Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] Người Việt Nam dùng Internet hơn 5 tiếng một ngày, 2 tiếng dành cho mạng xã hội

BaroTo
20/3/2015 12:39Phản hồi: 80
[Infographic] Người Việt Nam dùng Internet hơn 5 tiếng một ngày, 2 tiếng dành cho mạng xã hội
Báo cáo từ WeAreSocial tính tới tháng 3/2015 cho biết có tới 45% dân số nước ta dùng Internet, tức 41 triệu người. Trong số 41 triệu người đó thì có 30 triệu người dùng các mạng xã hội và số người đang dùng các mạng này trên di động là 26 triệu người. Thống kê cho thấy chúng ta tốn tới hơn 5 tiếng mỗi ngày để lên mạng đối với người dùng máy tính và gần 3 tiếng với người dùng điện thoại. Hầu hết khoảng thời gian này đều được dùng vào các mạng xã hội. Tổng thời gian trung bình mà một người Việt Nam truy cập vào mạng xã hội trong ngày là 2 tiếng.

Lưu ý:
  • Số liệu này chỉ mang tính tham khảo, số lượng người dùng đang hoạt động (active user) được WeAreSocial định nghĩa rõ là tính theo tháng, tức nếu người dùng đăng nhập một lần trong tháng là đủ để tính đang hoạt động.
  • User ở đây là người dùng của các mạng xã hội lớn (Facebook, Tencent, Vkontakte, LiveInternet, Google, Sina, Twitter, Skype, Yahoo!, Viber, Baidu, Line, Snapchat, YY, LinkedIn và BBM) cộng lại chứ không phải là unique user, người dùng được định danh. Điều này đồng nghĩa với nếu bạn đang dùng cả Twitter, Facebook và Skype thì nó sẽ tính là 3 người.
  • Do không xác định rõ được unique user nên người dùng máy tính vẫn có thể là người dùng điện thoại và ngược lại

[Infographic] Tinh hinh su dung Internet o Viet Nam-01.jpg

Tham khảo: Wearesocial
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

namvboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
2 tiếng dùng cho mxh vậy 3 còn lại chắc dùng cho JAV rồi... 😁
@namvboy Bác quên khoảng thời gian lên tinhte chiến nhau nữa hả, . Cứ như Tống Kim ngày trước vậy =))
@namvboy vậy tổng là 5 tiếng cho JAV à 😆
@takun92 đỏi qua cáp quang viettel gói 12mbps xài đi bạn có 192.500Đ/tháng hà
ngossonwp7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namvboy Bạn có đủ khỏe để xem 3h liên tục ko? 🆒
kucuoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thời gian coi jav sao ko thống kê nhỉ
@kucuoi =))))
@kucuoi ờ, đúng là quá thiếu sót...
Mình cứ ngỡ thời gian vào mạng xã hội fải chiếm đa số chứ nhỉ, điển hình như FB giờ quá thịnh hành, ai ai cũng xài (not all) mà nhỉ :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
@crazysexycool1981 Em là 1 phần tử trong not all đó heheee....
@accountvip Ủa, ko xài FB thì chú xài gì? Viber, Zalo, Lines hay vẫn... Yahoo Messenger? :cool:
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry Bold Touch)
@crazysexycool1981 Em sài SMS... Mấy cái kia chỉ là công cụ làm việc thôi.....
chithanh112
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn tốc độ đường truyền của VN mà nản o_Oo_O
@Quick Beard Nghe bác nói em lộn cả mề ra ngoài, net phòng VIP 10k/giờ mà chơi Dota2 + StarCraft2 còn lag với delay chịu ko nổi phải quit game đây này chứ đừng tưởng mạng ngoài net mà đã ngon nhé.:rolleyes:

Còn 3G chỉ đc khoảng 1 năm đầu lúc mới có thôi, về sau này 3G như C U N T ... 🆒
@Quick Beard Nhưng pác ơi bên đó thu nhập trung bình bao nhiêu obama một tháng? So sánh pác thì dân ta sao đú theo kịp.
@chetdichoroi Mình không biết các nước thu nhập như nào nhưng mình biết để dựng 1 cái cột phát sóng, cơ sở hạ tầng tiền mất là như nhau (hên xui là VN đắt hơn vì toàn mua công nghệ về) 😆
* Mình không nói tham nhũng hay bất kì vấn đề chính trị liên quan vì nước đ nào cũng có.
@chithanh112 Tốc độ nv là hơn nhiều nước rồi đó bạn.
thegiang889
ĐẠI BÀNG
9 năm
anh hùng bàn phím nhiều mà 😁, điển hình là tớ đang dùng bàn phím chém gió :p
Vậy mà chất lượng mạng thì...ối ối...
Hi vọng có cạnh tranh mạnh hơn nữa của các nhà mạng ngoài nước để cùng nhau nâng chất lên cho người dùng sướng cái....
P/s: 3g 128kbps thì ko thể làm j ăn nổi

"Tôi yêu Apple"
nhokviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình thấy internet ở là rẻ và nhanh rồi cả 3g nữa. mình đang ở malaysia mà internet đắt lòi và như rùa đây.

ở vn mình đăng ký ftth 192k viettel. 3g thì 50k một tháng là vô tư. hết tốc độ nhanh vẫn chat và đọc báo đc. còn ở malay chat nhiều khi gửi hình ko đi. 😆
L E O 9 X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhokviet đắt hay ko phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ nói chung thế sao nói đắt rẻ đc , VN 2k 1 bó rau muốn , bên đó chắc chắn >5k
nhokviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@L E O 9 X cho là ngang giá đi bác nhưng nó như rùa thôi. Mình hỏi gói rẻ nhất là 80$ và đc 3gb thôi. một bữa ăn bình thường mình ăn là khoảng 50k vnd. 80$ mà như 10$ ở vn đã mừng
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
9 năm
@nhokviet bác quên là thu nhập bình quân của bạo mã này hơn gấp mấy vn ak?
nhokviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mrsouth.hp nhưng xo gói rẻ nhất của nó còn thua xa gói rẻ nhất của mình bác ạ. nếu tính tiền internet xo về % lương thì vn vẫn rẻ và nhanh hơn.

