[Infographic] So sánh thao tác xoá dữ liệu trên PC và MAC

BaroTo
8/10/2014 10:25Phản hồi: 210
[Infographic] So sánh thao tác xoá dữ liệu trên PC và MAC
header-xoa du lieu tren pc va mac.jpg

Cùng với sự phát triển như vũ bão của công nghệ thông tin, ngày càng có nhiều thiết kế máy tính mới ra đời phục vụ cho nhu cầu của con người.

MACPC là hai nền tảng máy tính rất phổ biến hiện nay, chúng vẫn đang đối đầu nhau trong trận chiến lịch sử kéo dài nhiều năm nay. Những khác biệt lớn nhất giữa hai nền tảng máy tính này là về thiết kế, các phần mềm hỗ trợ, mức giá và khả năng bảo mật... PC chạy Windows đã từng là loại máy tính thời thượng vì các nhà phát triển thường tích hợp những ứng dụng tốt nhất lên Windows trước tiên. Tuy nhiên, vài năm vừa qua, điều đó đã thay đổi. Dường như không thể tìm thấy một ứng dụng Windows mà lại không xuất hiện trên MAC của Apple.

Infographic dưới đây trình bày một trong những khác biệt khá thú vị giữa PC và MAC: quá trình xoá dữ liệu.

[Submit] xoa du lieu tren pc va mac.jpg

Nguồn: iskysoft
210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không phải chính xác một 100% với Mac mới và Win mới... nhưng cũng thể hiện được.
o0Akassi0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuhiep Cứ kéo thả vào thùng rác ở mọi lúc mọi nơi thì phải @@!
Xem cái kia lằng nhằng quá
chưa đc dùng MAC nhưng qua cái Info này thấy WIN đơn giản hơn nhỉ!
Hay vậy
Thanks
deltaduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng cái nào quen cái đấythôi. Ý kiến cá nhân không thấy khác nhau nhiều.
hay, có mấy cái mình cần học!
tuanva.hcm
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dùng MAC chỉ ko thích ở vấn đề coi film. Mặc dù màn hình thể hiện đẹp thật. Nhưng ko thấy có ứng dụng nào render film đẹp như trên window. Window nhiều lựa chọn hơn.
cơ mà xài phần mềm trên mac tù túng lắm, mà k có mấy phần mềm chuyên ngành mình cần
Monsterds
TÍCH CỰC
10 năm
Thiếu cái xóa lịch sử trên web rồi 😁 :D cho dù xóa trên web rồi vẫn còn file log mà :U :U
Dù sao dùng tab ẩn danh cũng được
tùy nhu cầu mỗi người. Thực sự ai dùng mac thì có đôi lần xài win và ngược lại
congchi1979
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dân văn phòng hay kinh tế thì mới nói chuyện win có thì mac cũng có. Chứ dân kỹ thuật th thì mac không có cửa. Win đời mới nhiều khi còn chưa có nữa là. Đôi khi vẫn phải xài xp vì win 7 hay 8 không cài được phần mềm.
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bảy sẹo Xài thế nào bạn giải trí ah.
bảy sẹo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tanhoa2004 Chắc bạn không biết đấy thôi, khi làm việc với các server linux (CentOS chẳng hạn) đa số sử dụng command line, mà thực tế là 100%, chẳng ai build GUI cho server linux cả.
Nếu dùng windows để làm việc ng ta thường sử dụng một chương trình để remote tới server dùng giao thức ssh (putty chẳng hạn)
Nếu dùng mac hay linux thì nó đã có sẵn chương trình của hệ điều hành rồi nên không cần cài thêm ( giống cmd trong windows í )
solid
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bảy sẹo cơ bản lệnh trên MAC cũng giống lệnh trên LINUX thôi 😁
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
9 năm
@solid Vậy cần gì mua Mac cho tốn kém nhỉ
Có ai như em ko
Mua macbook về cài win7 chơi lol
của em nó gần như thế này.jpg
@conkinhong Bth, nhưng e xài máy ảo chứ k dùng boot camp nữa
@conkinhong rảnh và quá phí tiền.
@conkinhong Phí mất con macbook 😕😕
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
thấy mac phải bấm phím nhiều với lằng nhằng hơn win
Naruto007
TÍCH CỰC
10 năm
Thấy PC vẫn dễ dùng hơn Mac
P.s: Thanks chủ thớt đã up cái này, có vài cái chưa biết 😃
Trước giờ em xài win nhưng từ khi qua mac em enjoy va hết muốn dùng win. Còn lý do sao tự mỗi người xài cảm nhận khác nhau. Mỗi os có cái hay riêng và cái dở riêng khác nhau. Do window quá common nên các bác đã quá quen thuộc để học cách xài chứ em thấy Mac os đơn giản dễ xài hơn , chạy ổn định và mướt hơn Win.

Chỉ là ý kiến cá nhân , ai thích và quen tay xài cái gì thì mua và dùng cái đó. Chứ em thấy các bác cãi nhau tào lao qúa , 9 người 100 ý luôn ấy chứ , suốt ngày lôi hết cái này ra so sánh từ apple đến microsoft , iOS hay android , iphone hay samsung , rồi mọi người tìm cách moi móc hết cái hay của mình đạp lên cai dở của đối phương để làm gì vậy ? mấy hãng đó có trả tiền cho bác đâu , ai nói cái gì hay thì mình học mình nghiên cứu , e thì chỉ nghĩ đơn giản vậy thôi , chứ em không chỉ trích ai cả. Rồi cãi nhau xong thành anti-fan , waste your time các bác ơi.

