[Infographic] Một số lưu ý để chạy xe máy an toàn trong mùa mưa

ND Minh Đức
13/4/2015 17:8Phản hồi: 52
[Infographic] Một số lưu ý để chạy xe máy an toàn trong mùa mưa
Một mùa mưa nữa lại về trên cả nước! Nếu như việc đảm bảo an toàn giao thông vẫn luôn được thực hiện bất kể lúc nào thì khi trời mưa, nguyên tắc này cần được áp dụng cẩn trọng hơn bao giờ hết trong mùa mưa. Trời mưa kéo theo nhiều yếu tố gây nguy hiểm khi chạy xe máy như những vũng nước (có thể có hố sâu bên dưới), mặt đường trơn trượt do ma sát giảm với bánh xe giảm, nước mưa làm cản tầm quan sát khi lái xe,…

Tất cả những điều đó đều có có thể gây ra tai nạn nguy hiểm cho chúng ta. Infographic dưới đây sẽ tổng hợp lại một số nguy cơ tiềm ẩn khi tham gia giao thông lúc mưa gió, một số trang bị, biện pháp bảo đảm an toàn và vài điểm cần lưu ý để bảo dưỡng xe trong mùa mưa. Mời các bạn tham khảo qua và chúc lái xe vui vẻ, an toàn trong mùa mưa nhé. 😃 Trước đây mod @cuLong đã có một bài viết rất chi tiết về cách lái xe an toàn trong mùa mưa, các bạn có thể tham khảo thêm tại đây nhé.

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

photokts
TÍCH CỰC
9 năm
Trời mưa càng to đi càng nhanh.
@photokts "Nhanh ko mưa" phải ko bác ? ^^
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
chúng ta đang bước vào mùa hè..:3
@mrblack01 mùa hè là mùa mưa đó, mùa đông là mùa khô, không để ý là người ta hay gạn ao vào mùa đông à, thi công công trình nào có nước cũng thế toàn vào mùa đông.
nambun
TÍCH CỰC
9 năm
@mrblack01 An toàn mình và người thân thì không lúc nào là không thích hợp, sớm hay muộn cả.
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
@cuocsanlung em ở Huế, mùa đông là mùa mua, mùa hè là mùa nắng..:3
@mrblack01 Miền Nam Việt Nam chỉ có hai mùa: mưa, nắng. Lấy đâu ra mùa hè?
@mrblack01 bạn xem vtv1 thời sự xong sẽ thấy các cơn bão thường bắt đầu đến vào mùa hè và gần như kết thúc vào mùa thu
tuyengan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tháo bugi khó ko các bác, muốn tháo xem màu nó ổn ko, dạo này thấy máy nóng, chắc thiếu xăng.
Klq, mấy năm rồi e đi đường HN ko dùng đến còi
@tuyengan công nhận là em rất hiếm khi dùng đến còi, toàn tự tránh hoặc nhường, cùng lắm là nháy đèn pha để báo hiệu
mrd213
CAO CẤP
9 năm
Mình đi xe máy qua vũng nước thường giảm tốc độ đi chậm qua để ko bắn nước vào người khác, cơ mà mấy anh ô tô lại cứ vèo phát qua, thế là cả người với xe máy ướt sạch, haizz
@mrd213 cái đó là lợi dụng tốc độ trước khi vào vũng nước để tiếc kiệm xăng/dầu; nếu đi chậm thì hao dữ lắm...

tốt nhất vẫn là làm con ô tô mà đi cho nó chắc (chổ nào hay ngập nhiều thì chịu khó làm thêm cái bh thủy kích nữa)
@mrd213 Nếu bạn chạy xe hơi rồi thì sẽ biết trời mưa, biết bao nhiêu vũng nước. Đôi khi thấy mà tránh không kịp mặc dù chạy cỡ 30 kmh thôi mà nó cũng văng ác lắm. Chỉ có một số vô ý thức không quan tâm đến người khác thôi.

Nhiều lúc mình chạy ngoài xa lộ. Xe tải đi chiều bên kia chạy vèo qua vũng nước. Thế là xe mình dính đầy nước sình bùn.
điểm chính là phải chạy chậm lại
Nhắm mắt đi khi trời mưa sẽ nhanh về nhà hơn...😁
seraphers
ĐẠI BÀNG
9 năm
@NTN-BEARINGS Nhà thương.:D
Thường trời mua người ta có thói quen chạy nhanh hơn mà không biết kiểu nào cũng ướt,thôi núp vừa an toàn vừa k ướt ( nếu k có áo mưa )
@nguyenvid Chính xác, mưa gió xong ai cũng muốn về nhà sớm nhất nên phóng vèo vèo, thế là xèo
vnnplus
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mưa to ảnh hưởng đến tầm nhìn lắm anh em à
@vnnplus vậy mà có thằng trùi mưa càng to nó chạy càng nhanh đó bác!
mưa thì mát @@ vậy ms đã chứ mấy bc
tretoday85
ĐẠI BÀNG
9 năm
muốn chạy xe an toàn thị các cụ phải có kỹ năng....tiên đoán. ở việt mình phải vậy mới mong an toàn nhưng cũng chỉ dc mấy chục %.còn đâu thì nhắm mắt đưa chân kaka hên xui
Các bác cho em hỏi để tạo Infographic thì làm phần mềm gì mà học ở đâu thế? 😁
0937515666
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vào mùa mưa tui chỉ mang theo một túi nilon nho nhỏ khi mưa cho tất điện thoại,giấy tờ xe....dzô và buộc lại.Xong.OK.Gọn và nhẹ.Và ta chạy dưới mưa cho nó có tâm trạng,cho mình hòa vào thiên nhiên.......
Mặc quần áo rời ... chậm, chưa kể ko che được giầy - mưa nhanh toàn ào 1 cái nên dùng áo trùm 1 phát 😃

Toàn trùm áo mưa lên đầu xe để khỏi ướt ống tay/găng tay hay giầy vì buông vạt trước đầu gối thi thoảng gió thổi là ướt o_O

Mưa bé bé mình cũng như vậy chứ rào rào thì toi, lộ hết :p
AE ai đi Ex vào mùa mưa là xác định, chẳng khác cái máy cày là mấy 😁!
Còn thiếu 1 cái là trời mưa không nên chạy cán lên làn đường giửa xe máy và otô ... sơn dày và gây đão xe
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đua dưới mua nặng hạt một lần. áo mưa rách bươm. Nhớ lại thấy hạnh hạnh phúc vì mình vẫn sống <3
Chạy mưa về hai con mắt đỏ kè <3
leminhkha
TÍCH CỰC
9 năm
mưa đâu bữa ni mà về trên cả nước??? Trời đang nóng đổ mỡ ra đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119