Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[IFA 2015] WD ra mắt ổ cứng My Book Pro dùng Thunderbolt 2, ổ cứng NAS mới, hệ điều hành mới

Trung Dt
2/9/2015 13:28Phản hồi: 33
[IFA 2015] WD ra mắt ổ cứng My Book Pro dùng Thunderbolt 2, ổ cứng NAS mới, hệ điều hành mới
tinhte_WD_My_Book_Pro_My_Cloud_Mirror.jpg WD mang tới triển lãm IFA 2015 dòng ổ cứng My Book Pro mới sử dụng Thunderbolt 2 với 2 ổ cứng có tổng dung lượng từ 6TB đến 12TB. Bên cạnh đó, hãng cũng giới thiệu dòng ổ cứng mạng NAS My Cloud Mirror thế hệ hai, cải thiện hiệu năng nhờ việc nâng cấp cấu hình, giới thiệu hệ điều hành My Cloud OS 3.0 cho các sản phẩm NAS của hãng.

My Book Pro mang thiết kế hầm hố với kiểu dáng tương tự như dòng NAS chuyên dụng EX của WD. Theo thử nghiệm của nhà sản xuất thì hai ổ cứng 12TB 7200 vòng/phút thử nghiệm lấy mẫu gần 8,2GB dữ liệu phim 4K 10-bit với phần mềm AJA System Test trên MacBook Pro cho kết quả truy xuất 418,4 MB/s tốc độ đọc và 436,4 MB/s tốc độ ghi, tương đương với các SSD tầm trung hiện nay. Ngoài ra My Book Pro còn hỗ trợ thêm 1 cổng USB 3.0 micro-B dành cho thiết bị không có kết nối Thunderbolt, cùng với 2 cổng USB 3.0 tiêu chuẩn cho các thiết bị lưu trữ mở rộng. My Book Pro có thể thiết lập ổ cứng theo các chế độ hoạt động gồm RAID 0, RAID 1 và JBOD. Mức giá tham khảo cho sản phẩm này lần lượt là 599 USD (6TB), 749 USD (8TB), 899 USD (10TB) và 999 USD (12TB).

Tiếp theo là My Cloud Mirror thế hệ hai, ổ cứng lưu trữ mạng được nâng cấp cấu hình so với thế hệ trước để tăng khả năng truy xuất. Thiết bị sử dụng bộ xử lý Marvell Armada lõi kép, RAM 1GB, thiết lập sẵn ổ cứng chạy RAID 1. My Cloud Mirror có giá bán lần lượt là 310 USD (4TB), 380 USD (6TB) và 430 USD (8TB), dự kiến có hàng vào cuối tháng 9/2015.

WD cũng giới thiệu nền tảng hệ điều hành NAS My Cloud OS 3.0 dành cho tất cả các NAS của hãng đang bán trên thị trường. Phiên bản mới đem lại khả năng quản lý trực tuyến từ trang mycloud.com, bổ sung thêm ứng dụng My Cloud Albums dành cho hệ điều hành Android và iOS, giúp người dùng quản lý hình ảnh dễ dàng hơn trên các thiết bị di động. WD Sync trên My Cloud 3.0 mới đồng bộ các tập tin quan trọng với máy tính và NAS, hỗ trợ truyền tải nội dung đến Chromecast, hỗ trợ đầy đủ ứng dụng giải trí Plex. Đối với người dùng NAS dòng DL2100/DL4100 sẽ sử dụng được với phần mềm quản lý camera quan sát milestone Arcus Surveillance, hỗ trợ quản lý 16 camera, bao gồm bản quyền miễn phí cho 2 camera. My Cloud OS 3.0 dự kiến được nâng cấp cho các dòng NAS của WD vào cuối tháng 9/2015.

Nguồn: WDC (1) (2)
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Dữ, bán lúa giống hốt em nó đê.
Sao ổ HDD mà tốc độ nhanh vậy nhỉ
@sieu_nhan Ổ hdd cho doanh nghiệp, nhanh nhưng đắt
@sieu_nhan 3-4 ổ raid 0
khoaslim
TÍCH CỰC
9 năm
@sieu_nhan nếu mà có nhiều ổ HDD tốc độ nó còn nhanh hơn cả SSD cơ
sunrise13
ĐẠI BÀNG
9 năm
có tiền sẽ làm 1 em
vupicaso
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon quá
Đồ điện tử mất giá gớm quá...trượt giá nhanh
nhìn nó cứ cụt cụt ao ý
~$1000 cho 12TB, cũng khá chát cho người dùng bình dân. Có điều kiện quất luôn.
@cardmanhinh dot com người dùng bình dân ở Mỹ
ở VN chắc chủ yếu dành cho doanh nghiệp nhỏ thôi. gia đình giàu tý cũng ok
@cardmanhinh dot com Người dùng bình dân chắc cũng không cần đến 12TB đâu. Cơ mà con 12TB này giá 1000$ chỉ RAID 0 và 1 thì cũng khá chát, cũng chỉ gắn 2 ổ thì không mơ RAID 5 hoặc 0+1 được, vì vậy độ an toàn là kém đối với doanh nghiệp
LaCie 2big Thunderbolt™ 2 6TB HDD giá 13 củ
èo, gia đình xài tầm 2TB lòi phèo 😁:D:D
Chẳng biết có chạy độc lập để dowload phim từ mạng về được không các bác nhỉ ?

