[Infographic] Lịch sử phát triển của máy tính bảng

BaroTo
9/1/2015 16:37Phản hồi: 64
[Infographic] Lịch sử phát triển của máy tính bảng
Chỉ thực sự bùng nổ mạnh mẽ từ năm 2010 nhưng khái niệm máy tính bảng (tablet) đã có từ khá lâu và được nhiều công ty theo đuổi như GRiD, Palm, Microsoft, Apple, vv. Những nguyên mẫu đầu tiên trên thế giới xuất hiện vào khoảng đầu thập niên 1960. Thuở sơ khai, máy tính bảng mang hình dáng khá to và sử dụng bút điện tử để nhập dữ liệu. Trải qua hàng chục năm phát triển, các thiết bị đó đã trở nên gọn nhẹ và mỏng hơn rất nhiều. Infographic dưới đây giới thiệu sơ lược về lịch sử hình thành và phát triển của máy tính bảng.

[Infographic] so luoc lich su phat trien cua may tinh bang.jpg

Nguồn: visual.ly
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

n.kien
TÍCH CỰC
9 năm
"2001: A Space Odyssey" là phim sản xuất từ năm 1968, không phải năm 2001
HTC-er
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xét về tablet vẫn thích iPad và Nexus nhất ^^ Dạo gần đây thì Tab S của Samsung cũng làm mình ấn tượng 😁 Dòng lai kiểu Surface thì thích từ đời đầu tiên.
@HTC-er Vậy là bạn cái gì cũng thích rồi còn gì 😆
HTC-er
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lee jin ki Thích một số máy tiêu biểu thôi mà, biết bao nhiêu hãng tablet hả bác. Như Samsung em chỉ thích TabS mấy dòng còn lại có thích đâu
VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
lắm đồ cổ quá
VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
lắm đồ cổ quá
hiephtn
ĐẠI BÀNG
9 năm
niềm mơ ước của một thời của biết bao nhiêu người mà nay có cho thì cũng ko ai muốn dùng. Buồn cười thật, công nghệ phát triển quá nhanh. Một thời mình cứ nghĩ nó là tất cả. Sau này khoảng 20 năm nữa nếu nhình lại những công nghệ của ngày hôm nay ta sẽ nghĩ sao đây.
Ops456789
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hiephtn Con cháu sẽ hỏi: "Ông/bà/bố/mẹ ơi, máy tính bảng là cái gì?"😃😃😃
duy900020004
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thấy MTB càng ngày càng trở thành thiết bị hổ trợ công việc rất tốt. Tương lai mình nghĩ MTB có thể thay thế được laptop nếu được các nhà sản xuất và phát triển đầu tư và phát triển thêm.
ngocb2
TÍCH CỰC
9 năm
@duy900020004 Nó sẽ tốt hơn và hoàn thiện hơn nếu biết tự sửa lỗi chính tả: hổ trợ => hỗ trợ.
@duy900020004 có rồi đó bạn. H laptop màn hình cảm ứng tràn lang. R đang nổi lên máy tính lai xài win 8. Thích xài tablet thì tháo bàn phím ra thích kiểu lap thì gắn vô :v. Có cả mấy con cấu hình khủng tưởng tưởng chơi lol bằng màn hình cảm ứng =))
hoanhieudk
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái định nghĩa máy tính bảng nghe có vẻ không chuẩn lắm, theo mình máy tính bảng trước tiến nó là một cái bảng ( các bác xem cái loại bảng viết chữ có kẻ dòng của học sinh lớp 1 đó ). sau đó nó có các chức năng khăng khác của một chiếc máy tính....
Không biết chỗ các bác thế nào cơ mờ chỗ e cứ MTB thì đc gọi là ipad.Nó giống vs cứ máy nghe nhạc thì đc gọi là ipod.
@cuongptit01 Nói đến máy nghe nhạc ngta chỉ nghĩ tới walkman thôi. ipod chỉ là theo fong trào.
ashimo3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuongptit01 Chỗ của em cũng vậy. Cái nào ra đầu tiên thì thường tạo tiếng vang và trở thành tên gọi chung của sản phẩm. Giống hễ cứ xe máy thì gọi là xe honda đó. 😃
levu136
CAO CẤP
9 năm
Điện thoại thì có nhiều chiếc ngon hơn iPhone có thể mua, chứ máy tính bảng thì chưa thấy cái nào ngon như iPad cả.
tranmhoa112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levu136 Cùng ý với bác ... em ko fan nào với fan nào. Nhưng MTB thì ipad vẫn là lựa chọn hàng đầu, phone thì sao củng đc ngoài iphone =))
@levu136 Dùng thử Surface đi bạn, rất tiện lợi vì có thể biến thành laptop để làm việc, còn iPad thì cần phải cầm thêm cái laptop khác.
MTB bây giờ gần như đã hay thế được tất cả các thiết bị điện tử hỗ trợ công việc cá nhân...20 năm nữa thì có lẽ dân office không cần gì khác ngoài một cái MTB
@anhmmoj bác này là em trai gia cát dự nè,không nói gì xa xôi,chỉ hỏi bác MTB có thực sự thay thế được điện thoại không,không lẽ đi đâu cũng ôm 1 cái máy to tướng,đi chơi, đi với gấu,đi dự tiệc cứ khư khư cầm cái máy nơi tay à,nghe điện thoại ốp nguyên cái máy vô mặt dị hợm không
@Pham dinh tan bác ko đọc kỹ comment của người ta à. Người ta nói là dân office mà. người ta nói mtb thay thế pc, laptop cho dân office, có nói thay thế đt đc đâu
@Pham dinh tan Nếu trong vòng 20 năm nữa bác không thôi dèm pha, bới móc và đay nghiến người khác đi để tập trung hoàn thiện bản thân mà vẫn cứ trẻ trâu kiểu này thì chưa biết ai dị hợm hơn ai đâu ak 😃
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
@anhmmoj Theo mình MTB hay đt không bao giờ vượt qua PC trừ khi có 1 cuộc cách mạng trong phương pháp nhập liệu. MTB hay thậm chí điện thoại sẽ có lúc đạt cấu hình đủ cho công việc, thậm chí như con Zen 2 mới ra (chip Intel 4 nhân, Ram 4Gb) là cấu hình gần bằng mini PC rồi. Trong tương lai sẽ phải hoàn thiện thêm về phần mềm nữa. Nhưng đến giờ PC hay laptop vẫn không thể chết được bởi con người vẫn cần bàn phím và chuột cho công việc.

