[Infographic] Steve Jobs đã khởi nghiệp như thế nào? - Cuộc đời của nhà sáng lập Apple

BaroTo
11/11/2014 4:14Phản hồi: 153
[Infographic] Steve Jobs đã khởi nghiệp như thế nào? - Cuộc đời của nhà sáng lập Apple
header- Steve Jobs da khoi nghiep nhu the nao.jpg

Steve Jobs đã trở thành huyền thoại trong làng công nghệ thế giới. Câu chuyện về cuộc đời của Steve Jobs hoàn toàn không bằng phẳng, mà nhiều quanh co và trắc trở. Tuy nhiên, chính vào thời điểm quanh co của cuộc đời, ông đã tìm thấy được niềm cảm hứng và sáng tạo trong chính bản thân mình. Nếu có thể thấy được một sự pha trộn nào đó giữa sự sáng tạo và phẩm chất thiên tài của Steve Jobs, thì nó được thể hiện trong suốt những khoảng thời gian trong chính cuộc sống của ông. Infographic dưới đây giới thiệu cơ bản về hành trình cuộc đời của nhà sáng lập Apple.

[Submit] Steve Jobs da khoi nghiep nhu the nao.jpg

153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cuộc đời wa nghiệp ngã và trắc trở.
Em ghét thằng cha này, vì nó làm lắm tiền nhưng chả mấy khi từ thiện.
ý em là, e thích Bill Gate hơn
lotutt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quocanh_ltk Thêm chút muối đi bạn, nhạt quá 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
CloudNine
TÍCH CỰC
9 năm
@quocanh_ltk thằng xàm
@quocanh_ltk Bạn nên tìm hiểu kĩ hơn:
Theo thông tin của VnEpress nè:
Trong cuộc phỏng vấn với The New York Times tuần này, bà Laurene Powell Jobs cho hay họ vẫn thường xuyên quyên tiền cho các tổ chức từ thiện, nhưng họ không bao giờ công khai ồn ào trên báo chí.
"Thực lòng chúng tôi chỉ quan tâm đến việc mang đến những công việc, những điều có ích cho người khác chứ không cần gắn tên mình vào những thứ đó", bà Laurene giải thích.
Ngoài ra, gia đình Jobs cũng xây dựng tổ chức Emerson Collective nhằm trợ cấp, đầu tư phi lợi nhuận... mà không cần báo cáo công khai về hoạt động của họ như các tổ chức từ thiện phải thực hiện.

Link: http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/steve-jobs-am-tham-lam-tu-thien-suot-20-nam-2761019.html

Steve Jobs âm thầm làm từ thiện suốt 20 năm

Ngoài những lời ca ngợi, một trong những điều nhà đồng sáng lập Apple bị chỉ trích gay gắt nhất chính là việc ông thờ ơ với các chương trình thiện nguyện. Tuy nhiên, thực tế hoàn toàn ngược lại.
vnexpress.net
@quocanh_ltk Tìm hiểu lại SJ đi. Ông ấy làm từ thiện rất nhiều nhưng ko hề công bố như mấy ông hám danh đâu... ( chắc tại SJ theo đạo phật )
congthach
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dành cho ai muốn nghe về cuộc đời của ông nè (hơn 4 tiếng đồng hồ đấy ):

Đọc xong ngẫm nghĩ cuộc đời mình sẽ đi về đâu 😃
Nếu bạn muốn học tập Steve Jobs, hãy đi con đường gập ghềnh của riêng bạn.
Phillip Ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thần tượng ông 😃
moi toanh
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình ko thích a jobs
với quan điểm : cuộc sống là sự trải nghiệm , thì đây đích thực là 1 người hạnh phúc . RIP ...!
Ông là người đáng kính, con người lịch sử, nghệ thuật thuyết trình thì ông cũng là bậc thầy. Tiếc là ông ra đi sớm, nếu không thì không biết bao nhiêu cuộc cách mạng công nghệ nữa.
Hãy cứ khát khao, hãy cứ dại khờ!
quytoe
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tocgiothoibay android nhìn thấy ios thì đổi hướng từ thiết kế cho bàn phím qwerty sang màn hình cảm ứng
nchung ăn cắp lẫn nhau cả thôi, mỗi thằng làm tốt cái phương pháp áp dụng của nó là được
@Tocgiothoibay Lấy khi người ta đã không đồng ý khác với mua , xin hay nhặt được !
@Tocgiothoibay Bạn hiểu vấn đề đơn giản quá bạn ạ 😆).

