[Infographic] Các loại phích và ổ cắm điện trên thế giới

BaroTo
31/7/2015 13:33Phản hồi: 133
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

N.E.M
CAO CẤP
9 năm
cọc tiếp địa thì công nhận là an toàn thật nhưng nếu có 1 thiết bị nào đó bị chạm vỏ thì sẽ bị hao điện vô ích, có cái lợi cũng có cái hại
Nhà em toàn xài cái tròn 2 chân
việt nam đều sài 5a và đa phần là 10A chả có ai sài 2,5 đâu. Nên tìm hiểu lại
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
đang ở Úc, đi đâu cũng thấy loại H từ nhà xây cách đây 20 năm đến biệt thự mới xây, trong bài ghi là I, một số bạn comment cũng thấy ko chuẩn, nên thôi, không tin cái ìnograph này
@mrford105 Thật sự rất nghi ngờ......:rolleyes:... chém gió quá đà chăng??:rolleyes:
http://www.worldstandards.eu/electricity/plugs-and-sockets/
mrford105
TÍCH CỰC
9 năm
@finalmagic sorry, đúng là type H nhìn hình bạn gửi rõ hơn trong infograh cứ thấy giống giống, Úc dùng type I, nhưng chấu female có hình tròn lõm xuống để an toàn chứ ko như hình, mình có thời gian đi phụ cho thợ xây nhà nên biết hình dáng nó, ko phải tự nhiên mà phích cắm hình tròn trong tỏng ổ cắm hình lạc quẻ thế này
http://www.worldstandards.eu/WordPress/wp-content/uploads/electricity-tiles-type-I-200-px.jpg
@mrford105 Nhầm nhé. :rolleyes::rolleyes:
http://www.bunnings.com.au/search/products?q=Power outlet&facets=CategoryIdPath=2a021706-07d5-4648-bf26-2ea8fea049df > b0611b78-f1ce-4962-9acb-d6e997d318ef

Đầu đực không phải lúc nào cũng là dạng tròn.
Xác nhận ở Bắc Mỹ đúng còn nơi khác em chịu, nhưng B thường thấy hơn A.
hungle4699
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay
thông tin hay
letung4699
ĐẠI BÀNG
9 năm
hay quá
Hiện nay theo quy định mới của IEC, toàn bộ công tắc và ổ cắm theo tiêu chuẩn này phải từ 16A trở lên.

Tất cả các dự án tại Hiện nay đều dùng ổ cắm loại 3 chấu ( có nối đất). Loịa 2 chấu chỉ còn dùng cho nhà đơn lẻ tự mua hay tưh thiết kế hệ thống điện.

Ngoài ra chống giật cũng là tiêu chuẩn bắt buộc trong tất cả các thiết kế căn hộ.

Vậy các bác soi nếu ct hay oc mà 10, 12, 15A mà lại theo tiêu chuẩn iec này nọ là vứt ( hàng giả).
NháyLoneLy
ĐẠI BÀNG
9 năm
e sống ở đất nước Thiên Đường từ ngày má e sinh e re tới bây h cũng đã ¹/5 thế kỉ và e xin chắc chắn vs các bác 1 điều rằng Thiên Đường nơi e sống chả có cái chuẩn ổ cắm phích cắm vẹo j cả
@NháyLoneLy chú chắc sài toàn đồ xách tay nên chả biết gì rồi bảo Vn ko có chuẩn gì.
99% các lại ổ và phích bán ra được sản xuất ở Vn là C và G như trong bài viết là chuẩn. Ko biết ráng tìm hiểu đừng phát ngôn ra vẻ nữa.
Mình ghét làm việc trong cơ quan nhà nước. Nếu sau này cháu chắt mình có ham làm thì mình sẽ nói nó leo lên vị trí thật cao để tiếng nói nó là mệnh lệnh cho mấy ông già trên cao nghe theo, tiếp đó nói nó ban hành luật cấm buôn bán và sd ổ cắm 2 chân. Bắt buộc ổ cắm lưu hành ở vn phải là 3 chân và điện gia dụng phải có mass.
jkhanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hồi nhỏ cứ thấy cái phích lạ lại sợ không giám cắm. Đến khi đi làm, thấy mấy cái ổ 3 pha cũng loay hoay mấy phút
Mình thấy chỉ có loại ổ cắm 1 lổ là xài bền nhất
Em dùng ổ cắm có 1 lỗ. 2-3 ngày e mới cắm 1 lần mà xài mấy năm nay chả thấy hỏng. Có bác nào như em ko 😁
ntvan
TÍCH CỰC
9 năm
@Lavie est Belle Chắc là "điện" chạy ngược từ phích vào "ổ" chứ gì, "thiết bị" của bạn bị yếu hay sao mà 2-3 ngày mới cắm 1 lần thế :p
@ntvan Em đi công tác nên mệt mỏi. Thế cho nó bền. Cắm lắm tổ hỏng phích toét ổ chứ dc gì đâu 😁
@Lavie est Belle Khg tin ...cho mình thử mới tin......;);)
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
Ổ nào mà chỉ có 1 phích cắm duy nhất là ổ "xịn" nhất
tamock
TÍCH CỰC
9 năm
Việt Nam J đúng rồi, tiêu chuẩn quốc gia bắt chước Liên Xô cũ và châu Âu mà. Tuy nhiên lưới điện hạ áp chỉ có 4 dây, thiếu dây nối đất nên ko cần chấu tiếp xúc thứ 3.

Ngoài ra đồ điện Việt Nam nhập tán loạn ko cần tiêu chuẩn, đặc biệt từ TQ, nơi có phích cắm chân dẹt, nên mới sinh ra tình trạng ổ cắm trong nhà đa năng, và vẫn thiếu chấu tiếp xúc thứ 3.
nhawe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Type I : hình mặt cười - Loại này dùng ở ÚcNew Zealand.
Bạn nào chuẩn bị đi du học, du lịch ở 2 nước này thì nhớ mua cục chuyển đổi đi theo nhé.
Sang tới nơi mua vừa mắc vừa khó tìm (trừ khi có thổ địa dẫn đường)

Thích nhất loại G
theo thống kê "ko có cơ sở" thì tây - ta đến VN là sướng nhất, nhà nhà, người người dùng ổ đa năng nên phích nào cũng cắm vào được hết! 😁 :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019