[IFA 2014] Trên tay Sony Tablet Z3 compact: siêu mỏng và siêu nhẹ

sonlazio
4/9/2014 14:5Phản hồi: 215
[IFA 2014] Trên tay Sony Tablet Z3 compact: siêu mỏng và siêu nhẹ
Mình luôn thích các dòng sản phẩm compact của Sony, nó nhỏ gọn và mạnh mẽ chứ không bị rút cấu hình như các hãng khác. Với bản thân mình thì chiếc điện thoại Z3c ấn tượng hơn Z3 rất nhiều và Tablet Z3 compact còn hơn thế nữa. Chiếc máy tính bảng này quá nhẹ, quá mỏng và được chế tác rất tốt nhưng những tính năng vẫn được duy trì hoàn hảo so với các máy lớn hơn.

Về mặt thiết kế thì Tablet Z3 Compact vẫn được làm theo tỷ lệ 16:9 16:10 và phong cách Omnibalance nhìn vào là biết Sony. Mình thích tỷ lệ này trên điện thoại vì nó hẹp, cầm vào không bị cấn nhưng lên máy tính bảng thì nó lại dài quá mức cần thiết, nhìn rất mất cân đối. Cái này là cảm nhận cá nhân nên rất có thể bạn sẽ có suy nghĩ khác.

Không nói về thiết kế vì nó quá quen thuộc, chúng ta hãy nói về cách mà Sony làm ra sản phẩm này. Không còn xài nhôm từ trên xuống dưới, từ trong ra ngoài nữa, Sony chỉ duy trì vật liệu này ở bộ khung và gắn nhựa lên những thành phần mà tay chúng ta tiếp xúc như viền máy, các cạnh... Từ bên ngoài, bạn chỉ thấy khung nhôm của Tablet Z3 Compact ở 4 cạnh.

Không nhiều nhôm nữa thì Tablet Z3 Compact có rẻ tiền đi không? Nó vẫn rất cao cấp và thể hiện sự chăm chút của Sony trong từng chi tiết. Bạn có thể thấy các mối nối được ghép rất chỉn chu, các tấm kính cường lực cũng đóng vai trò phụ trợ cho bộ khung nên máy rất cứng và không cho cảm giác mỏng manh dễ vỡ dù chỉ mỏng 6.4mm.

Việc sử dụng nhựa nhôm kết hợp làm cho cảm giác cầm Tablet Z3 Compact trở nên tuyệt vời hơn: nó hoàn toàn không bị cấn cạnh, mềm mại và dịu hơn với tay của chúng tay. Nếu như cảm giác cầm một số máy khác giống như bạn đang bắt tay một người đàn ông chai sần thì cầm các máy trong dải sản phẩm Z3 giống như cầm tay bạn gái vậy 😁 Ai mà ko thích cầm tay bạn gái (hoặc bạn trai nếu bạn thích nam :3) chứ...

Tốt về thiết kế và cảm giác cầm và Tablet Z3 Compact cũng đồng thời tốt về cả cấu hình. Trong phần thiết lập của máy chúng ta đã thấy Sony ghi rõ nó dùng SnapDragon 801 với revision AC hoạt động ở xung nhịp 2.5GHz, tức con chip Qualcomm mạnh nhì hiện tại sau 805. Tablet Z3 Compact cũng có 3GB, tương đồng hoàn toàn về mặt cấu hình so với Xperia Z3.

Sony cũng chịu khó đầu tư nhiều tính năng vô thưởng vô phạt nhưng được người dùng thích như tự tắt màn hình nếu chúng ta không nhìn vào đó một thời gian, kiểu như tính năng SmartStay của Samsung hay cho phép nhiều người cùng dùng chung một máy với những tài khoản khác nhau. Rất ít người dùng tính năng này nhưng cho khách hàng thêm lựa chọn cũng rất hợp lý.

Những bạn nào thích màu sắc màn hình rực rỡ thì sẽ thích Tablet Z3 Compact. Không chỉ chịu thay đổi chuyển sang tấm nền IPS trong trẻo hơn hẳn mà Sony còn bổ sung thêm một profile màu Vivid nữa bên cạnh Bravia truyền thống. Màu vivid của Sony rực nhưng không đến nỗi quá khó chịu.