Họ hoàn toàn có quyền kiện nhau- dựa trên ai sở hữu bằng phát minh chứ ko phải dựa trên cty nào ra đời trước. Ví dụ bằng phát minh đó thuộc về 1 cty con của Kodak, xong cty đó đem bằng đi thế chấp hay hầm bà lằng thế nào đấy mà Apple sau đó lại mua được. Nếu Kodak sử dụng bằng này thì phải xin phép, hoặc trả tiền cho người nắm giữ- thế nhưng lại cũng có thể Kodak còn liên quan lằng nhằng vào đấy nữa...hoặc cũng có thể cả 2 công ty cùng làm việc với sáng chế nhưng sau đó nảy sinh tranh chấp....
@Tocgiothoibay Ông ta chỉ trích Android là vì thời điểm đó CEO của Google nằm trong bộ sậu Apple, sau khi Apple ra iPhone thì Android chuyển hướng hoàn toàn và gây hại đến kinh doanh của Apple.

Còn trong giới công nghệ thì việc sao chép lẫn nhau và đôi khi gặp phải rắc rối về bản quyền thì hầu như cty nào cũng có, cố ý có, vô ý có.

Ông ta trên vai trò là CEO của Apple nhìn thấy khả năng kinh doanh của mình bị một kẻ nằm trong cũng bộ sậu với mình tấn công thì ông ta tức giận là đúng thôi.
Apple làm ăn vãi quá. Nay cái cái sim có vẫn đề tưởng cái điện thoại có vấn đề mang qua Apple store để kiểm tra. Hoá ra lỗi tại sim nhưng nó vẫn đổi cho máy mới.
trongvuneu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Google [bot] Hắn giàu hắn có quyền 😃
lethang90b
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Google [bot] Vậy là bạn đổi từ cái máy brand new sang lấy 1 cái máy refurbished rồi nhé. Đừng dại đổi máy với apple khi máy bạn thật sự hư.
@lethang90b Ủa, mình đổi 3 cái MAcbook Pro Retina late 2013 bị màn Samsung ám vàng khè thì mình được khui tại chỗ nguyên seal mà bác. Apple không làm vậy đâu, thường thì họ sửa nếu không thì thay máy mới. Tức là nó không chơi xỏ bác đâu
@Tocgiothoibay Với điện thoại thì sai hoàn toàn nhé. Trừ khi bạn đổi trong quy định trả hàng 14 ngày thì mình ko biết. Còn với quy chế bảo hành bình thường thì điện thoại đc trao tay khách hàng là điện thoại REFURBISHED- mình đã từng đổi 4 cái ở Amsterdam, 1 cái ở Hà Nội rồi. Điện thoại này đc bỏ trong hộp nhựa màu đen, bọc bên trong túi nilon. Đây là máy đã được đem về xưởng thay pin, thay vỏ, và thay các thành phần bị hỏng hóc. - và tất nhiên vẫn được hưởng bảo hành nối tiếp con máy cũ của bạn.
@kasaudepyai Ồ, mình tưởng trong 14 ngày. ^^ cái này mình không biết
iptran68
TÍCH CỰC
9 năm
Kết nhất là thiết kế ra dc iphone 4
Thích câu "good artist copy, great artist steal" 😃 ko cần là ng đầu tiên, chỉ cần là ng tốt nhất
@shojojidai4ever Vậy mà bác Sam đi copy tí tí bị chửi cho tơi bời. Toàn nguỵ biện thoai
@shojojidai4ever câu này của thánh Sam hay sao í mà
@duongthien1210 Liên quan gì Samsung vậy =]]] ý câu này là người vĩ đại biến cái của ngta thành của mình, là lấy ý tưởng của ngta rồi làm nó tốt hơn, giống câu "ko cần là người đầu tiên chỉ cần là người tốt nhất" vậy. Phương châm của SJ mà
@phuthuyaoden242 Bác sam ko làm đc vế sau nên bị chửi 😆
Cơ mà mấy bác nặng quá rồi đó, đây đang tưởng niệm SJ cũng lôi sam vào đc, câu mình ghi là câu nói của SJ chẳng có liên quan gì tới cả, mà bạn nói thế chắc cũng chẳng hiểu hết câu nói mà cũng cmt, rồi lại lôi sam vào, nực cười ghê
icon929
TÍCH CỰC
9 năm
nên để cho người ta yên nghỉ đi. Nói nhiều nhàm
@icon929 Người có tài thì mình nên học hỏi, trân trọng. Giá trị lịch sử khoa học để lại cho thế giới. Vậy cái ông già già râu dài hay treo hình khắp nơi ngoài đường để truyền bá đó sao ko để cho ổng yên nghỉ đi, ống cũng mất lâu rồi.
@icon929 yên nghỉ thì đã yên nghỉ nhiều năm .
bị phá cũng không thức được .
Học cao không chí chẳng ích gì
e thấy nên bổ sung năm vào từng thời điểm sẽ hay hơn
abgnac
TÍCH CỰC
9 năm
Thần tượng
Ô này làm người khác ....có chửa ..
rồi ko chịu nhận con (Lisa)
Hâm mộ Steve Jobs. Ông đã truyền cảm hứng cho rất nhiều người. trong đó có mình.
DucLy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chúng ta càng nhớ Steve thì ta lại trách CEO Apple bây giờ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019