[Infographic] 10 sự thật thú vị về Tesla Motors - Công ty chuyên sản xuất ôtô điện

BaroTo
16/7/2015 3:34Phản hồi: 59
[Infographic] 10 sự thật thú vị về Tesla Motors - Công ty chuyên sản xuất ôtô điện
Với sự hạn chế và những vấn đề liên quan đến môi trường của các động cơ xăng dầu, xe điện đang từng bước trở thành một kẻ thay thế hoàn hảo trong lĩnh vực phương tiện vận chuyển. Đi đầu trong lĩnh vực này là một công ty gắn liền với tên một nhà phát minh vĩ đại: Tesla.

Infographic sau giới thiệu đến bạn 10 sự thật thú vị về công ty Tesla gồm những đầu tàu tài ba của công ty, kế hoạch phát triển hay những tiềm năng mà kẻ thay thế đầy triển vọng này sở hữu. Có thể bạn là tín đồ của những tiếng gầm rú, tốc độ xé gió của động cơ xăng dầu mạnh mẽ, nhưng phải thừa nhận, công nghệ mà Tesla sở hữu chính là chìa khóa của cuộc cách mạng phương tiện mà loài người phải hướng đến.

[Infographic] tesla.jpg

Nguồn: visualcapitalist
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pigeon92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Công ty đại chúng lâu đời nhất là sao nhỉ, giờ mới nghe tên.
Hy vọng sau này sẽ mở ra nhiều giải pháp năng lượng xanh :3
@nnq_mm Thời đại trước có J.P.Morgan là huyền thoại, Còn bây giờ người ta trông chờ vào Musk. 😁
Mà phải công nhận rằng khi tìm hiểu về những nhân vật này mới thấy được nước mình tụt hậu nhiều thế nào, và nước Mỹ phát triển khủng khiếp.
Không biết bao giờ các ông ở trên mới chịu học hỏi nước ngoài mà phát triển, toàn tham quan đục khoet, cùng dìm nhau chết @_@
Jatu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nnq_mm Tóm tắt một hồi cuối cùng toàn nói ba cái linh tinh.
Tóm lại là thế này, trong infographic không nói rõ nên nhiều người hiểu nhầm, nói rõ ra là thế này: Tesla Motors là công ty đại chúng lâu đời thứ 2 ở Mỹ trong lĩnh vực sản xuất ô tô.
@lamgiaukhovl Có lẽ bạn chưa hiểu ý, mình nói là thành lập, không nói là sáng lập, vì tiền thân của cty cho đến lúc thành lập là khác nhau, mình sẽ nói rõ hơn theo những điều mình biết. Chứ ko chỉ là 1 cái tên. Và vì để trả lời cho bạn Pigeon92 về phần "công ty đại chúng" nên đương nhiên mình nó về Morgan nhiều hơn rồi. Chính bạn cũng không xem hết cái mình đã nhắc đến: morgan và Edison

Morgan đã đầu tư cho Edison số tiền lớn để thành lập cty ánh sáng điện Edison. Mặc dù trước đó Edison đã có công ty riêng về những phát minh khác (máy điện tín, máy hát đĩa....). Còn ưestinghouse đầu tư cho tesla. Hai bên cạnh tranh nhau khốc liệt. Vì yếu điểm công nghệ, điện lực Edison đã thua nhiều Hđong quan trọng trong đó có thuỷ điện lớn nhất thời bấy giờ: thác Niagara. Chỉ cần 1 thuỷ điện là đáp ứng 1/2 nhu cầu nước mỹ

Cty Edison ngày càng thất thế về thị trường. Edison thì không từ bỏ điện DC đã theo đuổi. Westinghouse thì gặp khó khăn nhà đầu tư do không sở hữu sáng chế của tesla. Sau đó tesla đã cho không westinghouse electric bằng sáng chế của mình. Dựa vào yếu điểm đó và tièm lực tài chính. Morgan đã ép westnghouse nhượng lại sáng chế tesla với giá rẻ. Morgan mua lại toàn bộ cổ phần Edison và thành lập điện lực tổng hợp. General Electric ngày nay. Bao gồm nhiều hoạt động về điện cả AC và DC. Cái tên GE ý nghĩa từ đây

Bonus thêm cho bạn: do cạnnh tranh nhau. Tesla đã biểu diễn chứng minh điện AC an toàn bằng thí nghiệm phóng điện từ 2 quả cầu vào bàn tay rất nổi tiếng. Còn edison chứng minh AC không an toàn bằng cách...giết người và động vật: Edison phát minh ra ghế điện. Cty ánh sáng điện Edison bị tẩy chay vì việc này cộng với sự yếu kém của DC nên đã ko cạnh tranh đc với AC

