a Chuyên thân mến!
xem trên diễn đàn thấy bài viết của anh rất tuyệt vời và ứng dụng trên cả tuyệt vời luôn.mong anh làm thêm app này cho winphone(htc) và đưa lên market.nếu được thì anh em ủng hộ 2 tay ngay cả khi co phí.chúc anh thành công
@chip dientu
Mình đang nâng cấp lên phiên bản 2.0 trong đó có mở rộng nền tảng Android và WindowsPhone. Tuy nhiên, tiến độ hơi chậm vì thời gian này có quá nhiều việc phải được ưu tiên làm trước.
Chào bác Chuyên, hôm nay em đi tìm mốc lần đầu tiên (đã được bác tặng Promotion code) mới thấy có 1 vấn đề là khi chuyển đổi mặc định từ toạ độ Vn2000 Kinh tuyến trục 105 múi chiếu 6 độ về Lat/long trên phần mềm thì nó coi Datum của Lat/long là Vn2000 chứ ko phải WGS84 (Em đã thử bằng phần mềm chuyển đổi trên window và thấy vậy), độ lệch của 2 Datum này là khoảng 200m nên khi dùng Ip của em tìm ko thấy còn dùng cái GPS cầm tay lại thấy >_<.
Giờ muốn thay datum về WGS84 để có thể sánh ngang với con GPS cầm tay thì phải tùy chỉnh thế nào bác nhỉ? Cái GPS cầm tay nó yếu thế hơn hẳn mình vì mình dùng google map dẫn đường nên nhìn rất chi tiết bác ạ.
Cám ơn bác trước nhé!
@dig31
Bạn chỉ cần chọn lại hệ toạ độ VN-2000 bằng hệ UTM hoặc WGS84 là được, chỉ cần một thao tác là xong mà. Giải thích có thể bạn chưa rõ nên bạn có thể gọi cho mình số 0983448779
Không có bác ạ, khi chọn lại mục "Coordinate Systems" từ Vn-2000: Hà Nội thành UTM và chuyển đổi vẫn ko đúng, và ko có WGS84, ngoại trừ mấy cái VN-2000 ra thì chỉ có UTM và MGRS thôi. Lên Appstore search xem bác có upgade bản mới ko thì cũng ko thấy >_<
@dig31
Khi chuyển đổi hệ toạ độ thì Latitude và Longitude (vĩ độ và kinh độ) cũng đổi theo. Do đó, những nhận định của bạn là chưa hợp lý. Bạn cho mình số đt để mình trao đổi cụ thể xem sao nhé
Xin lỗi bác, hôm qua họp đến 4h mới xong >_<. Đúng là khi chuyển đội hệ thì Latitude và Long cũng đổi theo, em đã chỉnh lại cho chính xác và chuyển nhưng vẫn sai. Em ví dụ 1 điểm cho bác xem khi chuyển đổi cùng về Lat/Long nhưng theo 2 datum Vn-2000 và WGS84 trong file đính kèm. Xong bác hướng dẫn cho em chuyển sao cho trên Igeotrans cũng ra như cái WGS84 được không ạ >_<
Nếu tọa độ ở hình 2 là tọa độ Lat/Lon của UTM Quốc tế (hệ WGS-84) thì thiết lập ở hình 1 là đúng.
Nếu tọa độ ở hình 2 là tọa độ Lat/Lon của hệ VN-2000 thì ở hình 1 bạn phải chọn lại hệ tọa độ là VN-2000: Múi 48 trước khi nhập tọa độ như ở hình 2.
Hy vọng 2 hình ảnh này sẽ giúp được bạn. Nếu bạn chưa rõ thì cứ gọi cho mình, xin đừng ngại!
