Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IFA 2014] Trên tay Nokia Lumia 730: tự sướng giá thấp

sonlazio
4/9/2014 15:52Phản hồi: 288
[IFA 2014] Trên tay Nokia Lumia 730: tự sướng giá thấp
Nokia Lumia 730 là bản nâng cấp của chiếc điện thoại 720 gây được khá nhiều tiếng vang của năm ngoái. Đúng một năm rưỡi kể từ ngày 720 ra đời, 730 mới được giới thiệu với khá nhiều cải tiến về màn hình, chip xử lý và đặc biệt là camera. Giá dự kiến của chiếc máy này ở Châu Âu là 199 Euro nhưng khi về Việt Nam có thể sẽ sẽ không cao quá 5-5.5 triệu đồng khi được bán ra ngay trong tháng 9 hoặc tháng 10.

Về thiết kế, Nokia Lumia 730 không có nhiều đột phá mà vẫn duy trì phong cách quen thuộc của hãng. Ở lần này, Nokia/Microsoft Mobile thậm chí còn hoài cổ hơn khi quay về với thiết kế của Lumia 920 hay 800, Nokia N9 của những ngày đầu. Nokia cũng có biến tấu để sản phẩm khác biệt hơn, mặt lưng không còn phẳng và bo nhẹ về đỉnh/đáy máy nữa mà nó tạo thành một vòng tròn bám vào tay người dùng. Cách thiết kế này mang tính thân thiện với chúng ta hơn là mặt phẳng.

Khi mới ra mắt, Lumia 720 được đánh giá cao trong hầu hết các hạng mục, ngoài trừ RAM chỉ có 512MB, quá thấp. Lumia 730 đã khắc phục được nhược điểm đó với RAM 1GB và chuyển sang con chip SnapDragon 400 với 4 nhân mỗi nhân 1.2GHz, phù hợp hơn với cấu hình của điện thoại trung cấp năm nay.

Về màn hình, Lumia 720 cũ chỉ có độ phân giải 480x800 còn 730 đã lên 720p. Ở tầm giá 5 triệu đồng, chúng ta không thấy nhiều máy đến từ các thương hiệu nổi tiếng có 720p nên đây sẽ là một ưu thế rất lớn. Lần này thì Nokia sẽ chuyển sang màn hình OLED thay vì LCD như trước kia. Có một điều khá lạ là chiếc 730 mình cầm có màu sắc của tấm nền TN truyền thống, tức màu sắc không rực mà nhạt hơn cả IPS. Đây là máy thử nghiệm nên chúng ta vẫn phải chờ máy chính thức.

Camera của 720 từng được đánh giá cao trong tầm giá với ống kính mở tối đa f1.9, cao nhất trong thế giới điện ngoại. Trên 730 có vẻ như họ vẫn duy trò cụm camera đó, nhưng camera trước được nâng cấp đáng kể lên 5MP và ống kính góc rộng 22 độ thu được nhiều hình ảnh hơn, cho chúng ta tự sướng nhiều hơn. Lumia 730 cũng có thêm selfie app chỉnh sửa hình tự sướng cho lung linh. Trưởng bộ phận hình ảnh Microsoft Mobile là anh Juha Alakarhu cho biết chất lượng ảnh chụp từ camera trước 5MP của Lumia 730 sẽ tốt hơn camera trước của 830 và 930

