[Infographic] Lịch sử của những món ăn được yêu thích

BaroTo
26/8/2014 3:36Phản hồi: 36
[Infographic] Lịch sử của những món ăn được yêu thích
header-lich su cua nhung mon an duoc ua thich.jpg

Sự phát triển của kinh tế, xã hội và khoa học kỹ thuật trên thế giới khiến toàn cầu hóa ngày càng diễn ra một cách mạnh mẽ. Ngày nay, chúng ta có thể tiêu dùng những hàng hóa, dịch vụ của hầu hết mọi nơi trên thế giới. Chắc hẳn nhiều món ăn bạn mê mẩn xuất phát từ những nước khác.

Tuy nhiên, bạn đã biết được rõ nguồn gốc món ăn mà bạn yêu thích? Trong quá trình đi qua nhiều nước, các món ăn đã được thay đổi và phát triển như ngày nay. Tìm hiểu lịch sử những món ăn yêu thích trong infographic dưới đây.

[Submit] lich su cua nhung mon an ua thich.jpg

Nguồn: Visual.ly
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4 món chưa được ăn
cuong.pm
TÍCH CỰC
10 năm
Lịch sử thịt chó là kể từ khi người Việt phát minh ra mắm tôm...😁
Mình chỉ thích mút " sò lông " :oops:
@trungakira vãi cả mút =))
romumongte
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ai giải thích giúp món socola có từ 2000 năm sau công nguyên là như thế nào vậy. =))
@romumongte Chắc do lỗi in ấn, S thay vì T 😁
@romumongte type nhầm ý bạn
Trong số những món ăn này, mình thích nhất là kem, nhì là sushi thôi, hambủger thì tạm được, còn lại thì không thích ;). Nói đến món ăn riêng biệt thì mình không biết thực ra món nào là nhất thế giới, chứ nói về ẩm thực nói chung thì với mình không đâu có thể vượt mặt Việt Nam kể cả về số lượng lẫn chất lượng :p.
lòng lợn tiết canh 😆
Phở, bánh xèo, mì quảng, bún bò huế, bánh canh, bánh đúc, bánh nậm, bánh bèo, bánh cuốn, bánh bột lọc, bánh gai, bánh ú, bánh dày (giày), bánh chưng, bánh tét, bánh pía, bánh nướng( bánh trung thu) v.v..

dư sức cân lại với những món trên
Made in Vietnam
@bacsidien94 Những thông tin của bài này có đầy trên mạng. Trong khi ẩm thực nước mình hay biết bao nhiêu thì không thấy nói đến.
@tuyenthu13 chuẩn luôn ấy chứ...
bác xem thử đi.. món mì quảng ở nước mình và món mì ramen ở Nhật có nguồn gốc xuất xứ gần như nhau. Nghĩa là đều lấy nguồn từ các thức ăn còn thừa, mà thêm thắt pha trộn thành món mì ấy.
Nhưng con người và đất nước họ quảng bá đến nỗi nó trở thành thương hiệu luôn.
Trong khi chữ Ramen chỉ có nghĩa là "mì" .. đấy chẳng có cái tên luôn.
@bacsidien94 Chưa có bánh đậu xanh made in hải dương 😁
bò bía, bì cuốn, bò bía ngọt, bánh tầm bì, bánh hỏi, bún thịt nướng. v.v.v.v
Sôcôla -> Trung Mỹ -> 2000 năm SCN. Sau hay trước đây ta???
lịch sử mắm tôm được hình thành cùng với thịt chó đã trở thành 1 món ăn bất hủ!😁
traiyeu9999
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Moto 360 Và nạn ăn cắp chó Việt Nam mình đả lên báo Nhật Bản và sắp nổi tiếng thế giới.
nhattanla
TÍCH CỰC
10 năm
Cơm cháy được làm đầu tiên ở Ninh Bình,,, Vì dân nghèo quá nên đến cái phần cơm ở đáy nồi cũng tiết kiệm ( đem phơi khô, đến khi xào nấu món gì còn thừa mỡ thì mang cơm cháy phơi khô vào rán lun) 😁
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhattanla Giờ em toàn đi săn cơm cháy nềnh !
Thịt chó có lẽ là món kì lạ và gây tranh cãi nhất
Bởi ko con vật nào thân thiết , trung thành với con ng như loài chó.
Chúng ta có thể đánh nhau, thậm chí có thể giết ng nếu ng đó động đến con chó của mình
Nhưng chúng ta cũng sẵn sàng ném đá, cầm gậy xua đuổi và ăn thịt chó chỉ vì đó ko phải là chó của mình
Mình cũng yêu chó lắm, rất yêu là khác, nh thịt chó cũng quá ngon và quyến rũ...hazz, biết làm sao đây
Thôi thì chó nhà mình, cho nhà ng yêu, chó nhà ng quen, yêu được nó thì cứ yêu. Còn thì con nào xui xẻo để bị lên bàn ăn thì mình cũng ko từ chối được
Đâu cũng thấy thịt chó
Sao mấy bác thích ăn thịt đồng bọn quá vậy :D
@quanghung1611 mình chưa bao giờ ăn nhưng thấy bố mình ăn rồi nên nói!:D
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quanghung1611 vậy bạn là gì
tamock
TÍCH CỰC
10 năm
Bài viết dạng phổ biến kiến thức, nhưng thông tin không thực sự chuẩn.
sao có nguồn bảo kem là phát minh của người Eskimo. cái này mình được đọc hồi nhỏ trong tuyển tập "Hãy trả lời em tại sao?"
dr.lonely
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao nguồn gốc của kem năm 618 lại ghi là vua Đường - thời nhà Thương nhỉ? Nhà Thương phải TCN chứ.
Việt Nam mình nên cố gắng đưa món "bánh mỳ" ra thế giới :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019