Mình vẫn mong đợi một tablet có màn hình 2K hơn ở kích thước 8", có lẽ Sony để dành cho đợt sau.

Tablet Z3 Compact dùng pin dung lượng 4500mAh, công bố của họ cho thấy nó có thể xem phim liên tục 13 tiếng. Sự thật thế nào thì chúng ta sẽ phải chờ.
Cấu hình:
  • Vi xử lý: Snapdragon 801 2.5Ghz
  • RAM: 3GB
  • Lưu trữ: 16Gb, thẻ nhớ MicroSD lên đến 128GB
  • Màn hình: 8" FulHD
  • Android: 4.4 Kitkat
  • Kích thước: 213 x 123 x 6.4 mm
  • Trọng lượng: 260 g
  • Camera: Sau 8Mp, Trước 2.2Mp
  • Pin: 4500mAh
  • Chống nước, bụi: Ip65/68
  • Màu: Trắng, đen

Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact.jpg Tablet Z3 Compact là một chiếc tablet cực kỳ mỏng và nhẹ

Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-4.jpg Ở tư thế nằm ngang Sony đã làm cho viền lớn để chúng ta cầm dễ hơn Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-2.jpg Phía trên và dưới đều có loa ngoài, tạo hiệu ứng âm thanh nổi Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-3.jpg Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-5.jpg Cổng sạc từ vẫn duy trì từ ZU tới giờ không thay đổi, ngon Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-6.jpg Bên cạnh là khe cắm thẻ microSD Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-7.jpg Khe cắm SIM cũng nằm ở đây, thiết kế dài chỉ mở 1 lần sẽ ít bị vào nước hơn thiết kế nhiều nắp che ngắn Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-8.jpg Cổng microUSB dưới đáy, người ta sợ mình ăn cắp nên phải khóa lại 😔 Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-9.jpg Nút nguồn và Omnibalance đặc trưng
Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-12.jpg Ngày xưa mình rất thích phím nguồn của máy tính VAIO Z và giờ là phím này Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-10.jpg Microphone phụ và lỗ cắm tai nghe Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-11.jpg Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-15.jpg Sony Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-13.jpg Mặt sau đơn giản và hiện đại Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-14.jpg Cầm mềm mại hơn rất nhiều Tinhte_Sony_TABLet_Z3_Compact-16.jpg Camera sau 8MP, cảm biến Exmor R

Quảng cáo

215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nói thật, mình không bao giờ thích kiểu sony cứ làm mấy phím điều hướng vào trong màn hình, dù trước đây và bây giờ vẫn luôn thích sản phẩm sony nhưng rồi lại quay sang chọn cái khác 😁
@maulanh322 Root máy cài xposed rồi dùng xBlast hoặc Gravity để chỉnh thôi bác ạ!
duyvua
TÍCH CỰC
10 năm
@gmbilllee Thế mới nói mỗi người 1 ý mà, mấy thằng bạn mình xài iphone lại toàn để cái nút ảo, nhìn vướng víu kinh khủng :D, mình thì chỉ thích mặt trước ĐT trống trơn nên rất thích phím ảo :D.
@gmbilllee Mình cũng đã nghĩ nv, mà đến lúc dùng rồi lại thích, h cầm cái lg G cũ ngày xưa nó phím điều hướng bên ngoài bấn k wen cảm giác không thích.
Mình nghĩ bạn cứ lên dùng 1 lần cho biết, khi mình chơi game phím đó nó thụt vào biến mất, mình cug không để ý nhiều là nó tuỳ từng game hay gì, khi nào thoát mình vuốt ra
Đẹp nhưng hơi dài, không hay xem phim nên không thích cái tỉ lệ màn hình kiểu này
@tú tầu dai như vậy cầm dễ hơn iPad mini, giống như tab pro8.4&tabS cầm 1 tay rất dễ dàng
@tú tầu tỉ lệ 16:9 là tỉ lệ chuẩn chơi game trên pc và cũng là xem film đó bạn
dieptoe
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tú tầu Mình thì lại thích màn tỉ lệ 6:9
tommyteen
TÍCH CỰC
10 năm
@phuash2014 Ipad mini cầm 1 tay ok hơn mà, cái này dài ko biết sao chứ mình cầm gpad 8.3 dễ mất trọng tâm lắm
Nhìn mặt trước giống ipad quá :eek:
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@mưa ngâu Cái nồi gì cũng phải cào vào ai phân mới chịu đc à. giống chỗ nào,
@mưa ngâu vậy mặt trước thế nào mới ko giống ipad hả i-phân ? hình tròn hay tam giác?
@Hoang Min Chuẩn rồi bạn 😃

