[Infographic] Lịch sử của nén dữ liệu

BaroTo
20/12/2014 7:15Phản hồi: 49
[Infographic] Lịch sử của nén dữ liệu
Trong công nghệ thông tin, Nén dữ liệu (Data compression) là việc chuyển định dạng thông tin sử dụng ít dung lượng hơn cách thể hiện ở dữ liệu gốc. Hiện nay, thuật toán mã hóa này được sử dụng rất phổ biến trong nhiều lĩnh vực trên toàn thế giới. Infographic dưới đây sẽ giới thiệu về lịch sử hình thành cũng như các đặc điểm, tính năng liên quan đến công cụ hữu ích này.

[Infographic] lich su cua nen du lieu.jpg

Nguồn: visual.ly
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lịch sử của nén dữ liệu bắt đầu từ khi có sinh vật chứ nhể? Đặc biệt là con người khi nén mất 30-60 phút tuỳ thể trạng của máy 😁 mất khoảng 9 tháng để giải nén :D
@STr.VN Làm gì có chuyện nén 30 phút thế bác ít cũng phải vài ngày đến tuần :D Đây là người có phải trâu đâu mà đòi mấy nhanh thế :D
conb
TÍCH CỰC
9 năm
@tanhao189 Do dữ liệu thấp bác ợ.
mitommoc
TÍCH CỰC
9 năm
@STr.VN Nhiều máy nén với tốc độ high speed chỉ tầm 2 đến 5' thôi bác ơi.=))) Sau 9 tháng 10 ngày là dữ liệu đc đẩy ra nguyên vẹn.:3 :D
@tanhao189 riêng cái vấn đề này thì do cấu hình yếu nó mới vậy!
cũng có khi do nội dung chán quá....
Anh @BaroTo ơi, em hỏi xíu. Làm thế nào để tạo infographic vậy ạ. Em cảm ơn anh nhiều ạ 😁
p/s: em xin lỗi các thành viên tinhte vì câu hỏi của em không liên quan đến bài viết nhiều lắm.
Ginerbread
TÍCH CỰC
9 năm
@fujimaru takagi Biết dùng PTS
Có óc sáng tạo
Biết nắm bắt thông tin và tóm tắt thông tin ngắn gọn, súc tích nhất có thể.
thinhb1
TÍCH CỰC
9 năm
Đề nghị mod nén cái infographic này lại cho ngắn bớt đi. Chỉ để năm 1838 và 1998 thôi. Rồi mem nào đọc thì tự giải nén ra mà hiểu :p
locdinhcong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nhớ có phần mềm siêu nén, nén hàng trăm mb xuống còn vài mb, vẫn ko hiểu ng ta nén thế nào.
ngthgila
TÍCH CỰC
9 năm
@Hoàng Đức Tân trc e tải nhạc lossless file có 5mb mà idm kéo mất gần 1h, xả nén ra 500mb 😁
@Hoàng Đức Tân cũng tùy theo file có file nén ít, có file nén nhiều. Bạn thử tạo 1 file text và chỉ chứa số 1 (bạn copy nhiều lần cho đến khi nào không copy được nữa đến lúc đó sẽ có file text dung lượng khoảng 256Mb hay 256 Gb gì đấy, bạn nén lại có mấy kb, tỉ lệ nén rất khủng đúng không.
@bookofthing bác nén cho em file up lên host nào đóch o em xem, em cũng chưa hỉu lắm
B_C_M
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Đức Tân Dễ mà.
Bạn cứ tưởng tượng giám đốc bảo bạn chuyển 12345678910111213 đô cho đối tác. Bth thì bạn sẽ nhớ từng chữ số một, rất dễ lẫn. Nhưng bạn nhớ theo kiểu là từ 1 đến 13 thì rất nhanh.
Tương tự, như ví dụ của bạn kia thì trình nén sẽ ghi vào file là 1 tỷ tỷ tỷ chữ số 1. Nội dung đó chắc chỉ mất vài kb.
Tuy nhiên, ko phải file nào cũng dễ thế, nên dẫn tới từng file khi nén sẽ đạt tỷ lệ % khác nhau.
mới nén dữ liệu, bao giờ đến đồ vật nhỉ
deflate dịch thành thu nhỏ (*palm)
thớt dịch cái này chắc cháy server ggtranslate nhỉ
mrd213
CAO CẤP
9 năm
Thấy phục nhất là mấy game tải về có hơn trăm Mb mà giải nén ra chơi chạy gần tiếng đồng hồ, dung lượng tăng lên mấy Gb.
duo8
TÍCH CỰC
9 năm
Các bạn hay dùng thuật toán nào? 😁