Video đang cập nhật
Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730.jpg Lumia 730 có thiết kế theo kiểu N9, Lumia 800 hay 920 trước kia, khác với phong cách thiết kế của dòng 830 và 930 hiện tại
Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-3.jpg Camera trước 5MP với góc rộng 22mm Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-2.jpg Điện thoại giá rẻ thì phím cảm ứng chiếm một phần màn hình, cao cấp thì tách rời Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-5.jpg Phong cách thiết kế cực kỳ đặc trưng N9 Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-6.jpg Không có phím chụp hình và các nút làm từ nhựa, không phải gốm Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-7.jpg jack cắm tai nghe 3.5mm trên đỉnh máy Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-8.jpg Đối diện với cổng microUSB phía dưới Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-9.jpg Điện thoại xanh trên đế sạc cam Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-10.jpg Mặt sau nhìn vào là biết Nokia Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-11.jpg Camera chính giống như 720, 6.7MP, mở f1.9 Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-12.jpg Loa ngoài Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-13.jpg Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-14.jpg Tinhte.vn_Nokia_Lumia_730-4.jpg
288 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có auto focus không nhỉ?
@xuantruongyen
@xuantruongyen - trong tầm giá như zậy mà không có Auto focus thì sao được cậu
@xuantruongyen có đấy bạn
@xuantruongyen Dùng Nokia Camera thì Auto focus cũng chả để làm gì. Chỉnh thủ công cho đẹp 😆
mê quá má ơi. thật không quá 5 triệu thì êm quá... Ơ mà dưới 5 triệu thì cháy cmn hàng, không có đâu mà mua
quá đã luôn
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
quá đẹp so với giá. Nếu từ 5tr đổ vể nhất định mình mua em này.
Năm ngoái thích lumia 720 nhất rồi nhưng con tồn tại 2 yếu điểm là màn độ phân giải thấp và ram 512. Năm nay thì thực sự là lumia 730 hoàn cmn hảo luôn. Ko còn gì để nói
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
10 năm
@canhcutnamphi bạn đang so với 720 mà, so với 830 thì tất nhiên phải thua rồi.
@vuhoang132 830 giá gần như gấp đôi nên 730 kém cũng chẳng có gì lạ
Nếu mà 730 ra bằng giá với 720 thì khó mà cạnh tranh.
@canhcutnamphi so với 830 thì 730 đáng mua hơn chứ bạn, rẻ hưn 3tr đồng mà chỉ thiếu đi cái Glance so với 830 thôi, pin + Ram + chip giống nhau, Cam của 730 lại f1.9, Cam trc thì góc rộng 24mm.