Em không xem được 2 cái hình bác up ở trên ạ >_<. Cái hình thứ 2 của em là em chuyển từ Vn2000 Kinh tuyến trục 105 múi chiếu 6 độ về Lat/long theo Datum Vn-2000 trên PC và nó giống y hệt như trên phần mềm Igeotrans của bác khi em đặt lại múi 3 độ (0.9999) thành múi 6 độ (0.9996). Nhưng hình 1 là hình chuyển tọa độ vẫn điểm đó về Lat/Long theo Datum WGS84 trên PC và khi import nó vào con GPS cầm tay dẫn đường thì đến đúng vị trí độ sai lệch điểm chỉ khoảng 5m. (Mà bác xem trên 2 hình thì với 2 datum khác nhau, nó cho độ sai lệch giữa 2 vị trí này em tính ra khoảng 700m lận >_<) Và em muốn hỏi bác là đặt thông số trong Igeotrans thế nào để nó convert ra được tọa độ Lat/Long theo như hình 1 ạ. Em cám ơn bác trước!
@hoangnhatanh08
App này chắc không dùng cho công việc của bạn đâu 😃. Việc đó đòi hỏi độ chính xác cao nên bạn phải cần đến máy toàn đạc chuyên dụng chứ.
App của mình thích hợp cho dân quy hoạch, lâm nghiệp,.... với độ chính xác từ 5m đến 2m.
Em đg dùng bản lite nhưng còn chưa hiểu rõ lắm về các sử dụng và đg muốn nâng cấp lên bản pro, bác có thể cho e phương thức để liên lạc với bác ko ạ. E đg rất cần, mong được bác hỗ trợ. Cảm ơn bác
E chào bác, hôm nay dùng cái này cài cho ipad 2 để đi tìm lại hệ thống mốc của dự án, mà mốc toàn trên núi và nằm sát chân núi, sai số lớn quá rất khó tìm. Có vẻ độ chính xác chưa cao bác Chuyên ah, thời tiết đẹp thế này mà sai số vẫn trên 10m. Có lẽ dùng cho iphone chuẩn hơn cho ipad chăng?
@sonmco
thử tháo sim ra xem sao, khi tháo sim thì phần mềm sẽ định vị nhờ vệ tinh do đó sẽ chính xác hơn. Độ chính xác định vị oàn toàn phụ thuộc vào độ chính xác của máy bạn ạ. Ngoài ra cũng còn phụ thuộc vào hệ thống mốc tọa độ của bạn nữa. Để kiểm chứng, bạn thử mang đến kiểm tra tại mốc quốc gia.
iGeoTrans 1.3.0 chính thức phát hành với một số cập nhật:
+ Thêm chức năng tính diện tích và khoảng cách trực tiếp trên bản đồ.
+ Thêm chức năng cắm mốc tùy ý khi đi thực địa (bạn phải chạm và giữ ngón tay trên bản đồ khoảng 0.5 giây để cắm mốc, bạn có thể chạm giữ ngón tay ở chân của mốc để di chuyển đến vị trí tùy ý)
+ Thêm lưới chiếu NZMG cho New Zealand
+ Thêm lưới chiếu Oblique Mercator cho Swetserland và một số quốc gia khác
+ Chức năng lưu waypoint bằng cách chạm vào chấm xanh trên bản đồ được cải thiện
+ Chức năng hiện điểm trong job lên bản đồ được cải thiện
Điều quan trọng là giá đã tăng từ 40$ lên 50$ (bản iGeoTrans Lite miễn phí cũng có tính năng tương tự, do đó nếu không có nhu cầu lưu trữ điểm đo hoặc điểm mốc thì bạn không cần phải mua bản Pro)
Bác ui, em check thấy cái Ad Hoc for Igeotrans của bác trên máy em có Expires date là 09-08-2012 (tức là còn 16 ngày nữa), nó hết hạn thì có sao ko bác?
@dig31
Bạn vẫn dùng phiên bản cho tester 1.0 ah? Bây giờ đã là 1.3.0 rồi. Nếu hết hạn thì bạn không dùng được phiên bản cho tester nữa 😃. Dùng tạm bản Lite nếu không muốn mua, thực ra tính năng của bản Lite cũng ngang với bản Pro
Đâu có bác, em nhận được promotion code bác tặng và lên bản pro lâu rồi mà >_<. Vừa nâng cấp ver mới nhứt của bác nhưng vẫn lăn tăn cái Ad Hoc ấy, haizzz
Cho minh xin 1 code với
email: phuongminhttkd@yahoo.com
Minh đã dùng thử bản iGeoTrans Lite trên appstore.
IDUD: 89633c1b414ddc2b4c8acf8e1c3d977d1d70565a