Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[INFOGRAPHIC] Lịch sử kim loại vàng

tungnt1108
7/1/2013 7:39Phản hồi: 127
[INFOGRAPHIC] Lịch sử kim loại vàng

Vàng đã được biết tới và sử dụng bởi các nghệ nhân từ thời Chalcolithic. Các đồ tạo tác bằng vàng ở Balkans xuất hiện từ thiên niên kỷ thứ 4 trước Công Nguyên, như những đồ vật được tìm thấy tại Varna Necropolis. Các vật dụng chế tác bằng vàng như những chiếc mũ vàng và đĩa Nebra xuất hiện ở Trung Âu từ thiên niên kỷ thứ 2 trước Công Nguyên trong thời đồ đồng. Ngoài ra, vàng còn được sử dụng rộng rãi trên khắp thế giới như một phương tiện chuyển đổi tiền tệ, hoặc bằng cách phát hành và công nhận các đồng xu vàng hay các số lượng kim loại khác, hay thông qua các công cụ tiền giấy có thể quy đổi thành vàng bằng cách lập ra bản vị vàng theo đó tổng giá trị tiền được phát hành được đại diện bởi một lượng vàng dự trữ. Hãy cùng tìm hiểu một số thông tin về lịch sử của kim loại vàng trong bài Infographic sau.

Nguồn: VisualCapitalist, Wikipedia
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vàng là vật bất biến với thời gian, tồn tại vĩnh cửu nên người cổ đại rất tôn thờ vàng.
Từ ngàn xưa, ông bà ta đã có câu ca dao

Ai ơi đừng bỏ ruộng hoang,
Bao nhiêu tấc đất tấc vàng bấy nhiêu.

Bây giờ ngẫm lại thật đúng vô cùng !

....
quanbhvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuocthanh234566 Không còn đúng nữa. Bây giờ "đừng bỏ ruộng hoang" tức là "làm ruộng" thì sao giàu được?
Nếu câu đó là đúng thì câu "Phi thương bất phú" thế nào?
Hơn nữa, ở 1 góc cạnh khác, giá đất không còn tăng mãi như xưa nữa mà sắp đến thời đại giá giảm triền miên.
@quanbhvn câu đó cũng đâu có nghĩa là làm ruộng bạn =)) bao nhiêu tất đất tấc vàng bấy nhiêu , có thể hiểu là biết đâu dưới đất có vàng , hoặc bán đất mua vàng =))
nó là thứ kim loại nguy hiểm vô cùng, lợi có hại có mà ko có nó cũng mệt lém nha, ở nhà tớ có vài chục cục loại 1kg nhưng sơn đen thui hết ko còn màu vàng nữa, lâu lâu cắt miếng xài chơi _NỔ
thấy vàng nhớ bác vãi Luyện nhà ta
@kut3_prince_9x Hé hé có trò vui nữa rùi ... HI robot mới thay pin ah, đã bảo chơi pin xịn đi, chơi pin khựa mau hết pin lém
@phaikodo lảm nhảm mỗi 1 câu mà k ai hiểu k biết chán à?
@kut3_prince_9x Đã bảo robot làm thế nào hỉu được tiêng con người, hơn nữa lại là robot khựa mói chít chứ, hé hé.. Chủ yếu để tớ giải trí cho vui thui... Hé hé cố lên robot, có khi theo tớ có chút tiến bộ nào không, nhớ sạc pin nhé
@phaikodo với loại thần kinh này thì k nên hạ thấp mình đôi co vơi nó...thôi té đi anh tha
Vàng không tự sinh ra mà cũng không tự mất đi mà vàng chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác.
Shiranai155
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kenny81_hp Vãi " Định luật bảo toàn vàng" của bác này.

