dám cá học toán lẹt đẹt. Trừ khi thầy cho học vẹt mới lấy nổi điểm 8-9
huytt.ho
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Duy Luân Bạn dùng đèn pin hoặc flash của máy ảnh chiếu thẳng vào xem sao?
@hnh852003 Thế này nhé:

- Khi độ phân giải cao ngốn pin thì 1 trong các giải pháp để giảm sự sụt giảm pin là hạ thấp độ sáng max của màn hình. Ngoài ra có thể chọn 1 số giải pháp kỹ thuật chuyên sâu khác hoặc cuối cùng là tạo ra màn hình công nghệ mới tiêu thụ ít pin hơn

- Tôi nói về độ sáng để muốn biết là SS có chọn giải pháp giảm độ sáng max để đảm bảo thời lượng pin ko. Còn khi tôi bàn về vấn đề độ phân giải ảnh hưởng đến pin đc hiểu tạm coi độ sáng max của các màn hình tương đương nhau.

Chưa hiểu đầy đủ và chưa biết gì về người khác thì đừng bầy đàn như 1 số thành viên khác, chỉ nhanh chóng hạ thấp người khác là nhanh. Hãy nhớ thảo luận cho ra thảo luận ko lại bị xoá lại kêu.

Thích tranh luận nữa thì tập trung vào nội dung kỹ thuật hoặc gặp trực tiếp tranh luận nhé!
phuocauduy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có vẻ đẹp😃 Nhưng có nhiều người không thích, chỉ vì nó là sản phẩm của Samsung😁
@phuocauduy chỉ có đt thần thánh là ok thôi,mặc dù còn thiếu nhiều tính năng ,nhưng nó là nhất đối với mấy em ấy hé hé
@phuocauduy Kiểu như đi wave tàu nhưng ăn-ti Ferrari vs tự vỗ ngực là fan ruột lamborghini 😃
exynos 8 nhân thì next 😁t nói lại đừng cố quote bài t nữa:D
hoa75cr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nicolainhaidepxop.us Chứng minh đi anh hùng bàn phím

Sent from my SM-N9002 using Tinhte.vn mobile app
phoenixna
TÍCH CỰC
10 năm
@hoa75cr Có những bài test hiệu năng rồi đó. Chịu khó gg đi.
Sau biết thì hơn hớt, ko biết thì dựa bể phốt mà nghe.
@Navy_Seal 90 ẽxynos trông thế mà mạnh lắm và sam là nhà sản xuất chip a9 chp apple đấy.:D:D
daocong91
TÍCH CỰC
9 năm
@trungnv150590 Đến giờ này thím có mở mồm ra chửi được exynos nữa ko 😆
vuswt
ĐẠI BÀNG
10 năm
s5 nhìn thấy rỗ hả,mắt mod tinh ghê thật,mình thì chả bao giờ nhìn thấy hay để ý có bị rỗ hay không
totoro83
ĐẠI BÀNG
10 năm
S5 mà bị rỗ hả. ?? Mod tinh tế toàn mắt đại bàng nhỉ. ?
@totoro83 tý nữa thì sặc
@totoro83 Dự là mắt đại bàng cũng không thể thấy nó rỗ được. Chỉ có superman thôi. Hehe
@totoro83 Nếu chỉ xài S5 thôi thì thấy mịn.Nhưng để cạnh G2 thì sẽ thấy S5 rỗ so với G2 😁.Nói chung để một con Amoled cạnh một con IPS cùng DPI thì sẽ thấy con Amoled rỗ hơn
Hoàn hảo rồi, chỉ chờ hệ thống Android trở nên hoàn thiện hơn để cho trải nghiệm ngon hơn thôi.
Lag dữ vậy trời 😔. Thích edge hơn 😁
@fRenzy Chắc do máy thử nghiệm nên lag đó mà
@fRenzy Mình nghĩ là không có cái thiết bị nào mà ko lag cả. Với lại xem video có thấy lag đâu nhỉ 😃
chucademo
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân kinh nghiệm máy mà gắn cục sạc và dây bảo vệ thì y như rằng lag kinh khủng. ko hiểu luôn.
@fRenzy Đầy thằng xài. Chỉnh. Phá riết mới chậm như vậy đó. :D
không hẳn là rỗ, mà nó lấm chấm và chưa được như LCD. Giờ thì ngon rồi.
SE K800i
TÍCH CỰC
10 năm
@Duy Luân Cái câu "giờ thì ngon rồi" này em nghe từ lúc ra Note 2, rồi S4, rồi Note 3, giờ đến Note 4...
Ôi! Quá nản cái amoled sặc sỡ của Samsung. Cá nhân em luôn thích LCD IPS 😔
thích note edge hơn 😁
Có vẻ như công nghệ của các hãng đều chạm ngưỡng cả rồi, thấy Z3, Note 4, và ko biết iPhone 6 có gì hot ko 😁
shirley19
TÍCH CỰC
10 năm
@hypous Ngưỡng của năm 2014 thôi , chứ năm 2015,2016 nhìn lại thấy cùi bắp liền . Cômg nghệ ko bao giờ dừng lại mà do bạn ko cảm nhận nó rõ ràng mà nó đi từng chút 1 . Bạn thử so note 4 với galaxy s4 hay htc one ,xperia Z 2013 xem . Thời điêm đó nó cũng được gọi là tiệm cận của sự hoàn hảo đó
@shirley19 Bạn nói chính xác nè,mình thấy điểm ảnh trên màn hinh đã chạm ngưỡng rồi,mắt ko thể phân biệt đc giờ có chăng là so màn nào thật hơn thôi ,còn chừng nào chip mạnh đến nỗi bấm phát chạy ngay luôn đến ngưỡng ko phân biệt đc thì lúc đó mới dừng lại đc
@hypous ip được cái khung nhôm kính + nâng cấp từ dép trẻ em lên dép người lớn + và mang ra đường khè lửa châm thuốc được ( đỡ mất công mang thêm cái bật ga )^^
Thế nào cũng nói đc nhỉ
Cứ sp nào mới ra cũng có thể nói đc sp trước bị rỗ mặc dù ppi cao gấp bao nhiêu lần cái retina, từng đc coi là giới hạn mắt ng mà các mod từng nói
:/

