Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Inbox - Ứng dụng email tuyệt vời từ Google

Blaze1st
24/10/2014 11:37Phản hồi: 336
Inbox - Ứng dụng email tuyệt vời từ Google

Inbox từ Google là cái tên mới nhất gia nhập nhóm ứng dụng email client vốn rất phong phú dành cho iOSAndroid. Nếu như ở Android, chúng ta đã có sẵn app Gmail rất tuyệt vời thì trên iOS, các app email thứ ba vẫn tỏ ra vượt trội hơn so với email mặc định. Mình đã xài qua một vài app rất nổi ở iOS như Mailbox, Acompli hay Hop nhưng vẫn có một cái gì đó không hấp dẫn mình nhiều, và với Inbox của Google thì thực sự nó khiến cho mình có một cái nhìn khá mới mẻ về hộp thư email: một hộp thư với giao diện gọn gàng, mượt và rất nhanh.

Ngay khi vào Inbox thì các bạn sẽ cảm thấy một chút lạ lẫm bởi thông tin từ từng email sẽ hiển thị ra khá nhiều ở bên ngoài, chẳng hạn như hình ảnh sẽ hiện to hơn, các thông tin về lịch/thời gian sẽ hiển thị ra chi tiết ngay ngoài chủ đề của Email. Có thể nói bạn sẽ thấy một "Google Now" ngay bên trong một ứng dụng email. Điều này cũng có cái hay và lợi, hay là Inbox sẽ rất thông minh cho biết các thông tin đính kèm khá chi tiết, như khi email bạn có địa chỉ nhà một ai đó ở bên trong, Inbox sẽ hiện map để chỉ đường. Hay ảnh đính kèm thì bạn không cần phải bấm vào email đó, chỉ cần bấm vào ảnh thumbnail ngoài là được rồi.

Với một số người thì điều này là khó chịu bởi họ muốn một hộp thư gọn gàng, và tất nhiên Google hiểu điều này và bạn hoàn toàn có quyền tắt nó. Thực tế, các thông tin dạng thẻ của từng email trong Inbox được sắp xếp theo từng nhóm, chúng ta có nhiều nhóm ở đây như nhóm Travel, Forums, Finance hay Forums. Đây cũng là cách lọc email khá thông minh từ Inbox, khi email của bạn có các thông tin liên quan đến tiền/hoá đơn thì nó sẽ tự động nhảy vào nhóm Finance, hay vé máy bay thì vào Travel, tin từ Tinh Tế thì vào Forums.

Mailbox của Dropbox tiên phong trong việc mang những tính năng như hẹn giờ đọc email, xếp email thành nhóm riêng biệt lên một email client, và điều này là rất quan trọng khiến nhiều app email khác đi theo. Và tất nhiên Google đã tận dụng điều đó vào Inbox. Vẫn là các thao tác vút từ trái qua để đánh dấu đọc rồi, phải qua để hẹn giờ đọc email sau, nhưng cái cách vút trên Inbox nó đơn giản hơn so với Mailbox. Bạn không cần phải quan tâm đến việc vút dài hay vút ngắn nữa, giờ chỉ là vút từ đâu qua đâu mà thôi.

Và cũng như Mailbox và nhiều email app khác, Inbox cũng cho phép người dùng "quét sạch" cùng lúc hàng loạt email, hoặc xoá cùng lúc nhiều email. Nếu muốn xoá sạch toàn bộ email trong 1 ngày hay 1 tháng, bạn chỉ việc nhấn vào dấu tick phía trên góc phải, ở thanh thời gian. Nến nhớ phải suy nghĩ kỹ trước khi bấm nó, tất nhiên là có thể khôi phục lại nhưng tốt nhất bạn nên nghĩ kỹ trước khi làm. Còn nếu muốn xoá nhiều email, bạn chỉ việc nhấn giữ lâu một email, lập tức bạn sẽ có lựa chọn và biết mình phải làm gì.

Inbox không chỉ là một ứng dụng email, đó còn là app nhắc nhở việc cần làm

Ở Inbox có một tính năng nổi bật, khiến nó khác biệt so với phần còn lại, đó là pin. Pin cho phép ta gán một email hay một việc cần làm lên đầu của hộp thư, và nó không thể bị di chuyển bởi những email mới không bị đính. Các bạn hãy cứ hình dung pin như các chủ đề được đính ở trong diễn đàn Tinh Tế vậy, nó sẽ tồn tại cố định bất chấp có nhiều chủ đề mới được tạo ra. Ở phía trên cùng có một biểu tượng pin, khi bạn gạt nó sang thì Inbox sẽ chỉ hiển thị những thông tin được pin, các email không được pin sẽ tạm thời ẩn đi.