Theo mình tương lai gần sẽ là những mẫu máy tính lai giữa table và laptop, khi không làm việc thì tháo riêng phần màn hình ra xài như MTB như con Microsoft Surface.
@anhmmoj em xin lỗi bác vì chưa đọc kĩ comment mà nói vậy,riêng phần bác cũng coi lại đi,e chỉ nói là ai đi đâu cũng cầm trên tay thấy dị hợm chứ đâu có ám chỉ gì bác đâu,ngược lại bác nói em dèm pha bới móc trẻ trâu,vậy bác làm thế thì là gì,em bình luận lịch sự,vui vẻ,đã là bình luận thì hoặc có người like, người comment bác bỏ ý kiến đó trên phương diện tôn trọng nhau chứ đâu phải chợ búa đâu mà trả giá qua lại, chửi bới nhau
gautrang14
TÍCH CỰC
9 năm
máy tính bảng chỉ đc biết đến từ khi có ipad. Không thì cũng chẳng ai để ý.
Ngày trước cách đây tầm 4 năm cứ nghĩ MTB là một sự hoang phí tiền bạc vì với tầm tiền đó có thể mua máy tính xài! Giờ mới thấy quan điểm đó quả là sai lầm, chắc vì vậy mà giờ mình đã đến với iPad 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)
@crazysexycool1981 quan điểm đó của bác đối với em vẫn đúng, vì đặc thù ngành nghề em ko MTB ko thể nào thay thế đc 😃 . Tùy ngành nghề thui, chú cũng chẳng liên quan đến quan điểm đâu b :D
(em dân đồ họa 2D + 3D, chấp thằng bảng nào làm đc 😃 )
Có chút lquan đến topic: có bác nào thừa ipad 2 wifi only hoặc nook HD+ pm em nhóe ;)
olbaid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Đức Hưởng mình mới đăng 1 em Nook HD+ new nguyên seal trên nhattao giá tốt đó, bạn tham khảo thử nha.

công nghệ tiến bộ nhanh thật, bây giờ cầm lai thấy ipad 1 vừa dày, vừa nặng, hix.
@olbaid Tiếc ghê, em ở Hà Nội bác ạ :p
@BaroTo klq nhưng em muốn hỏi là bác dùng phần mềm gì để làm được infogarphic như này vậy 😁 vừa ngắn gọn lại trực quan nữa chứ :D
vanphumbile
ĐẠI BÀNG
9 năm
tiến hóa nhanh thật
sao không thấy nói gì đến các máy internet tablet từ Nokia ?
2001: A Space Odyssey là tên 1 bộ phim ("2001: Cuộc phiêu lưu vào không gian" phát hành năm 1968), chứ không phải là "phim phát hành vào năm 2001...", bạn dịch bài nên tìm hiểu kỹ các thông tin khi dịch. Ngay trong timeline ở trên, việc để năm 2001 trong khoảng thời gian từ 1950-1980 chẳng phải là quá vô lý sao?!
@Black Mamba Cảm ơn bạn đã nhắc, mình đã sửa lại rồi
baque01
TÍCH CỰC
9 năm
Năm 2010 đang dùng HD2, nhìn thấy con ipad 1, thấy nó là 1 sự thừa thãi và chẳng đc việc qué gì, thằng bạn mua về còn hùng hồn tuyên bố cho tiền tao cũng chẳng mua, dùng HD2 ngon hơn. Bây h là 2015, vẫn dùng HTC, nhưng là M8 và chỉ để nghe gọi chụp ảnh, kèm theo là 1 con ipad air để chiến COC cả ngày ko cần đem theo sạc, nghĩ lại cái tuyên bố hồi trc thấy xấu hổ dã man.......
@baque01 dtdd màn 5" của dell bị cho là chiếc dép . trong thời đó 3.7" 3.8" 4" 4.2" 4.3" là thịnh hành . ngày nay thiên hạ xúm nhau chơi dtdd màn to > 5".
nhiều người chê to quá khóng dùng khó bỏ túi. ngày hôm nay cũng mua dtdd to chà bá . cũng xấu hổ dã man.....
@baque01 to làm được, nhỏ cũng làm được; nhưng to trải nghiệm nó khác vì nó to thế thôi 😆 điện thoại vs tab là 1 chuyện đi làm dùng laptop về nhà thì cứ phải ngồi ở con PC màn to khủng bố nó ms đã 😁
Anhvu14
TÍCH CỰC
9 năm
@bomduc Chính xác . Mình mua mỗi pc còn màn cắm vô con samsung 51 inch chơi game hay xem phim tuyệt hơn là ipad. Còn đi làm iphone là đủ.

Gửi từ iPhone 6 plus của tôi sử dụng Tinhte.vn
cái dynabook nhìn cứ như bb passport phóng to lên vậy, nhìn lạ lạ
bb làm 1 con như vầy thì chắc sốt lắm đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019