Gửi từ GT-N7100 của tôi
@kenny81_hp Vàng có thể bị mất đi bạn à. Bạn thử bỏ nhẫn vàng vào bồn cầu, rồi xả đi, xem có vào tay ai không nhé. Cứ thử đi rồi báo kết quả nhé!!!
zutumi
ĐẠI BÀNG
11 năm
vàng quá đẹp và hấp dẫn với mọi người trong bất kỳ hoàn cảnh nào >_<
@zutumi Vàng mắt thì sao hở bác
@vietnamandworld thì bị viêm gan mất tiêu rồi. hehe
cái này thì khỏi nói! nó cũng là cái mà nhiều người VN dùng để kinh doanh và điêu đứng vì cái giá của nó!! mà đi cạo tàu con thoi ra cũng đc khá nhiều vàng ấy nhỉ 😁! mình khoái nhất cái khả năng dát mỏng và kéo dãn của vàng 4,5 ounce mà kéo dãn thành sợi tới trạm không gian..! Ju :D
Còn nhớ Năm 1998 mình có đọc 1 bài trên trang báo nhân dân có đăng: các nhà khoa học phát hiện 1 thiên thể bằng vàng hình quả chuối...blahh, và đang đau đầu nghiên cứu xem làm thế nào để đưa về trái đất??? lâu rồi không thấy thông tin gì về vụ này nữa, có bác nào biết dự án này còn hay phá sản rồi ạ? 😁
@autotechno quả chuối đấy bị Ozawa mút riết teo rồi.hơi bậy tí :D
fusaido
ĐẠI BÀNG
11 năm
@autotechno vàng chỉ quý khi nó hiếm thôi. Chứ kéo đc thiên thể này về chắc vàng thành đồ chơi bình dân mất
Hay thật
mình thì chẳng cần đọc đến lịch sử của vàng, mình cũng biết là vàng có màu... vàng.😁
nói vui thôi, bài viết rất bổ ích. nước nào muốn đánh thằng Mỹ chỉ việc đánh thẳng vào 2 nơi lưu trữ vàng của nó thì thằng Mỹ khốn đốn.
hosino
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ncdangson Thế giới này ko ai dám để Mỹ chết đâu, nó ho he cái anh em còn phải cứu nữa là đằng khác, vì ai cũng dùng USD làm dự trữ, nó tiêu thì đống đô thành giấy à

Sent from my HTC Desire HD A9191 using Tinhte.vn
nhathau.vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về bản chất thì "nó" chỉ là kim loại....
@nhathau.vn Nhưng người ta cũng có thể tương nhau vì "nó"
@nhathau.vn căn cứ vào cái j mà bạn tin là như thế vậy 😃
nhathau.vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ngokimphuc Có rất nhiều căn cứ bạn ak ! Vd : chúng ta vẫn chưa thể vào sâu được trong lòng trái đất ,mà tại đó thì vàng rất nhiều ( tương lai rất có thể chúng ta làm được điều này ) hoặc đâu đó ngoài khoản không gian bao la của vũ trụ con người lại lôi về một tiểu hành tinh bằng vàng...rât có thể ( đã từng phát hiện ra cái này....nhưng cái này thì thông tin vẫn còn mật mờ...)
lyhuynh2008
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nhathau.vn TRừ khi có con người tìm thấy một hành tinh vàng thôi. Vàng ko chỉ là thứ kim loại màu vàng và nó có nguyên thỏi để bạn đào đâu, để có một 1 gram vàng con người phải đổ bao nhiêu công sức mồ hôi mới có, chưa kể thiên nhiên đã mất bao nhiêu lâu để hình thành nên nó.
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vâng nó rất quý nhưng mà vẫn chưa quý bằng kim cương... 😁
@tienlagi944 có thứu vật chất quý hơn kim cương đó bro:D:D
biến bụp bụp như thằng jumper vào lấy vàng và thế là xong
boy_aptech2
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngày xưa việt nam cũng có phong trào đào vàng thời kỳ sau giải phóng
hồi trước nghe mẹ mình kể nhà mình cũng nhiều vàng lắm... sợ bị người ta dòm ngó nên để vào 1 cái hũ chôn xuống gốc cây... lâu lắm rồi... nghe giang hồ đồn bi giờ cái cây đó cũng đc trăm năm rồi thì phải.. hôm nào khai quật lên mới đc...
p/s: chém gió cho zui nhe bà con :p
@HCM1995 nhìn thèm vãi
30 ngàn binh sỹ bảo vệ .......... khủng khiếp
Vàng là người tình trong mộng, là bạn tốt khi khó khăn và là bạn xấu khi giàu sang.
@long_xuyen chuẩn ạ
hoamuop
ĐẠI BÀNG
11 năm
bao giờ mới tích cóp đủ 20x20x20m vàng đây????????????
hoamuop
ĐẠI BÀNG
11 năm
vàng quý vậy nên mới có anh Luyện ngày nay. không biết gây án xong anh còn giấu tí nào sau này phòng thân không nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019