Mình dùng zip, gzip và PNG.
pokakhoaitay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Eldimio Bác có nói ngược !??
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@pokakhoaitay Ngược gì, những ảnh đơn giản như ảnh chụp màn hình, minh hoạ hay infographic thì dùng png, còn nếu là một hình phong cảnh phức tạp, nhoè nhoẹt thì cậu thử để png xem, nặng như bitmap luôn.
B_C_M
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pokakhoaitay ko ngược đâu bác.
Ảnh càng loè loẹt hoa lá thì ảnh JPEG càng nét.
Còn ví dụ bác vào paint vẽ 1 vòng tròn màu đen xong lưu JPEG thì sẽ dễ bị rạn, nhiễu. Lúc này thì nên dùng BMP, PNG j đó.
@B_C_M jpg là kiểu lưu ảnh không bảo toàn dữ liệu. nó cắt bớt dữ liệu bằng cách đánh lừa thị giác.
giống như khi bạn vẽ graffiti bằng bình sơn. nhìn xa trông có vẻ là đẹp nhưng khi nhìn gần thì hạt sơn nhoe nhoét ra các vùng xung quanh.

còn bmp với png thì ảnh có gì nó lưu đấy.

trông jpg có vẻ nhẹ hơn png với bmp ở cùng độ phân giải nhưng chỉ có giá trị ở khoản lưu trữ
còn khi đọc lên RAM thì thằng nào cũng nặng như nhau cả.
7zip và KGB ARCHIVE, đặt biệt là KGB nén mạnh giải nén mất cả ngày 😁
lainhatduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trích cmt voz 😁
mình nén đứa bé chỉ có 55 µm mà vợ mình giải nén ra đứa bé dài gần 50cm.
mỗi tội vợ mình giải nén hơi lâu, mất gần 10 tháng
@lainhatduy của thớt à.cho em mượn giải nén với.:D
@lainhatduy Còn mình biết mỗi nén...còn ai thích giải nén không thích thì thôi 😁
clover168
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tìm Em Trong Vô Vọng ba má sinh ra nó có 1 cái mà thím đòi mượn thì lấy gì ... ? mà xài chy 2 cái ???:D
hanshooting
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nén cả triệu "file" trong vài phút.
Giải nén mất hơn 9 tháng.
Gọi là thuật toán gì các bác nhỉ...
caube93nb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hanshooting Rút không kịp 😃
xm8sight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caube93nb Thuật toán Rkk định dạng file khi nén là *tt 😁
@caube93nb Mình tưởng là thuật toán sts( suất t sớm) với định dạng *.tt chứ nhỉ
caube93nb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lehoang94 Chắc bác đang áp dungj thuật toán đó để nén *.tt vào ổ mềm 3.5 inch
KBG thánh nén ^^
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Ngày xưa mình trình bày trí tuệ nhân tạo & mối đe doạ của nó, các thầy Bách khoa cho rằng mình đang làm quá lên!
Bây giờ bỏ ngành rồi cũng rất vui khi tinhte co những bài như thế này!
Cảm ơn tinh tế!
hoatongoc
TÍCH CỰC
9 năm
Nói chung thì cái infographic này chỉ có những ai hiểu kha khá về máy tính thì mới theo dõi nổi, còn bình thường thì các bạn hiểu nổi 50% trong số kiến thức của infographic này cũng là may rồi. Đa số quen thuộc với các bạn là từ năm 1980 trở đi, còn trở về trước ít ai hiểu.
Leo2610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dịch là cây xác xuất k phù hợp. Nén huffman sử dụng cây Huffman để chuyển từng kí tự gốc sang mã nén. Xác suất ở đây có ngnĩa là tần số xuất hiện của ký tự trong tập tin
Đọc mà cứ cách 1 đoạn ngắn lại có 1, 2 từ CAPSLOCK lên khó chịu quá 😃
overallstars
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có 2 thứ vô hạn: Vũ trụ và bản dùng thử winrar 😁
Thằng KGWinzar nén mấy GB xuống còn mấy chục mb ghê vl mấy thằng Nga này, giải nén cũng bt thôi ko có gì cả
KGB detected 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019