Những thông tin mình đề cập từ nhiều nguồn, cũng đã lâu từ thời làm luận văn hơn chục năm rồi. Elihu Thơmson thì mình ko có nhiều thông tin. Nếu bạn có thông tin nào mới và khả dĩ hơn. Mình rất vui được tham khảo. Thân
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@nnq_mm Bác học điện hay kinh tế mà ngâm sâu ghê quá vậy...:eek:
Về VIỆT NAM mình sẽ mua 1 em để đưa con đi học
Hypercars
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenquanglinhsptn có 1 mẫu S rồi đó , mua cho con đi học đi 😁
kellykent
TÍCH CỰC
9 năm
Các mẫu xe điện hiện nay chưa phổ biến, hạn chế về công nghệ, mặc dù rất nhiều ý tưởng lí do cũng một phần do các đại gia dầu mỏ, khí đốt gây khó khăn, cản trở phát triển.
sự thật 11: ngày đến gần với Apple kô còn xa 😁 :D
dual1
CAO CẤP
9 năm
@choigiky rất xa thì có, vì nhìn vào sự thật thứ 10 sẽ biết rằng Tesla có 2 lần khủng hoảng trong đời và phép thần kì đã cứu sống họ ở cả 2 lần đó, 1 trong 2 lần đó Musk tưởng nhắm mắt đưa chân (1 phần bị ép) bán Tesla đi đó.
Đáng lẽ sự thật 11 nên là: Elon Musk, nhà xử lí khủng hoảng đã đáp xuống Tesla.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Kết nhất phần cuối...cổ phiếu dao động nhất...:rolleyes:

Nói chung hướng đi của Elon Musk, cụ thể là Tesla là cực kì táo bạo đầy tham vọng và quá nhanh để xây dựng tương lai tốt hơn trên quy mô toàn cầu...😕

cảm ơn chủ thớt mang đến cho anh em nhiều kiến thức mới về thần tượng của hầu hết tinhter😁
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Ôtô điện thì có Tesla, điện thoại thì có Apple.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Stuart Apple có Steve Job, Tesla có Elon Musk.
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@sony x1 Ộp à.
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@Stuart Tiếng con gì vậy nhỉ???
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
@sony x1 Tiếng Hàn xẻng đó,
Cho đến nay mình vẫn thích tesla nhất trong mảng xe điện !!
HuluHala
TÍCH CỰC
9 năm
Hê hê 😃
Bao h mới đc 1 em xe điện che mưa che nắng đây 😃
việt nam thì đừng mơ về xe điện, đang chạy gặp mưa ngập nước, xác định :p
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@TrangThyTran đấy chính là điểm mạnh của xe điện so với động cơ đốt đấy bác ợ...😁
chỉ cần trang bị chống nước cơ bản là có thể vi vu trên các con kênh giữa thành phố rồi:p
.Milano
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TrangThyTran Não ngắn thế bạn. Xe điện sẽ xử lý vụ ngập nước tốt hơn vì động cơ ko cần hút khí. mà đã ngập nước thì xe dùng động cơ đốt trong có chạy được ko?
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
thực sự xe đắt đỏ, và không phổ biến.
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
Hãng vẫn đi theo xu hướng siêu xe hơn là xe điện phổ thông.
@thuyfoet Tesla ko phải là siêu xe nhé. Xe sang thì đúng, còn siêu xe thì ko phải.
thích cái fact thứ 9: chỉ có 6 bộ phận cần thay thế định kỳ là 4 bánh xe và 2 cần gạt nước 😁
@stupid.int Cường địêu hóa thui bạn ạ, làm gì tin 100% đc mấy cái Infographic này đc? Trên xe còn rất nhiều thứ cấu kịên thành, ko có chuỵên đó đâu bạn
@duc_binh_forever Đúng là để quảng cáo thôi. Nhưng ý người ta: thay định kỳ là đến thời kỳ định trước thì phải thay, còn mấy bộ phận khác: đến khi hỏng thì mới thay ^_^
@duc_binh_forever theo mình cũng co thể đúng thay định kì nó khác với bị hư mới thay
@duc_binh_forever Bác có hiểu thay thế định kỳ là gì ko vậy???
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duc_binh_forever thế có hãng xe nào dám bảo hành 8 năm mà không giới hạn km không?
Vanous_trung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang du hoc tại mỹ,đã tận mắt nhìn con xe này roi,k còn gì để bàn từ thiết kế bên ngoài đến nội thất bên trong, rất đep vs hiện đại, giá cung rất dep giao động từ 60-70k (đó là theo giá mỹ). Về việt nam thi k bk giá bao nhiêu : ))
Thích mẫu xe này lắm. Mong nó sẽ phổ biến hơn để bảo vệ môi trường
Các mẫu xe điện của Tesla phải nói là rất đẹp, một vẻ đẹp hiện đại và khoẻ khoắn. Chỉ cần khắc phục được công nghệ về pin và thời gian sạc là có thể đi gần đến việc thay thế xe truyền thống sử dụng động cơ nhiệt
Ôi giá điện VN.
dieptoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy tesla upgrade rất lâu trong Clash of clans!
anhhoang02
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn sang bên Cam có con 5000 $.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019