Inbox không chỉ là một ứng dụng email, đó còn là app nhắc nhở việc cần làm. Khi bạn nhấn vào dấu cộng màu đỏ hình tròn ở dưới, bạn sẽ có lựa chọn: soạn email, tạo lịch nhắc nhở cùng với đó là 3 địa chỉ mà bạn vừa liên lạc trong thời gian gần đây. Soạn email thì bình thường rồi, còn tạo công việc cần làm, Inbox sẽ cho bạn chọn thời gian nhắc nhở, vị trí cần ghi nhớ, và tất nhiên rồi, bạn có thể pin nó ra ngoài hộp thư.

Một chi tiết khá thú vị ở đây đó là Inbox sẽ gợi ý các thông tin liên quan đến bản thân bạn khi bạn nhập vào ô tạo việc cần làm, tương tự như Google Now. Ví dụ mình gõ chữ S thì nó sẽ gợi ý "gọi cho bạn Sơn", hay "buy sugar" - mua đường, tất nhiên ở Việt Nam thì vẫn còn một số hạn chế.

Thế giới "app email" trên nền tảng di động như một thị trường mà rất nhiều các nhà phát triển muốn nhảy vào để tạo ra sự khác biệt. Mailbox và Acompli trên iOS đã tạo ra một số điểm đáng chú ý, còn app Gmail trên Android thì đã quá đỗi tuyệt vời. Chính vì vậy, Inbox từ Google sẽ thực sự có ý nghĩa nhiều hơn với những ai đang dùng iPhone, bởi với Inbox thì họ dường như có một ứng dụng email tuyệt vời nhất.

Quảng cáo

Đẹp, đơn giản và đầy đủ tính năng, Inbox đáng để chúng ta thử và đáng để chúng ta làm ứng dụng email chính thức trên điện thoại

Google nói rằng Inbox không phải là một giải pháp thay thế hoàn toàn ứng dụng Gmail, nhưng theo mình điều đó là hoàn toàn đúng trên iOS. Gmail trên iOS so với Gmail trên Android là một trời một vực, và Inbox sẽ giúp app Gmail ở iOS - đi vào thùng rác đúng nghĩa, Inbox có tất cả những yếu tố tốt nhất từ chính Google: Google Now, giao diện đẹp, cho phép tạo lịch nhắc nhở, và là một "Mailbox" khác.

Đẹp, đơn giản và đầy đủ tính năng, Inbox đáng để chúng ta thử và đáng để chúng ta làm ứng dụng email chính thức trên điện thoại.

Hiện tại thì Inbox yêu cầu bạn phải được mời mới sử dụng được, mình đã mời hết bạn bè của mình rồi nên tốt nhất là các bạn nên email đến inbox@google.com để thử vận may nhé. Inbox chỉ hỗ trợ Gmail, có lẽ khi nào phổ biến thì Google sẽ hỗ trợ nhiều hộp mail khác.
336 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các mailbox mới trên Android thì rất dễ dàng để tích hợp vào hệ thống hoặc thay luôn client mặc định, còn trên iOS thì vẫn cứ là "người ngoài"

ví dụ nếu ta cài app Gmail, thì khi muốn gởi link, file từ các app hệ thống hoặc app của apple như Keynote, Page vv thì chỉ chịu bó tay, khiến việc trả lời thư, soạn thư trở thành 1 cái gì đó rất ức chế

Trước mắt iOS8 đã hổ trợ plugin - add on để các app khác truy cập (ví dụ mở hình xem trong Picture ta có thể nhấn Edit và chọn Edit in một số app có hỗ trợ)

Rất mong các phiên bản mail mới của Google, của Dropbox hỗ trợ tốt cái này cho anh em iOS được nhờ!
Gialam
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Airblade14 Chuẩn bạn. Mình cũng xài Mail cho công việc nhiều và mình hay đi công tác suốt, bực mình nhất là gửi các file từ Apps khác ko qua app Gmail được, với lại muốn lưu file đính kèm trong gmail xuống ip hoặc mở trong app khác ngoài google drive cũng ko biết làm cách nào. Mong là những phiên bản tiếp theo google sẽ cải tiến và tích hợp vào hệ thống được luôn.
Bác cho em xin cái thư invite đc ko ạ. Mail của em là khanhkaiser29@gmail.com ạ. Em cám ơn bác nhiêù.
@kaiser2984 Các bạn đọc dòng cuối giúp mình, mình đã hết invite nên topic này các bạn nên tập trung vào app, cứ từ từ ai cũng có thôi!
Thới invite em với. Em đa tạ. Huongchelsea21@gmail.com

