[Infographic] Tìm hiểu quy trình gửi nhận Email và hệ thống xác thực chống thư rác

BaroTo
9/2/2015 7:58Phản hồi: 43
[Infographic] Tìm hiểu quy trình gửi nhận Email và hệ thống xác thực chống thư rác
Email đã và đang phát triển thành một trong những cách thức thông tin nhanh chóng và tiện lợi nhất trong thời đại công nghệ thông tin. Vì thế, đảm bảo được sự an toàn, tính bảo mật của chúng là một ưu tiên hàng đầu và xác thực email được xem như một trong những cách tối ưu để thực hiện điều đó.

Đảm bảo được email đến đúng nơi, yên tâm với những thông tin từ email hay tránh được những email chứa nội dung độc hại là những lợi ích mà việc xác thực email đem lại cho người dùng. Bên cạnh đó, nếu bạn đang sở hữu một công ty và sử dụng hệ thống thư tín trực tuyến này, xác thực email có thể giúp bạn tránh được những thiệt hại khổng lồ khi bị tấn công.

Infographic dưới đây giải thích cho bạn hiểu về cơ chế gửi nhận email hằng ngày, hệ thống xác thực email là gì và cách thức hoạt động của chúng, chắc chắn bạn sẽ bất ngờ với một hệ thống chi tiết để bảo vệ cho email của bạn ẩn sau nút ‘Gửi’ ấy.

[Infographic] xac thuc email.jpg

43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Verga-WDAS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cuối cùng là quảng cáo :rolleyes:
nói thật là mình rất ngu, nên đọc ko hiểu j cả!!
MonkeyBB
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lumia 520 - Windows Phone hic, mình cũng vậy 😔
TanoCaridi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Lumia 520 - Windows Phone Bạn ko ngu đâu..., mà cái này chẳng nói gì đến kỹ thuật phân loại thư rác... Thực ra là chẳng có cái gì để hiểu : ))
đọc 1 hồi mình càng k hiểu luôn nữa
Thế quái nào mà bà tôi hỉu được mớ này
Cái này sai hoàn toàn về bản chất nhé, Email server không bao giờ chuyển email cho DNS Server cả,DNS Server không bao giờ là nơi phân phát thư @BaroTo xem lại nhé.
Ngoài ra Domain gmail ý tức là DNS Server gmail hay Email server gmail???
Mình nghĩ mod nên duyệt kỹ nếu không sẽ làm cho mem tinhte hiểu sai kiến thức cơ bản.
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bài này cũng lên trang chủ được àh
iexplore
ĐẠI BÀNG
9 năm
đọc ko hiểu lắm 😆 tối về mang cho nội đọc xem
Cái này là tổng quan (overview) chứ có giống tìm hiểu đâu nhỉ 😁
Chưa bàn đến vụ xác thực ... Tôi thấy việc DNS mà gửi mail là vô lý... Hoặc là người tạo ra cái infographic này chả biết gì (nếu bạn chủ thread ko dịch sai), hoặc là 1 marketer chính hiệu

Ps. Tinhte không nên đưa những bài rặc quảng cáo và chứa thông tin sai lệch hoàn toàn lên trang chủ
Mình có thể khẳng định bà mình có đọc cũng ko hiểu mấy cái này đâu 😁
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
Cái hình này sai. DNS server phải trước SMTP server. Với hệ thống email lớn, người dùng trên toàn cầu như email của Office365, Gmail,... thì DNS server giúp định tuyến đến SMTP server gần về địa lý nhất.
softwind
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới đưa cho bà ng đọc nhưng bà kêu viết tào lao nên bà đọc ko hiểu.
Phân phát thư ở đây là ý nói theo đời thực khi bưu điện nhận thư thì nó phân phát. Không có nghĩa Dns làm nhiệm vụ phân phát thư nhé các bạn. Phần đóng mở ngoặc ở dưới là ví dụ thực tế. dns nó cũng phân tích để tìm domain của email rồi gửi cho đến đúng nơi, nhiệm vụ tương tự người ngồi lọc thư để phân phát cho đúng địa chỉ
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
@BaroTo Bạn giải thích thuật ngữ "tìm domain" dùm mình nhé?
@1ink "Tìm domain" là hỏi DNS địa chỉ của server sẽ tiếp nhận email cho domain. Trong DNS gọi là MX Record, http://en.wikipedia.org/wiki/MX_record. Ví dụ domain gmail.com có các server sau dùng để nhận email:

[ndlinh@(^_^)]$ nslookup -query=mx gmail.com

Server:8.8.8.8
Address:8.8.8.8#53

Non-authoritative answer:
gmail.commail exchanger = 30 alt3.gmail-smtp-in.l.google.com.
gmail.commail exchanger = 5 gmail-smtp-in.l.google.com.
gmail.commail exchanger = 10 alt1.gmail-smtp-in.l.google.com.
gmail.commail exchanger = 40 alt4.gmail-smtp-in.l.google.com.
gmail.commail exchanger = 20 alt2.gmail-smtp-in.l.google.com.
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
@NDL007 Thanks bạn, cái này mình hiểu. Mình định troll bạn viết bài tí thôi, vì trong nghành IT, chả ai gọi là tìm domain cả. Gọi là phân giải domain (resolving domain) thì đúng hơn.
DNS chỉ là phân giải tên miền ra địa chỉ IP thôi mà. Thư nó đâu có bay vào cái này đâu nhỉ
tammai
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiểu sai về DNS
Main_GSM
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phải công nhận phức tạp đó.
Trả lời cho bạn nhé

http://www.howtogeek.com/56002/htg-explains-how-does-email-work/
1ink
TÍCH CỰC
9 năm
@BaroTo Bạn không hiểu bản chất vấn đề, và bạn cũng không biết chính xác DNS server ở đây làm gì. Cái hình bạn đính kèm là email nội bộ, họ set SMTP server là IP rồi. Nên không có DNS server ở trước SMTP server. Bạn lấy hình đó thay Gmail vào chứng tỏ bạn chẳng hiểu gì. Nếu bạn gửi email vào Gmail, thì từ máy tính của bạn sẽ truy vấn DNS (DSN query) đến DNS server để phân domain giải ra IP (resolving domain) trước (chả ai gọi là tìm domain). Ví dụ máy bạn không để DNS tĩnh và bạn dùng mạng của FPT thì lúc bạn gửi email, máy bạn sẽ truy vấn đến DNS server của FPT trước.
Mới ra viện xong, đọc cái này em lại vào đó nằm tiếp ~.~

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019