Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Làm thế nào để có một giấc ngủ ngon?

BaroTo
16/6/2015 3:48Phản hồi: 99
[Infographic] Làm thế nào để có một giấc ngủ ngon?
Nói đến tầm quan trọng của giấc ngủ, chắc hẳn chỉ có những sinh viên đang ôn thi đại học hoặc những người đi đang vật lộn với deadline công việc của mình mới thấm thía được. Thế nhưng giấc ngủ chính là thứ mà tất cả chúng ta phải quý trọng mỗi đêm nếu như không muốn mất đi thứ quý giá nhất của chúng ta – sức khỏe.

Giấc ngủ ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe. Bạn có thể sẽ ngạc nhiên khi biết ‘ráng’ 1 hoặc 2 giờ để xem hết một bộ phim, chơi game vào buổi tối có thể ảnh hưởng như thế nào đến sức khỏe. Thế nhưng đó chính là sự thật. Giảm hiệu năng hoạt động, mất trí nhớ, thậm chí là nguyên nhân gây béo phì, tiểu đường v..v… tất cả đều đến từ việc thiếu ngủ.

Nếu bạn cảm thấy ‘na ná’ chính mình thì chúc mừng bạn, bài viết này là dành cho bạn. Infographic sau cho chúng ta biết tầm quan trọng của giấc ngủ cũng như những ‘chiêu’ để đem đến cho bạn một giấc ngủ ngon.

[Infographic] mot giac ngu ngon.jpg

Nguồn: visual.ly
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cần puồn ngủ.
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
😃 mình đêm nào cũng 2h ms ngủ.....người càng ngày càng gầy đi 😔
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoàng__Long giống bạn vế đằng trc, còn vế sau thì ngược lại 😃)
pro409
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng__Long chắc bác quay ác lắm 😃)
Hoàng__Long
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pro409 chỉ bác hiểu em.... 😁
Mình thấy mỗi lần ăn ớt vào là ngủ đã lắm!
855255
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ mong ngủ mà không phải mơ thì là có 1 giấc ngủ tuyệt vời rồi,...
Bossss
ĐẠI BÀNG
7 năm
@855255 Đêm nào ngủ cũng mơ, đêm nào ko mơ là 1 đêm ngủ ngon 😔
insoul
TÍCH CỰC
9 năm
ko làm điều ác, điều xấu sẽ luôn ngủ ngon
@insoul bị người ta làm điều ác và điều xấu cũng khó ngủ ngon
skyline2
TÍCH CỰC
9 năm
mọi thứ đều đồng ý, nhưng khoản tập thể dục trước khi ngủ giúp ngủ ngon hơn cái đó không đúng , gây ra rối loạn đồng hồ sinh lý. Bạn buổi chiều sau ngày làm việc mệt mỏi cơ thể bắt đầu mẹt và muốn nghỉ ngơi bạn lại bắt nó hoạt động và nó sẽ hiểu sai giờ giấc ,tập thể dục tốt nhất là sáng và chiều. đặc biệt là trẻ nhỏ , bạn thử cho bọn trẻ đi bộ ,tập thể dục tầm 6-7h chiều xem ,bảo đảm 1-2h sáng nó mới đi ngủ.
@skyline2 "tập thể dục trước khi ngủ" là xxx đấy. Khổ! người ta đã tránh dùng từ ngữ nhạy cảm đi rồi, phải hiểu chứ 🆒
finnfinns
TÍCH CỰC
9 năm
@skyline2 Mình ko rõ bạn có tập TD ko nhưng cá nhân mình làm càng mệt thì phải phải tập, dù nhẹ đi chảng nữa. Mỗi lần tập xong thấy rất thoải mái. Vì đa phân mọi người mệt trí óc chứ ko phải mệt về cơ bắp. Còn các bạn có công việc đặc thù khác gì thì mình ko biết. Còn trẻ con ư, nhà mình có cháu, tối nào mà chơi đùa chạy mệt thì ngủ rất ngon, liền giấc đến sáng.
@skyline2 nếu tập buổi chiều tầm 6-7h pm sẽ mất ngủ 1-2h sáng mới ngủ à :eek:

Hình ảnh trên ngầm hiểu là TD buổi sáng còn gì , bạn không hiểu sao 🆒
hquangvn
TÍCH CỰC
9 năm
@skyline2 Không đâu, nó vẫn đúng. Tập nhẹ trước khi ngủ sẽ lưu thông khí huyết, ngủ ngon hơn. Tập nặng trước khi ngủ sẽ làm nhiệt độ cơ thể bạn lên quá cao nên sẽ mất ngủ.

Con nít thì thường nó không biết chừng độ gì đâu, nó chạy nhảy khi nào lả người mới thôi nên khuya là vẫn còn tỉnh.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tối nào cũng cay` LOL, éo ngủ được
kamudesu
ĐẠI BÀNG
9 năm
http://afamily.vn/suc-khoe/cach-hit-tho-giup-ban-chim-vao-giac-ngu-sau-60-giay-20150505033135472.chn

Đây cũng là cách hay để đi vào giấc ngủ, tập được thành thạo thì có khi chỉ cần 60s để đi vào giấc ngủ thật.
"Hành sự" tí là buồn ngủ ngay 😃
boyduongo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhanhm11 FA thì hành kiểu gì đây?
clapika
TÍCH CỰC
9 năm
@boyduongo Làm bạn với tay phải 😆
Dùng máy tính bảng đọc truyện trước khi đi ngủ giúp ngủ ngon hơn 😁
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
Sao tập thể dục xong lại ngủ tốt hơn đc nhỉ. Mình nghĩ ngược lại.
@schalke04 chính xác. tập thể dục làm máu lưu thông nên khá tỉnh táo. Hôm nào mình đá bóng hoặc chơi tennis về thấy tỉnh hơn khó ngủ hơn.
schalke04
TÍCH CỰC
9 năm
@cadenlid Hình như nó còn làm tăng hormone gì nữa cơ. Thế mà bác thớt ghi vậy.
ngủ một mình thật khó ngủ, bao giờ mới có người ngủ cùng đây
mình có thói quen nghe nhạc trước khi ngủ, hẹn giờ tắt sau 20 phút và thường thì bao giờ cũng ngủ trước khi nhạc tắt
thế rồi gần đây mình không thể ngủ được nếu thiếu cái tai nghe (mình dùng in ear để cách âm tốt), không cần bật nhạc, nhưng nhất định phải đeo nó. bất kì tiếng ồn nhỏ nào (như tiếng điều hòa chạy, tiếng kim giây đồng hồ treo tường...) cũng khiến mình khó ngủ 😔
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tú art Cách âm dữ quá nếu có lỡ xảy ra sự cố gì thì có mà xác định
16-18 độ. Nhiệt độ này chỉ có đắp chăn mới ngủ được.
knife2512
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm thế nào để ko mơ khi ngủ. Lâu lắm mới được 1 lần ngủ ko mơ cảm giác khỏe mạnh khi thức dậy hơn ngày khác.
dino_su
CAO CẤP
9 năm
cứ lần nào nằm cùng con bồ là mất ngủ. cái đó thì chưa sao giờ.chả nhẽ thay 😁
HoangSong
TÍCH CỰC
9 năm
Uống thuốc ngủ 😁 chắc chắn sẽ ngủ
Sao phải tránh thức uống có cồn? Làm vài lon bia là ngủ ngon luôn.
@vidia.vn chuẩn bác... muốn dể ngủ làm vài lon xong 30s ngủ liền
clapika
TÍCH CỰC
9 năm
@vidia.vn Lúc đó không phải là dễ ngủ hơn đâu, mà do chất cồn trong bia đầu độc thần kinh và làm cho bạn có cảm giác buồn ngủ thôi.
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
16 đến 18 độ chỉ dành cho người quen nơi có mùa đông chứ ở tphcm mà nhiệt đó tối ngủ hơi bị cúm nha 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019