Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IFA 2014] Trên tay Sony Xperia Z3 compact: 4,6" 720p, máy rất gọn, thiết kế mới, cấu hình mạnh

Trung Dt
3/9/2014 14:20Phản hồi: 365
[IFA 2014] Trên tay Sony Xperia Z3 compact: 4,6" 720p, máy rất gọn, thiết kế mới, cấu hình mạnh

Sony Xperia Z3 compact ra đời cho thấy dòng sản phẩm này rất được người dùng quan tâm, dù thế hệ đầu tiên là Z1 compact không được bán chính hãng tại Việt Nam. Dường như Sony là hãng duy nhất tạo ra được một con máy Android cấu hình tương đương với mẫu flag-ship của mình (kỳ này là Xperia Z3), và họ chỉ giảm độ phân giải màn hình, thu nhỏ kích thước nhưng vẫn giữ lại phần cứng mạnh để mang đến một chiếc điện thoại vừa vặn, phù hợp với người dùng thích một chiếc điện thoại nhỏ.

Thiết kế mới

Gọn, cầm thoải mái và khá nhẹ là những đặc điểm mà bạn sẽ nghĩ khi chạm vào Xperia Z3 compact. Sony bắt đầu làm ra những chiếc máy kích thước lớn như Xperia T3 nhưng lại rất mỏng và nhẹ thì Xperia Z3 cũng vậy. Khi so sánh với iPhone 5c/5s thì nó nhẹ hơn, kích thước chỉ nhỉnh hơn một xíu nhưng Xperia Z3 compact lại có màn hình đến 4,6”. Từ đó cho thấy họ có thể làm ra những chiếc máy viền mỏng và lượt bớt nhiều phần thừa.

Xperia Z3 compact có kích thước khá tương đồng với thế hệ trước là Xperia Z1 compact. Như đã nói nó chỉ nhỉnh hơn iPhone 5c/5s một xíu nhưng có màn hình lớn hơn. Một mẫu máy có kích thước tương đương là LG G2 mini cũng có diện tích mặt trước rất tối ưu diện tích. Về độ dày của Xperia Z3 compact là 9mm, có thể nhiều bạn sẽ không thích nhưng nếu biết máy có pin 2.600 mAh thì độ dày này không đáng để phàn nàn, dù gì vẫn mỏng hơn iPhone.

So với Z1 compact thì Xperia Z3 compact đã thay đổi một chút thiết kế. Trải qua 2 thế hệ thì Sony đã lắng nghe những ý kiến khách hàng để làm ra một chiếc máy dễ cầm hơn. Đầu tiên các góc cạnh bo vẫn làm vừa phải, không quá gắt cũng như quá bầu bĩnh. Chất liệu mới được sử dụng trên viền Z3 compact là nhựa mờ (hơi trong suốt), tạo cảm giác khá lạ lẫm và đem lại sự mềm mại khi người dùng cầm trên tay trong thời gian dài. Hai mặt của máy vẫn là mặt kính, và viền nhựa không hẳn là một điểm yếu, đặc biệt là khi chẳng may rớt máy thì phần viền sẽ ít bị trầy hơn.

Sony vẫn sử dụng hai cổng đậy các kết nối và khe cắm SIM lẫn thẻ nhớ. Tuy nhiên sự khéo léo trong thiết kế ở đây có thể kể đến là để dùng móng tay mở nắp đậy được thiết kế khéo léo tại đường giáp ranh với cạnh. Như vậy sẽ tạo cho tổng thể chiếc máy đẹp hơn, không còn bị mất phần lõm vào để cạy móng tay.

Có thể nhiều người sẽ cho rằng kiểu dáng của Xperia Z3 compact giống với iPhone 4 hoặc 5, tuy nhiên nó là thiết kế được nhiều người dùng mong muốn và đặc trưng của Sony thì vẫn còn đó.

Màn hình nhỏ gọn, màu đẹp, sắc nét

Không như tin đồn về màn hình Full HD trên Z3 compact, nó chỉ sở hữu độ phân giải 720p trên kích thước 4,6” khá tương đồng với Galaxy Alpha. Với tấm nền LCD TFT công nghệ IPS cùng loạt công nghệ Sony áp dụng như X-Reality for Mobile hay tối ưu dải màu Triluminos Display thì việc xem ảnh, xem phim trên Z3 compact rất sắc nét và đã mắt. Giao diện được thiết kế khá tốt, phông chữ và các icon thiết kế không đem đến cảm giác rỗ như kiểu của Galaxy Alpha.

Quảng cáo

Về màu sắc, có lẽ phần lớn người dùng Sony không thích tông màu trắng ám vàng trên các mẫu máy đời trước (mặc dù cũng đã có công cụ cân bằng trắng). Vì thế Xperia Z3 compact đã chỉnh về tông màu hơn ám xanh. Khi lướt web, Xperia Z3 compact cho tông màu rất dịu mắt, dễ nhìn, độ sáng cao khi nhìn ngoài nắng. Khi xem ảnh thì một số hình thiên về màu vàng thì Xperia Z3 compact cho gam màu hơi ám xanh (kiểu Samsung). Không rõ phiên bản chính thức hay tuỳ lô sản xuất sẽ thế nào. Ai dùng Sony cũng đã từng nghe về việc vài mẫu máy như Xperia V có những mức ám màu khác nhau.