Nghĩ đơn giản cho đời tươi khoẻ.

P/s Mac os mục xoá file tạm e cũng kéo tập tin vào thùng rác được mà bác thớt. E it khi nào xài move to trash lam...
@alexcapitalist Vì bạn xài mac nên bạn bị thành hipster như vậy à?
@daovangiangtnvn Hipster thì có nhiều cách hiểu nhưng e không hiểu bác muốn nói theo cách nào .
Em cũng khộng muốn đôi co hay cãi lộn với bác để giải thích hay bảo vệ một sở thích nào đấy , bác thích gì em không quan tâm , cũng chẳng liên quan đến em , còn em thích dùng cái gì mặc em , e cũng đễ rõ trong comment ai thích gì xài đó , em không bênh ai cả cũng không khen hay chê quá đà.

Vậy nhé bác cho cuộc đời tươi đẹp
@alexcapitalist + Thế tại sao các máy công nghiệp triệu đô nó xài Win ?? Máy tính để test sản phẩm Apple chạy Win. Bộ quốc phòng Mỹ và các nước xài Win ??
+Xài chơi cá nhân thì xài MAC chứ lên mức cao cấp thì Win bác à. Mà quan trọng là Soft của hãng thứ 3 nó hỗ trợ mà dễ tìm thôi chứ mà xài hệ điều hành không thì Win hay Mac đều tốt.

P/S: Game thì cứ xài hàng bác Bill thôi...he he
@shrelax84 Bác vui lòng đọc kĩ bài em viết dùm em rồi phán , e không muốn cãi nhau hay lao vào lối mòn , tuỳ ai thích hay trường hợp ai xài cái gì thì xài em không quan tâm vì em cũng nhấn mạnh chỉ là ý kiến cá nhân chứ em không phải là thánh phán , ngay cả bản thân e cũng đâu có chê Win là dở , e cũng thẳng thắn nói mỗi cái có cái hay cái dở riêng và em cũng chẳng bảo vệ thằng nào nên bác cũng ko cần phải đôi co việc sử dụng win cho quốc gia quốc phòng công nghiệp bla bla bla làm gì , bác không thấy em để câu waste your time vì cãi nhau tào lao ah.

Nghĩ đơn giản cho đời đẹp bác , ăn thua đủ cũng đâu làm nên tên tuổi em và bác ở đây , cái em không hiểu là em đã viết theo cách nhận xét khách quan và tránh cãi nhau tào lao mà bác vẫn vào trích bài em ngồi viết bla bla cho Win , dạ xin thưa bác có thấy em viết chữ nào chê Win chưa ? Hơn nữa trình độ em chỉ là thằng nhân viên quèn và em đánh giá bài viết ở mức độ sử dụng rộng rãi cho users bình thường của win hoac mac os chứ em chưa đánh giá cao siêu được như bác ở mức độ vĩ mô của cả một nền công nghiệp hay quốc gia quốc tế như bác được nên bác thông cảm , e dừng cuộc chiến của bác ở đây.
xài mac thấy phê hơn nhìu 😁
@LyTuyetPhong mác dược cái ổn định, update free, chép dữ liệu nhanh dù xài cùng hdd. thêm cai retina nét căng mắt nữa hehe
Thích xóa ứng dựng trên Mac nhất, cứ kéo vào thùng rác. xong (trừ phần mềm nặng thì mới dùng đến trình gỡ bỏ như bên windows)
E thấy dùng từ pc vs mac có vẻ k ổn. Vì pc là nói chung tất cả các máy vi tính bao gồm các máy xài mac osx
@allstreet vẫn ổn, dù là xét theo "nghĩa của từ" thì PC bao hàm luôn Mac.

Nhưng về mặt "được sử dụng phổ biến" thì PC là máy chạy windows.

Tất cả các tạp chí về máy tính trên TG họ vẫn sử dụng PC với ý nghĩa không bao hàm máy Mac.
thach273
TÍCH CỰC
10 năm
Hôm qua thử trải nghiệm mac osX trên fstudio thì cảm thấy cũng không cần thời gian làm quen nhiều , không quá lạ lẫm lắm , khác biệt nhất so với windows mà mình cảm thấy là menu bar luôn được để cạnh trên màn hình , và icon mình thấy apple làm hơi nhạt , gây đôi chút khó khăn khi tìm app trong máy , kho app mình thấy hơi nhiều pm quật từ iOS sang , game thì thấy cái list mỗi 2 trò nổi trội GRID , CALL OF DUTY 4 và 7 , nói chung là mình mà có tiền mua mác thì mình sẽ cài utorrent vào mac OSX , rồi dùng bootcamp để cài windows lậu 😁

Mà ở fstudio thằng lãnh đạo ép nhân viên quá đáng quá , nhân viên cứ kè kè hỏi hỏi ( cái mà nhiều người bảo như là muốn đuổi ra ngoài ) sợ mất việc với lý do không tư vấn để mặc khách @@!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019