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
hôm bữa có nghe app này, đã pm cho google mà chưa thấy nó mời mình xài thử, hix, nhìn giao diện có vẻ đẹp hơn app Gmail. ko biết khắc phục được tình tra5ng load mail chậm như trên app gmail cho iOs không??? ai dùng rồi cho mình xin ý kiến với.
@lamquoctien Uả chứ bài mình viết ra là cái bạn đang hỏi đó bạn
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
Bác đã nghe qua 2 chữ Pushmail và BIS chưa , đó mới đích thực là vua
@thamlenhu :eek:
@thamlenhu Pushmail và BIS là 3 chữ.
@Airblade14 Kaka. Hay đó bác Nam Air

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
ntson
TÍCH CỰC
9 năm
@Blaze1st Bạn test có push hay không bằng cách dùng tài khoản email khác tự gửi cho mình sẽ biết.
Nếu sau 2s từ khi bạn nhấn nút send mà trên app mail có thông báo mail mới thì chuẩn luôn.
Còn chờ 20s hay 30s hoặc lâu hơn, thì bạn cần xem lại pushmail và pullmail.

Mình đang dùng bb10, việc nhận mail của mình cho dù dùng mạng EDGE vẫn ngon lành, cho dù đứt cáp biển đông.
dạo này các hãng chơi thử dùng qua mời ko hà.
mondaykid
ĐẠI BÀNG
9 năm
invited qua giờ vẫn chưa có động tĩnh gì.haizz
mail cho google từ hôm qua, thấy nó rep là chúng tôi sẽ mời bạn sớm thôi 😁
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
9 năm
có ai giúp em gửi invite ko ah ? e gửi cho google mà ko thấy hồi âm.. xui quá

mail e là iken.1340@gmail.com

cám ơn ACE tinh tế nhiều
bác nào có thể giúp cho mình xin 1 invitation không? mail của minh cung là nick này luôn. thanks all.
@trungquanbds29 Mình nhắc lại lần nữa, mình đã invite hết bạn bè mình, nên đừng ai inbox xin nữa 😔. Các bạn hãy thử vận may với inbox@google.com điiiiii
Gửi email đến Google viết thế nào bây giờ bác MOD ???
@vuzap Hic chỉ cần bấm liên kết invite thôi. CHờ 1 lát nhận ngay 1 cái meo-mốc-meo. Đùng vội mừng chỉ là nó xác nhận đã nhận được thue yêu cầu của bạn và kêu bạn cứ chờ đợi. Tui chờ hic hic đã 2 ngày rồi. Tôi có trên chục cái email của công việc. Thấy cái này quá hay nên thèm quá.
Inbox có cho tuỳ chọn nhạc chuông âm báo không mọi người? Chứ như Gmail thì chán chỉ có duy nhất 1 âm báo mà k cho tuỳ chọn.
H4TLove
TÍCH CỰC
9 năm
Ai có gửi lời mời cho mình với nhé.
vinhnguyen.1104@gmail.com
E vẫn đang dùng mail mặc đinhj của IOS 😁

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Ai còn invite thì cho mình 1 cái nhé 😁

pqdhung@gmail.com

Thanks
ostar
TÍCH CỰC
9 năm
Hehe.. tình hình căng nhỉ? Đang muốn tải về xài thử thế nào để thay thế luôn cái Gmail trên iOs thì lại phải đợi. Thế có khác gì đang đói mà phải ngồi ngắm đĩa xôi trong tủ kính đâu? Bạn nào mời được mình xài cái này thì giúp hộ nhé.
Tks. 😁
chuoic
TÍCH CỰC
9 năm
Mình dùng CloudMagic để check mail trên IOS rất nhanh và nhẹ 😃
mong bạn mời để cùng được trải nghiệm ạ
nguyen.anh.kha.89@gmail.com
cảm ơn bạn nhiều!
Mình đã gửi 1 email đến GG, ngay lập tức các ngài đã phản hồi ngay:

"Thanks for requesting an invite. We'll send you one as soon as possible.

Your friends at Gmail".

Không biết thế nào.
lucker88
TÍCH CỰC
9 năm
@vuzap Cứ ngồi chờ bạn hiền nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095