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
tangocthien
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bestboy2142 Bạn đừng thần thánh hoá Retina quá! màn hình "retina" chẳng qua là một khái niệm của Apple là mật độ điểm ảnh để mắt người không thể phân biệt được điểm ảnh ở khoảng cách sử dụng thông thường. khoảng cách sử dụng thông thường là bao nhiêu thì phải bàn thêm 😁
Điện thoại của mình 4.5" 720p, ppi xấp xỉ Iphone và cũng vượt qua ngưỡng "retina" mà mình vẫn có thể phân biệt được điểm ảnh nếu để gần ( mắt mình tinh quá chăng :d)
S5 thì mình chưa dùng nên không dám phán, nhưng mình nghĩ ppi đã hơn 440 thì đã rất khó phân biệt điểm ảnh rồi. có lẽ mắt mod tinh hơn mắt member :D
@cnd311_xp Thi mình mới nói k khó tính thì chả cần quan tâm đó
@chavalier Cũng phải 😁
@Jun90 😁 thực ra bác đó nói hơi quá nhưng cũng k phải là bịa. màn S4, note 3 hay S5 soi kỹ có thể thấy được lấm chấm của các hạt subpixel khác màu nhau ko rõ ràng vì quá bé (ko phải ai cũng thấy vì còn nhiều người đến cái màn ~200ppi còn bảo ko thấy rỗ), còn khoảng cách dùng thông thường thì hoàn toàn k nhận thấy. nói chung full HD là ngon rồi nhưng lên 2k thì chã còn ai bắt bẻ được nữa.
ủa Note 4 k có chống bụi , chống nước hả , đi bơi k được hả , thua S5 😔
@HoangLamHitech ừm:( tính mua mà không có 2 cái này lại thấy nguội 😆
@HoangLamHitech Kể cả nó có làm được những điều ấy, thì bác cũng chẳng bao giờ lao mình vào thử nghiệm các chức năng ấy. Trừ khi bác là "Đường Bá Hổ" hoặc "Lục Vân Tiên". 😃
@HoangLamHitech Có cây bút s-pen thì bác đòi chống nước bằng răng à =)) đòi có bút rồi đòi chống nước.
tiếc là không có 4G ram. mình có quá tham lam không nhỉ?
@nicolainhaidepxop.us Không biết 4Gb ram có thừa không. Mình thấy khi ram còn 200MB cũng không lag.
Có thể android nay đã khác trước (hồi s3 thì còn 400MB ram thì chỉ có nước kill all hoặc rs hoặc đập máy vì lag

(. )( .)
tuyenkthn
TÍCH CỰC
10 năm
Đây sẽ là đối trọng thật sự của ip 6 bản 5.5in đây. Rùi mọi người cũng sẽ so sánh với những lai talet khác nhưng thật sự mình thấy Note này thật sự xuất sắc về thiết kế.
@tuyenkthn Bác này sáng chắc quên uống thuốc :p
Chumrauden
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuyenkthn Người nhớ vẫn nhớ, người không nhớ thì sẽ quên. Người yêu Android có iP6 hay ko vẫn nhớ. Người thích iOS dù có iP6 hay ko cũng không nhớ, ko biết.
@tuyenkthn Iphone thế hệ 6 ra đời lâu lắm rồi cu. Mới được mẹ gắn internet cho xài à?
hay xài iphone nhiều nên quên lãng nhiều thứ quá?
tuyenkthn
TÍCH CỰC
10 năm
@dangchitrung cu ơi, anh chỉ comem cho vui thôi ức chế làm chi, ai chả biết note ngon rồi nên lớn tí nữa để thêm sự điềm đạm nhe
@kienlp Uống rồi mà hết liều :p
Đẹp lên nhiều rồi nhưng cảm giác không "thuyết phục" ;)

Sent from my Nokia Lumia 925 using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019