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
opento
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mưa ngâu Bệnh!
Zacom121
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quan tâm tới cái giá em này Sơn ơi!!! Chắc không mềm tẹo nào huh!
@Zacom121 tầm 500$ bạn ah
Trinh74
TÍCH CỰC
10 năm
Nhìn đẹp quá 😁
giống ipad mini quá
hais
ĐẠI BÀNG
10 năm
@conankcbn7 Mắt hay não có vấn đề à? Tỉ lệ màn hình thôi đã khác rồi mà nhìn kiểu gì ra ipad mini?
wa đẹp, wa đỉnh, mình thích thiết kế sony mà giá chat wa. HĐH android thì mình ko thích lắm.
@nguyensang12 Chắc thích WP
cũng đang hóng giá chính thức
đẹp và tinh tế.
SimChinhChu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp, nhưng có đôi chút còn chưa ưng ( quan điểm cá nhân)
Đồng quan điểm này, m chẳng phải fan Apple nhưng m thích tỷ lệ của ipad hơn, thấy nó tiện hơn cho tab.
Mình cũng k thích phím điều hướng trong màn hình do : Tốn diện tích màn hình + thích bên ngoài vật lý hơn, và thao tác ví dụ nhu trong z3 này hơi tập trung vào tâm quá.
wyhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo mình biết thì tỷ lệ màn hình là 16:10 chứ nhỉ?! Có phần mềm Phone thế kia thì vẫ có thể alô như điện thoại thông thường.
Rổ giá tn nhỉ

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
hjhehe
TÍCH CỰC
10 năm
sao lại không có thêm đèn flash nhỉ. Trừ 1 điểm cho sony 😁
Rất dài !
Được cái xem phim ảnh lại tiện khổ 16/9
ngon qá chắt giá k hề mềm... 😁:D
Cá nhân mình thì k thích các hãng đua nhau làm sp nhẹ quá. Cầm có cảm giác như đồ chơi vậy. Mà kể cả đồ chơi cái nào nặng nặng đầm tay cầm vẫn sướng hơn cầm mấy cái nhẹ tênh, cảm giác rất rẻ tiền ~.~
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lesud Ipad air ok hơn đó bạn, mình đang xài nè, tuyệt vời
@thanhduong0403 Ko thích các hãng đua nhau làm nhẹ. Đọc kĩ đi bạn. Mình có nói là thích các hãng làm nặng đâu ? Làm như iPad 3 và 4 là quá nặng. Nhưng đến tầm iPad mini là ổn r. Nhẹ tênh khác j cái đồ chơi
@Bboy.JaCk_KiD Với những người xài nhiều thì nhẹ là tốt hơn bạn ạ, vd như mình nè ôm đt suốt 😁 ko nhẹ thì cầm lâu ko nổi đâu. Với lại thiết kế nó như vậy muốn có đc cảm giác rẻ tiền cũng khó lắm :p
L3Dzuong
TÍCH CỰC
10 năm
@Bboy.JaCk_KiD Có lẽ bạn đô con lắm nhỉ :eek:nên mới nói vậy .chứ mình nằm mà dùng iPad Air lâu cũng thấy mỏi .
CÒn bạn kêu mình đọc kỹ thì bạn nên cho cái thông số..gr , để ng
đọc biết nhẹ dưới ngưỡng bao nhiêu gr là coi nhẹ quá đói với bạn.
Ô định gom lúa cưới 1 em nhưng thấy em không có flash thì thôi chờ em của em sau nửa năm nữa
@phúc bột pro Flash làm gì ở cái MTB như này chứ? Chả có nhẽ suốt ngày bác cầm đi chụp đêm hay soi đèn pin? Con này đẹp quá, ra sẽ cố gắng cưới một em!
@phúc bột pro Flash trên mtb để làm j vậy, chụp đêm à. Mình thấy ipad cũng có đâu :p
siêu phẩm là đây... nhưng nói thật... tablet thì apple thống trị rồi... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019