Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[INFOGRAPHIC] Cuộc cách mạng của Nokia từ 1984

Didu
17/9/2012 3:51Phản hồi: 296
[INFOGRAPHIC] Cuộc cách mạng của Nokia từ 1984

Trong chiều dài lịch sử của thị trường điện thoại di động, Nokia là một cái tên lớn và từng là một thế lực rất hùng mạnh kể từ khi điện thoại còn là một "cục gạch" theo đúng nghĩa đen của nó. Năm 1984, Nokia có chiếc điện thoại nặng 5kg và dù là điện thoại di động nhưng theo mô tả thì nó chỉ là thiết bị có thể được mang theo người hơn là một thiết bị cầm tay. Sau đó, Nokia trở nên nổi tiếng với nền tảng Symbian và rồi hụt hơi cũng vì triết lý bảo thủ: theo Symbian tới cùng. Hai năm trở lại đây, Nokia đã quay lại thị trường smartphone với dòng Lumia chạy Windows Phone rất thành công và cả công nghệ PureView nữa. Infographic bên dưới sẽ điểm lại những nét nổi bật trong quá trình phát triển của Nokia từ năm 1984 tới... tương lai.

Nguồn: Mashable
296 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lumia 920 chưa có trong này rồi tác giả ơi. Đó mới là cuộc cách mạng lơn nhất, sống còn.
Higher
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phanmemseo.vn Có cái tên Lumina làm đại diện là được rồi,
Nokia! ôi thần tượng thời sinh viên
"Ước gì cho đến ngày xưa"
@phanmemseo.vn WP 8 đó bạn
@phanmemseo.vn 920 ko phải là điểm nhấn công nghệ của NÓKÌA năm 2012 đâu bạn
Phải là 808..
em là fan ruột của nokia và em có niềm tin nokia sẽ sớm lấy lại vị trí số 1 của chính mình. 😁

e thấy thiếu giai đoạn ra đời dòng N-seri N92 N91
N95, thực sự đó mới nổi bật vs dòg truyền thông
đa phương tiện. tiếp là E-seri vs E61 e61i và e62,
sau là E90 vs E71 đánh dấu sự đẳng cấp của dòng
này.
@haigt11392 Like :D
@haigt11392 Hơi khó, cần phấn đấu nhiều.
@allforyou1579 Em ruột với con 110i Express Music từ lâu lắm rồi =))
nokia lấy a microsort rồi.. còn đâu...
Trong đám trên kg có nokia 8250, 8310 và E71 là dt mà mình thích nhất.
maleradar
ĐẠI BÀNG
12 năm
Công nghệ luôn phát triển qua từng thời đại. Vote cho nokia vì chất lượng luôn đứng đầu
lionking.19
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dùng hàng nokia vẫn có một thứ gì đó mà khó bỏ được, Vừa bỏ ra hơn 5chai tậu siêu phẩm năm 2009 nokia n900. Ko hối hận mặc dù có thể mua được một em 2 nhân
@lionking.19 - me too...
- Nhưng mình chỉ bỏ ra 3.5tr thôi...có những ánh mắt nhìn mình với vẻ chê bai lạc hậu. Mặc kệ.còn có người nói với mình : " thời đại an đờ roi 4.xx vs IPxx rồi mà còn dùng cục gạch này nữa ah" biểu môi. muốn chọi cục gạch này vào mặt thằng đó gê...
lionking.19
ĐẠI BÀNG
12 năm
@truong_giang1691 hee. ip 4 xach dep cho em no. ko tin thi cu len mang ma tim. champion smartphone 2010 gi do. con ko tin cua thi cu phang thang luon. ko hu dc dau nhi. chi co u dau sung mat thui
e thấy thiếu giai đoạn ra đời dòng N-seri N92 N91 N95, thực sự đó mới nổi bật vs dòg truyền thông đa phương tiện. tiếp là E-seri vs E61 e61i và e62, sau là E90 vs E71 đánh dấu sự đẳng cấp của dòng này.
vodanh_tk
TÍCH CỰC
12 năm
Luôn có 1 em Nô dùng sim chính trong túi 😃
đó là những mốc son đáng nhớ. No luôn đi đầu trong thiết bị di động, các hãng khác cũng chỉ đi theo và cải tiến có thể cho ra sảm phẩm tốt hơn No, người đi đầu thường bất lợi ở điểm này mà. Apple cũng vậy. Bởi thế mà nói xét về mức độ sáng tạo thì No là hãng đưa ra nhiều sáng tạo nhất, đưa ra những thứ chưa ai nghĩ ra. Tiếp theo đến Apple, các hãng khác chỉ ăn theo thôi
inhainha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thiếu 2 chú 8250 và 3310 huyền thoại. 2 chú này hiện tại vẫn còn 1 bộ phận đang xài
KD-Wang
TÍCH CỰC
12 năm
Tiếc là Lumia 920 tung ra thị trường hơi muộn nên ít đất để chơi với IP5 hơn rồi. Công bằng mà nói Nokia vs Apple luôn cho ra những sản phẩm rất chất, dùng rồi khó mà quên được.
Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
Qua nhiều thời kì, độ bền của No vẫn là số 1
NÓKÌA sẽ trở lại...
Cả Blackberry nữa..
Nhìn trò rắn săn mồi lại nhớ 8210 một thời!...
tuantran203
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boss027 rắn săn mồi giờ vẫn hot mà
Có ai dùng WP rồi thì cho xin ít ý kiến, cảm nhận chi tiết chút nhé. Vì cũng đang tính chuyện con L920. Thanks nhìu nhé.
@Dollarssssss L920 là Wp8 mà bạn,còn hay hơn wp7 nữa 😁
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Dollarssssss đã ai đc dùng wp8 đâu mà cho ý kiến!
wp7 thì mình cũng dùng qua 1 năm. tổng thể good, mượt đừng hỏi. kết nhất kai bàn phím mặc dù ko gõ đc TV
@Dollarssssss wp rat tuyet. mua lu920 la lua chon dung dan
@Dollarssssss Bạn tìm review đi, không thiếu đâu.
hi vong cho Nokia có thể phát triển trở lại như xưa
kết thúc cách mạng là lúc Nokia đi xuống.
minh95pt
TÍCH CỰC
11 năm
@cavoiu =)) đang đi lên đấy
sao ko thấy nhắc đến mấy dòng E nhỉ ! Em thấy cái đó là 1 thời hoàng kim của gia đình nhà Nô..........@@@
Không có 1110i nhể 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019