Phần cứng và phần mềm

Dường như các mẫu chip mới của Qualcomm vẫn ở dạng thăm dò thị trường. Vì thế hãng chỉ trang bị cho Xperia Z3 compact SoC Snapdragon 801 AC xung nhịp CPU 2,5 GHz với 4 lõi. Bộ nhớ RAM chỉ có 2GB, so với Xperia Z3 là 3GB. Như vậy với phần cứng mạnh và màn hình 720p thì bạn sẽ không ngại máy bị lag khi dùng nhiều tác vụ nặng. Các mẫu máy thu nhỏ (mini) trên thị trường chỉ dùng đến SoC Snapdragon 400 là cao, trừ Galaxy Alpha là dùng phần cứng mạnh tương đương với Xperia Z3 compact nhưng nó lại ở phân khúc cao cấp.

Camera

Những gì mà người dùng kỳ vọng trên camera của Z3 cũng như Z3 compact sẽ chưa đáp ứng. Sony chỉ thêm một số ứng dụng (camera app) trên Xperia Z3 compact mới xuất hiện như Face in (tính năng chụp 1 lúc với 2 camera), Multi camera (xem hai màn hình chụp ảnh trên máy Z3c) hay SoundPhoto (lưu lại ảnh với âm thanh đính kèm). Có thể vì sự phát triển của dòng máy ảnh Cyber-shot/Alpha mà Sony chưa can đảm mang những công nghệ tiên tiến đó lên dòng Xperia. Tất nhiên là tính năng quay phim 4K là không thể thiếu trên chiếc máy này.

Quảng cáo

Xperia Z3 compact dùng launcher Xperia bản mới có biểu tượng lớn hơn và thao tác mượt hơn. Hệ thống biểu tượng vẫn được giữ nguyên và phiên bản phần mềm Android số hiệu 4.4.4. Nếu bạn không thích giao diện gốc Android trên dòng máy Nexus thì sẽ cảm thấy giao diện mới của Sony hơi nhàm chán. Tất nhiên vì họ muốn tối ưu độ mượt trên sản phẩm này.

Một chế độ mà Sony cũng học theo các hãng gần đây như Samsung, HTC là Ultra STAMINA, chế độ siêu tiết kiệm pin. Khi truy cập vào chế độ này, các kết nối quan trọng sẽ được hạn chế (bao gồm cả 3G lẫn Wi-Fi, Bluetooth, GPS). 9 tính năng cơ bản sẽ hiện diên cho người dùng truy cập, bao gồm cả camera và xem ảnh, nghe đài FM… Nói chung là bạn vẫn có một chiếc máy màn hình màu nghe gọi bình thường, không bị chuyển sang giao diện đen trắng.

365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn qua ảnh cứ có cảm giác giống như cái viền nó lõm vào ý nhỉ. 😁
Máy nhỏ mà cục pin cũng to đấy chứ, ngang M8 chứ đùa..
@Armerial Sony 2013 mình thấy con ZU trâu bò đó chứ. Tối qua còn 25% xem youtube phim Tú Xuân Đao hết 1h43 mà còn đến 6%, độ sang tầm 80 auto. Truớc giờ xài lung tung ko để ý, nay để ý thấy khá bất ngờ và hài lòng 😁
@nakimushi mình cũng nghĩ như bạn
nhưng từ hồi xài Sony Z1 thì thay đổi quan điểm
pin khá tốt bạn ạ
ngoài ra, cảm giác cầm nắm trên tay rất thích
mình đã dùng qua Lumia, LG, HTC, Samsung và giờ là Sony thì mình thích nhất Sony, nhì Lumia (do cái HDH củ chuối)
@Armerial Mình có xem nhìu clip bác gì có nick là vật vờ ấy, hình như bác Vinh thì phải, bác ấy nói nghe đã lắm, em rất thích xem clip đánh giá, trên tay do bác ấy nói. Mình nhớ bác ấy so sánh giữa Z2 và M8 có nói điều đó, mình đang xài G Pro và Vega Iron cũng quan tâm Z2 và M8 nên tìm hiểu để tậu thêm, mình chả phải anti hãng nào hết bác à. Về cái clip đó để mình tìm rồi gửi link cho bác
@nakimushi

chỉ là 1 bài so sánh có chút xíu và 1 câu khẳng định thì đã răm rắp nghe theo M8 pin trâu hơn àk
còn tinhte và gsmarena người ta làm 1 bài chi tiết cụ thể lun mà đéo tin, thế này thì chả anti thì là gì