830 hơn dc cái OIS và sạc ko day
@hoangnguyen85 glance, phím cứng, vật lý, viền nhôm, Dolby cũng đáng tiền đó bác, tiếc 730 ko có Dobly thôi, nhưng kệ cứ rước em ấy về 😁
earl_grey
TÍCH CỰC
10 năm
Đẹp lắm, nếu tầm 5 triệu đổ xuống thì sẽ mua em này để trải nghiệm WP.
VNGx192
TÍCH CỰC
10 năm
Video chết rồi ạ? có tiền múc luôn em này!
@VNGx192 ban đầu mod viết là giá dưới 5 tr. chắc trong video cũng có nói thế nên gở xuống thu âm lại.
mrblack01
TÍCH CỰC
10 năm
Hỏi ngu: sao vẫn là nokia nhỉ, mình tưởng là đổi thành MS hết rồi
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrblack01 theo mình biết thì vẫn giữ nguyên thương hiệu nokia,lumia bạn à
dqt123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mrblack01 Bạn ơi, MS mua phần cứng + thương hiệu cho phần di động, nếu để tên MS có phải lãng phí mất 50% 7,2bil US$ rồi.
ngocb2
TÍCH CỰC
10 năm
@mrblack01 nó mà bỏ chữ nokia đi thì MS nó xây nhà máy mới cho xong. chủ yếu nó mua thương hiệu và bản quyền. đâu chỉ có mỗi nokia biết làm phần cứng đâu. có khi một vài năm nữa nó thuê foxxconn làm điện thoại nokia cũng có thể.
Nokia dường như ko biết làm ra điện thoại...xấu thì phải 😁
@barrettroyal hoang tuong như chú cho nen nokia nó sập tiem là đúng
@clickeveryday Mình ko phải fan Nokia, mình ko xài đt Nokia nào cả, chỉ là cá nhân mình thấy Nokia thiết kế và gia công rất tốt nên nói cường điệu lên vậy thôi còn Nokia sập hay ko thì kệ mình ko quan tâm :p
4tr990k + quà tặng như tai nghe xịn xịn cho ai đặt hàng là quá tuyệt vời 😁
màn HD, camera tốt, wp 8.1 giờ đủ xài cho công việc :D
@vanhoang232 trên trang chủ của nô thì có kèm tai nghe rồi, tặng gậy tự sướng thì ngon :D
jimmyctho
TÍCH CỰC
10 năm
@vanhoang232 wp8.1 vẫn còn 1 lỗi cực kì khó chịu là khi duyệt web muốn chọn trên các cửa sổ pop up là ko dc. ví dụ như khi xem ttin 1 ai đó trên thanh avatar rồi chọn "hồ sơ" là ko mở ra dc.
hoặc khi edit các topic mà muốn chèn thêm câu hay picture vẫn chưa làm dc. hix
@jimmyctho cái IE trên wp thì vẫn "ngu" lắm, bác dùng đỡ uc đi, cũng tạm tuy e ko thích UC lắm
daibang1304
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không thấy khe sim, có lẽ nào tháo đc nắp @@
aloha199x
TÍCH CỰC
10 năm
@vuhoang132 Theo mình nghĩ là nguyên khối đó, có lẽ đây là bản thử nghiệm nên k có khe sim. Trong video nói co bản 2 sim nhưng k thấy cột sóng cũng có thể máy cho nhà mạng CMDA k dùng sim 😆 . Chắc bản chính thức ở vn mới có khe sim.
vecon93
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chưa đặt tên Nhìn qua em tưởng nguyên khối chứ :eek:, không thấy khe nào để cậy nắp lưng ra luôn :eek:
//Cuối video thì thấy lỗi =)), selfie 4ever luôn =))
dafug
ĐẠI BÀNG
10 năm
@aloha199x tháo được . Thậm chí có case sac không dây cho 730
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vecon93 chắc tháo dc nắp lưng. con 735 có thể thay nắp lưng có sạc k dây mà, tháo dc thì có thể thoải mái đổi màu rồi. chỉ sợ máy k chắc chắn thôi. hy vọng là k bị ọp ẹp cái nắp lưng
:rolleyes: Mic vẫn xài chiến lược giá rẻ nhỉ.

Công nhận máy đẹp vãi. Mọi thứ đều ngon.
@clickeveryday sao ko mua 3GS tiết kiệm đc cả đống tiền :eek:
@clickeveryday vãi, cầm cái màn hình bé xíu của 4s giờ muốn đập, chơi game tay che hết màn hình :p
@O.R.A.N.G.E
@clickeveryday ip 4s thì sao
Màu cam chói qá 😁
a MOD khi vào camera ko biết cách thoát ra hay là bị lỗi phần mền đấy ^^!
HuuLuanvt
ĐẠI BÀNG
10 năm
có hơi hưởng của lumia 920 😁
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn xấu quá
@anhcaoboi nó quá đẹp, :v
thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ngon quá, nhưng góp ý mod @sonlazio Là các nút điều hướng tự ẩn đi nhé! vuốt từ dưới lên trên nó sẽ hiện ra 😁
@thereaperr thiệt ah ban.mình mong mải
thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@xuandu1712 Hôm qua mình có xem một bài trên tay của WPcentral, anh trong bài trên tay có trình diễn tính năng này mà.
@thereaperr Vuốt nó ko ra ah bạn, mình biết vụ đó mà😔 lúc quay thấy nó có cảnh báo ko :(
@sonlazio bác phải vuốt từ dưới lên, chứ xem trong video vuốt thế nó k lên là đúng rồi, bên youtube wp central có đó @sonlazio 😁

thereaperr
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonlazio Hôm qua em xem bài trên tay của WPcentral họ có vuốt và rất ngon mà :(
nonst0p89
ĐẠI BÀNG
10 năm
thích
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho hoi lắp sim với thẻ nhớ chỗ nào, nắp lưng tháo dc à. nhìn thấy nguyên khối mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019