Hiện tại VN thì e sống ở Tân An, Long An khi xài 3G free thì nó vẫn còn đọc báo fb tốt chán.
Còn ở Malaysia mình sống ở KL, sài 3G trả phí lướt fb còn vất vả. Chat Zalo nhìu khi gửi hình còn ko đi đc.
1 tiếng để xem fan Apple với antifan Apple chém nhau :p
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
FB 1 ngày mình vô có 10 phút, nhưng lướt reddit thì cả tiếng :>
thienthan_pm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Eazy Hỏi ngu Reddit là gì vậy bác 😔
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
@thienthan_pm trang đầu của internet, cái gì cũng lên đó trc tiên
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ nghĩ lại thấy mình xem JAV hơi bị nhiều, trung bình ngày 2h, mxh thì online để cập nhật thôi, đa phần xem báo và cập nhật tinhte chém gió với ae😁
continental
ĐẠI BÀNG
9 năm
những con nghiên fb vs zalo=)))

@continental Ảnh mắc cười quá :eek:😁:D
hieudragon
ĐẠI BÀNG
9 năm
TỐC ĐỘ ĐƯỜNG TRUYỀN DI ĐỘNG THẤP NHẤT TRONG KHU VỰC
VÀ TỶ LỆ THUÊ BAO SỬ DỤNG 3G-4G CŨNG THẤP THEO LUN 😃
toxicgender
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieudragon Nền tảng Internet ở VN do Úc cung cấp từ thuở sơ khai cùng lúc trên toàn thế giới. Ban đầu chỉ dùng cho quân sự và dần dần mở rộng dịch vụ cho dân sự. Tốc độ hiện nay VN ngoài 4G chưa có và chỉ thua các cường quốc. Trong khu vực Mã Lai, Indo, Myanmar, thậm chí cả Thái Lan vẫn thua VN. Còn Lào - Cam thì ko cần nhắc đến vì họ đang dùng Viettel và mạng lưới do VN cung cấp. Trung Quốc có Internet chạy nhanh ở một số nơi, còn lại cả nước đường truyền đọc báo chạy cũng ko nổi. Quan trọng hơn hết là chỉ có duy nhất tại VN cung cấp internet giá rẻ nhất và wifi miễn phí. Ở các quốc gia khác, khi bạn muốn kết nối wifi công cộng, nếu bạn chỉ dùng 1 lần vẫn phải trả tiền dưới dạng tin nhắn sms để có mã pin truy cập, chưa nói đến 3G giá cả sẽ như thế nào...
nhokviet
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toxicgender chuẩn internet ở vn nhanh mà rẻ. 3g cũng ok. chả biết máy thím hay chê sài mạng gì mà lúc nào cũng chê. mình xài mạng internet từ năm 2005 rồi. lúc nào cũng đạt từ 90% với cam kết nhà mạng.
hieudragon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toxicgender Mình kết luận dựa vào bài chủ thớt, mà kết luận trên kết nối di động, bạn comment trên kết nối Internet. Hình như hok liên quan 😃
toxicgender
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hieudragon Nếu có hiểu lầm cho mình xin lỗi. Vì bài viết thống kê chung internet chứ ko nói riêng theo cách như bạn đã hiểu. Nhưng di động theo nghĩa mà bạn đang nhắc đến thì nó vẫn là internet dưới dạng không dây thôi. Chỉ khác hình thức cung cấp dịch vụ. Mình đi khá nhiều nơi và chia sẻ những gì mình đã biết cho mọi người. Kết luận cuối cùng các dịch vụ internet (trong đó có 3G di động) tại Việt Nam vẫn là nhất. Nếu bạn chưa hài lòng với tốc độ đường truyền phổ thông, bạn có thể dùng các gói cước 100k, 300k/tháng trên di dộng hoặc internet cáp quang loại 1tr/tháng trở lên nếu nhu cầu dùng internet của bạn cao. Đừng lăn tăng giá cả, mình cam đoan với bạn chất lượng lẫn giá thành rẻ gấp 20 lần ở các nước trong khu vực.
hieudragon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@toxicgender Cãi nhau chả giúp ích gì, bạn tự nhìn lại cái hình cuối cùng của chủ thớt và phân biệt cho kỹ di động và internet. cái hình cuối là di động và mạng 3G-4G
Chắc mình không phải người VN rồi. Fb khoảng 5p ak
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Mục đích của việc thống kê này là gì?
@baodng thống kê vui nhưng cũng để cho 1 số trang mạng xã hội dùng kq để đi khoe đấy
HVT
TÍCH CỰC
9 năm
@baodng - Đối với bạn và tôi và nhiềun gừ khác -- là thống kê này đọc cho vui khi đang quởn.
- Đối với các doanh nghiệp thì họ có thể dùng nó để tăng quảng cáo qua kênh mạng xã hội chẳng hạng...hehe
99v9.9999
TÍCH CỰC
9 năm
sắp tới sẽ cai fb bằng cách dùng 1110i
5 tiếng sử dụng của vn với mạng 3G thì cũng chẵng được bao nhiêu thông tin so với các nước khác... xài cáp quang 12mb mà đôi khi load youtube full HD không nổi luôn
30 phút FB.
15 phút nghe nhạc.
3 tiếng Đột Kích.
30 phút giải tỏa FA... :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019