[Infographic] Nên dạy trẻ làm việc nhà để kích thích sự phát triển và học kỹ năng sống

BaroTo
11/11/2014 4:5Phản hồi: 55
[Infographic] Nên dạy trẻ làm việc nhà để kích thích sự phát triển và học kỹ năng sống
header- nhung cong viec nha danh cho tre.jpg

Làm việc nhà là cách tốt nhất giúp trẻ xây dựng lòng tự trọng và giúp bé khám phá năng lực, hứng thú của chính mình.. Khi bạn thiết lập các công việc trong nhà thường xuyên cho trẻ, bạn sẽ giúp trẻ hình thành thói quen và thái độ tốt đối với công việc. Việc nhà cũng dạy trẻ các bài học có giá trị về cuộc sống và giúp trẻ hiểu rằng có những công việc cần phải hoàn thành. Những trẻ sớm tham gia làm các việc vặt trong nhà, biết coi việc nhà là một điều bình thường của cuộc sống sẽ dễ dàng bước vào giai đoạn trưởng thành hơn so với những trẻ không có tinh thần trách nhiệm với các công việc đó. Infographic dưới đây liệt kê những công việc nên cho trẻ làm ở từng độ tuổi khác nhau.

[Submit] nhung cong viec nha phu hop cho tre.jpg

Nguồn: visual.ly
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ingoc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cu con mình 3 tuổi chỉ làm 2 mục mang đồ và để quần áo vào giỏ còn đồ chơi thì lúc nào cũng bày ra mà ko dọn vào. hic
bogialata
TÍCH CỰC
9 năm
@ingoc Bác làm sao để thằng cu nó tự muốn nó xếp đồ chơi lại ấy. Chẳng hạn:
Nếu con hông muốn đồ chơi của mình bị lạc mất thì con phải sắp xếp đồ chơi vào giỏ

hay là hầu như đứa trẻ nào cũng thích thú khi ta nhắc tới việc "mau lớn"
Con có muốn mau lớn không ? - Có.
Nếu muốn thì trước tiên con phải làm việc đầu tiên, đó là chơi xong con phải tự xếp đồ chơi của mình vào giỏ, làm như vậy thì con sẽ.... (tập được tính ngắn nắp....)

Bác suy nghĩ thử còn cách nào nữa hông 😁
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@ingoc thế là tốt rồi bác ạ, nhiều trẻ được bố mẹ chiều không biết làm gì hết và cũng không biết tôn trọng công sức của người khác và quy định ngăn nắp trong nhà. Chán lắm
Cấm không cho sử dụng Tablet,Smartphone ,hạn chế xem TV ,Máy tính ...
@trantrungtu Nhiều gia đình phải cực đoan như vậy vì sợ trẻ Ảo hóa và nô lệ vào máy móc
Nên dậy trẻ biết sử dụng , sửa chữa vận hành làm chủ công nghệ máy móc thì có thể các em thanh Bill Gate , SJ hay biết ứng dụng nhuần nhuyễn công nghệ vào cuộc sống
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@duclinh79. cái đó không phải là không có cơ sở đâu bác, trẻ tầm dưới 10 -12 tuổi thì thường chưa có ý thức rõ ràng về giới hạn và mức độ mà rất hiếu kì và mải chơi nên cần được "hãm phanh" thì mới đi vào "quỹ đạo" được, chứ thả ra mộ cái là ôm lấy cái TV, ngồi lì chơi điện tử... vì những cái đó bây giờ rất sẵn và trẻ em thì lại.. không bao giờ đợi sự khuyến khích (một số còn chỉ chờ bố mẹ sơ ý là xem TV, chơi điện tử):eek:
@longt61 Cái đó là.... hưởng thụ công nghệ (do người khác dọn sẵn) cần kiểm soát