Em đang quan tâm xem my cloud 2tb và mẫu này có download độc lập được không !

Chứ dowload phim về cho pama coi mà phải dow vào pc xong tải sang my cloud chắc chớt !

Bác nào xài thử my cloud rồi cho em ý kiến với !
@Thiên Tiếu NAS mà bác, mấy cái tự cài HĐH cũng có thể quản lý từ xa nữa là...
@Thiên Tiếu bác tham khảo Fake Nas, dùng Xpenology để chạy hdh synology.
đảm bảo là bác mê ngay.
vừa nhanh, vừa mạnh, vừa tiết kiệm và độ hao điện ko đáng kể.
nếu bác quan tâm thì inbox em, hay quote lại em tư vấn cho 1 cấu hình em đang xài.
chỉ có 20 kí điện/thang.
tranbinhxd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong44 Bạn tư vấn giúp mình với nhé. Mình cũng đang muốn có NAS để cho riêng mình, khoảng 6TB là đủ rồi. Cảm ơn bạn.
@Thiên Tiếu My Cloud ổ đơn ko có chức năng P2P bạn ah, mấy dòng cao cấp của WD như EX series trở lên là sẽ có :d
@tranbinhxd hdd thì bác chọn dòng WD red ấy, con này thiết kế để chạy 24/7.
ko thì chọn WD enterprise nếu có điều kiện. con này dành cho server
quanghashd
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tính ra thì ko dắt lắm có 83$ 1T nhưng ko dùng làm gì hết 12T hjkhjk
wd wd wd, ước gì được lựa trên kệ như siu thị và ko bi dán tem.
HĐ rẻ nhưng lun NAS mắc quá
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
người dùng bình thường khỏi mơ.. dùng sao hết
mấy con nas này chỉ tiện dụng.
chứ ae tinhte thích vọc phá thì build 1 cái nas fake synology mà xài.
đảm bảo ăn đứt mấy con này. đang dùng 1 con để kéo tor và stream phim local rất tốt.
@cuong44 Mình tìm hiểu thấy có giới thiệu về nó tại đây:

https://mns.vn/vn/tim-synology-theo-so-o-cung/synology-ho-tro-1-hdd/synology-ds115j.html

giá 3 triệu mà mình không thấy nó đề đi kèm ổ cững bao nhiêu TB nhỉ :eek:
mình đang muốn mua một cái ổ cứng hdd để lưu trữ mà chẳng biết mua loại gì 😕

nên mua ổ gắn ngoài hay mua ổ gắn vào laptop đang dùng hay mua thằng này nhỉ :rolleyes:
mình chưa dùng một cái NAS nào cả 😕
@traithanhnam90 6 TB đấy bạn. Mở tap thông số kỹ thuât.
bác card giờ nổi tiếng rồi
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Mua nhanh kẻo hết.
mình xin giới thiệu sơ qua Fake Nas:

fake nas là dùng 1 cái pc như bình thường, nhưng nó ko chạy windows hay mac, mà chạy hdh của Synology phát triển. đây là 1 hãng bán Nas, họ phát triển hdh dành riêng cho thiết bị Nas của họ.
Bây giờ mình ko có đủ tiền để chơi Nas của họ, vậy mình sẽ build 1 cấu hình rồi cài hdh của họ vào. kiểu như ráp máy PC mà cài hdh MAC vậy đó.
về tính năng : có đầy đủ các tính năng ăn chơi GẦN như 1 NAS Synology bình thường như là :
Download Torrent, Stream phim HD, Cloud Station....
còn về cấu hình thì các bác kiếm con main nào có tích hợp sẵn CPU ấy, chọn con nào tiết kiệm điện. em đang dùng gigabyte j1900n-d3v + 2Gb RAM + nguồn chuẩn 80+ Bronze.
mở 24/24, 20 kí điện/tháng
các bác tham khảo trang này nhé : http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/880282-huong-dan-cac-buoc-tu-xay.html
@cuong44 Cảm ơn vì những thông tin bổ ích của bạn o_O

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019