link cho bác đấy @Armerial
đoạn 7p28
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cá nhân tôi thấy Z3 Compact còn có sức hút lớn hơn cả Z3 ... Có lẽ đây là một đối trọng đáng gờm với Iphone, sẽ tùy thuộc vào bạn thích dùng Android hay IOS hơn mà thôi, vốn dĩ hai máy đều quá tuyệt rồi ^^
thaitrieu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TGSMon Đồng quan điểm với mình..hihi...z3 viền trên dưới dày quá. Con này đẹp thiệt thiết kế cân đối...tiếc là viền ko fải kim loại...!
@TGSMon Nếu được trúng giải đoán điện thoai hôm trước trúng con Z3 compact e xin gửi bác con xperia t đang dùng 😁 vì bác nói quá chuẩn
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenqthin Em thì đang chung tình với Z1 rồi, cơ mà có thêm con T càng thích, không nỡ từ chối bác đâu :D
linhkangta
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá đẹp
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
Quá tuyệt. 😃 Nghía sang bản Mini của mấy hãng khác mà phát chán. Em này có màu xanh mê hồn luôn 🆒
Kazna
ĐẠI BÀNG
10 năm
@iphone368 Mấy màu này là màu thời trang của sự sang trọng, con gì xài cũng hợp nha bác. Con trai màu đỏ cũng hợp nữa. Mấy đứa có ý kiến chỉ là gato 😁 . Đồ Sony mình thấy dù là màu hồng con trai xài vẫn đc, chỉ có người xài sĩ diện thôi. (Mình là con gái và mình thấy thế)

Sent from my K00E using Tapatalk
mambocmui
TÍCH CỰC
10 năm
@iphone368 mình thấy đẹp mà. Có gì mà ko hợp. Qúa đẹp ấy chứ. Bác sợ nữ tính thì màu trắng còn nữ tính hơn cả em xanh này 😁
@mambocmui chỉ sợ mua về đám bạn chê của girl thì thôi rồi :d
@Kazna thanks bạn, mùa hồng thì con trai không ai dám dùng đâu :d thấy nữ tính quá, mà nhà sản xuất cũng chỉ định sản xuất cho con gái rồi mà
magneto
ĐẠI BÀNG
10 năm
đên trông vẫn đẹp hơn 😃 😃
Kin_92
TÍCH CỰC
10 năm
Hóng cái giá, chắc trên 10tr 😔
nqc007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Kin_92 Tất nhiên là phải trên 10 triệu khi con này mới bán ra thị trường rồi. Bác ảo tưởng cấu hình khủng và body đẹp như vậy mà giá dưới 10 triệu à. Còn không bác tham khảo Z1 compact giá với cấu hình tốt giá dưới 10 triệu.
Chỉ một từ thôi : Phê 😁
thích cái màu xanh sẫm kiểu của Lyberty mà ko có hãng nào sx (lúc trc có con Palm TX dùng màu này)
Cá nhân em thì thấy có nét ifone 4, 4s . . . vẫn khá đẹp 😃
melodys
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lẹp lắm nhưng camera chẳng có gì cải tiến so với z1 -2 . Thích chụp hình đành chờ anh nokia thôi 😔
Cũng được😁
Giá tầm 8 triệu là có bão liền😁
sv11221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nghialeather Lấy đâu có cái giá 8tr với cấu hình đó chứ hả bác :D
@sv11221 Em có nhiều ước mơ và đầy khát khao:D
@nghialeather 8t ....... chắc là có bão to luôn đó bạn ,
Dep Le
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá đẹp cho một cuộc tình,theo khả năng tài chính của mình thì chắc đợi tới cuối năm 2015 mới mua nổi em này.Màu xanh đẹp tuyệt vời
Mình kg thích máy trắng kiểu iPhone là màn cũng màu trắng trông rất sến.
Kiểu đó đc Apple SS LG đưa lên máy màu trắng khá nhiều h tơid SONY chỉ còn mỗi HTC là trung thành máy trắng màn đen nhìn bật màu hơn
ray-rung
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thất vọng vì độ phân giải ko phải full HD, không có mấy thay đổi so với con z1 compact. Nếu con này giá tầm 10 triệu thì có thể cân nhắc.
bjo moi có hàng giá cả như thế nào nhỉ
Sorry nhưng mình thấy nó giống iPhone 4/4S một cách kỳ lạ
@Rich Leon Bạn có thể dẫn Link ra được ko
@hypous Ông kia nói đúng rồi đó bạn. IP là apple lấy ý tưởng tk từ một dòng máy nghe nhạc thử nghiệm của Sony. Trước đây mình có được đọc ở đâu đó. Bạn gg thử đi.
@gagalovegood 😁 Ko biết có phải bài này ko?

http://dantri.com.vn/suc-manh-so/samsung-to-apple-sao-chep-thiet-ke-cua-sony-624504.htm
@gagalovegood Mình không thấy mà bạn 😆
hung.kt11
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vãi cả cafe đá xong biểu ghẹ vắt sữa vô :eek:
Mr Gil
TÍCH CỰC
10 năm
Mình ko biết Mod Trungdt có phải em ruột Cuhiep ko =)) Giọng giống mà ngoại hình cũng giống

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019