muốn ăn thì lăn vào bếp
Cho nó đi lau chùi lắp ráp sửa chữa, thay thế linh kiện..v..v..có thể máy ai đó hỏng cho nó mày mò sửa chữa hộ, ..rồi sau nữa lập trình , tìm cách kinh doanh trên Web..v..vv.... thì sẽ kiểm soát dc
@trantrungtu ủng hộ bác, tụi con nít giờ cắm đầu suốt vào mấy cái máy, không biết thế nào là tạt lon, tạt hình, nhảy dây bắn bi 😁
3 tuổi là tuổi bướng bỉnh nhất, con mình cũng thế
Trẻ con quậy lắm, và dễ thương nữa 😃
lúc mới học lớp 3 nhà nghèo không có nồi cơm điện mình phải nấu cơm + đun nước trên bếp rơm, chưa kể rửa bát + quét nhà vặt vãnh, giờ bọn trẻ lớp 5 rồi mà chẳng biết làm cái gì, ăn với học thôi còn lười, giờ cuộc sống hiện đại nhưng một phần cũng tại chiều bọn trẻ quá
bọn trẻ bây giờ chỉ chăm chăm vào tivi và ipad với con mắt mụ mị đi và thật vô hồn.
chả thèm nghe ai nói nữa.
Nhớ hồi đó, cuộc sống khó khăn nhà xa trường phải về sống với ông bà cho tiện việc đi học. 10 tuổi mình đã phải tự thân lo cho mình từ việc tự học bài, làm bài, giặt giũ, ủi quần áo, hôm nào ông bà bận phải biết nấu cơm, quét nhà, rữa bát,....tất cả những việc đó mình đã được rèn từ lúc 4 5 tuổi rồi. Giờ cũng thế những j mình cảm thấy làm dc là mình tự làm k nên nhờ ng khác. Mấy đứa cháu mình thì khác hẳn, lớn rồi mà cứ lóng nga lóng ngóng k làm dc j cả ngoài cái việc học và ngoan thôi.
@chetdichoroi từ từ làm nhiều sẽ được thôi chứ
@hieupy89 Chắc tại giờ cuộc sống khá hơn, đc ba mẹ cưng chiều quá hây sao pác ak
Cố gắng đừng cho trẻ tiếp xúc với ipad hoặc các thiết bị điện tử nhiều sẽ làm hư trẻ và làm giảm thị lực của trẻ đó mọi người. Nói chung ba mẹ nên làm gương đừng có mang ipad hay điện thoại ra chơi trước mặt con mà nên giành thời gian chơi với con, bày chúng làm các việc trên.
😃 Anh em share lên Fb đi, rất nhiều bố mẹ trẻ cần biết điều này, còn những người lớn chắc không có tác dụng j vì họ còn "bướng" hơn cả trẻ con.
Mình bảo bm đừng dọn đồ chơi hộ thằng em mà họ cũng ko nghe. Giờ nó lười kinh khủng. :oops:
Giáo dục nhà tường đã nát, giáo dục gia đĩnh lại cũng chán nốt.
Bài viết rất hay, mang tính giáo dục rất cao. Cám ơn người post
baokecave
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đôi lúc chỉ cần nó mạnh khỏe, tự xúc ăn được là ngon rồi, nó đi học cả ngày về để ít thời gian cho nó chơi
Nhật giáo dục ý thức cho bọn trẻ con ngay từ 1 tuổi, bảo sao dân nó ý thức nhất thế giới
tamthat1787
ĐẠI BÀNG
9 năm
@/v\ I ]\[ |-| Bạn này có thể đọc nhiều nhưng không suy nghĩ nhiều.
Thứ nhất: Bên nhật ý thức toàn cộng đồng.Nếu bạn bắt con tự đi bộ đến trường ở bên đó thì đơn giản chỉ cần dạy cho con những thứ về an toàn giao thông. Còn nếu bắt con tự đi đến trường ở VN thì chỉ bị xe tông vào viện. Nếu bạn bắt con giáo dục theo phương pháp của bạn thì bạn sẽ bị ông bà, hàng xóm phản đối kịch liệt rằng là sao lại bắt nó như vậy….blah…blah….

Thứ 2: Phương pháp giáo dục ở bên đó là từ nhà trường, sau đó gia đình định hướng theo nhà trường và xã hội của họ. Bên mình thì nhà trường dạy kệ xác nhà trg, mình dạy kệ mình. Bố mẹ bảo cô giáo sai, cô giáo bảo bố mẹ sai.

Thứ 3: Dù trình độ bên đó có nhiều người cũng không phải là trình độ cao. Tuy nhiên, họ lịch sự, nhã nhặn. Bên mình thì sao? Khi bạn tức giận, bạn sẽ chửi (không bạn thì ai đó tức giận cũng sẽ chửi) : ĐKM…..

Nói tóm lại xin đừng so sánh. Xã hội đã không tương đồng thì đừng mang ra so sánh nữa. Vẫn có hàng trăm con người sống tốt ở môi trường VN và có những bước tiến rất đáng nể. Hãy cố gắng để con bạn vào trong top những người như vậy. Không thể nói tại bố mẹ tôi nghèo nên tôi cũng nghèo. Đó chỉ là lý do. Còn mục đích thì ta vẫn muốn con cái phát triển hết mình. Không đổ tại môi trường được.
@tamthat1787 So sánh??? Ông chỉ ra chỗ nào trong comment của tôi là đang so sánh, chỉ đơn giản tôi ngưỡng mộ họ, thế thôi. Ông mới đang là người có vấn đề về đọc hiểu đấy.
normalhn
TÍCH CỰC
9 năm
Thế trẻ từ 20 - 30 thì sao.
@normalhn Tuổi này chúng nó phần lớn FA nên hay coi phim JAV và bắt chước đè nhau ra thực hành lắm bác à. Vậy nên tuổi này cần giáo dục ý thức tình dục cho chúng :|
Van Thu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@normalhn Đối với trẻ này cần hết sức cẩn thận dạy trẻ cách uống bia, rượu đúng cách, tránh lạm dụng dẫn đến gây hậu quả nghiêm trọng cho các bé gái 😃
nkn1506
TÍCH CỰC
9 năm
@normalhn Già quá, hết gọi là trẻ
E họ mình 6 tuổi lên omegle chat dụ gái như đúng rồi
Trong khi lúc mình bằng tuổi còn có người thay đồ, đút ăn và tắm giùm :v
haigt11392
TÍCH CỰC
9 năm
việc đầu tiên là dẹp mấy cái đồ công nghệ khỏi tuổi thơ trẻ nhỏ. hại mắt hại sức khoẻ ảnh huởng đến vận động thể chất. thay vào đó dạy trẻ có cuộc sống tự lập từ nhỏ. biết quý trọng những gì mình có.
nói thế chứ trẻ con ở quê làm mấy cái đó là bình thường, lên lớp 4,5 đã nấu được cơm rồi
Ngày trước e lớp 2 đã nấu cơm rửa bát suốt.
Giờ toàn thấy chúng nó lo học còn mệt hơn mình làm
Từ 4 đến 7 tuổi ( phân loại rác tái chế ) đọc đến khúc này tui đã khóc 😔, ở chung cư cứ là rác từ trên trời rơi xuống ào ào, người lớn có chịu làm đâu mà bắt trẻ con làm
bogialata
TÍCH CỰC
9 năm
@maycuibap ý là phân loại rác để bán ve chai và rác để quăn xuống đường :v
trẻ gái 18t hàng xóm bên nhà em theo các bác em nên cho em í làm j :rolleyes:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119