[Infographic] Tuổi thọ trung bình trên thế giới

BaroTo
15/5/2015 10:17Phản hồi: 163
[Infographic] Tuổi thọ trung bình trên thế giới
Tất cả các loài vật trên trái đất đều có giới hạn về tuổi thọ và con người cũng vậy. Thế nhưng với lợi thế là một giống loài tiến hóa cao nhất, phát triển khoa học kỹ thuật cũng như hiểu biết đa lĩnh vực đang giúp con người càng ngày cải thiện tuổi thọ của mình.

Tuổi thọ trung bình dân số thế giới tăng gấp đôi trong 2 thế kỷ qua – đó là dấu hiệu đáng mừng cho loài người, thế nhưng bên cạnh đó, còn có những yếu tố khác ảnh hưởng trực tiếp đến tuổi thọ của chúng ta như các chứng bệnh béo phì, hút thuốc lá, vận động thể dục hay thậm chí là một chế độ tình dục đều đặn.

Infographic sau mang đến cho chúng ta những thông tin thú vị về tuổi thọ trung bình trên thế giới và một vài lời khuyên giúp chúng ta sống lâu hơn.

[Infographic] Tuoi tho trung binh tren the gioi.jpg

Nguồn: visual.ly
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Tình dục +8 năm tối nay chết với a nha e !😃
Con Quay
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bacutri Tốt nhất bác đừng cho Gấu của bác biết điều này. Nếu không em tin bác sẽ tổn thọ!
@Bacutri Ko xem comment của bác đọc lướt qua em còn tưởng là Thể Dục o_O
@Bacutri Cái này bạn nên xem lại ai chết với ai nhé kaka
mrblack01
TÍCH CỰC
9 năm
vậy là tăng tần suất lao động vào buổi tối lên để tăng đc 16 năm tuổi thọ thôi..😁
Tình dục +8 @@
+8 năm khẩn cấp nào
bbvc
TÍCH CỰC
9 năm
Tình dục kiểu j mà +8 năm, mấy ông vua ngày xưa toàn chết sớm :3
phonggio
TÍCH CỰC
9 năm
@bbvc Vua hồi xưa hình như nhiễm độc kim loại (chơi đồ "gold" không 😁"
@bbvc Chết vì bệnh, tại hồi đó chưa có phương pháp tình dục an tòan 😁
Người đàn ông sống lâu nhất thế giới hiện nay là cụ ông Alexander Imich, 111 tuổi, vừa được ...

Cụ Imich luôn miệng nói “không biết làm thế nào mà tôi vẫn còn sống”.
Cụ Imich sinh tại Ba Lan ngày 4-2-1903 di cư đến Mỹ hồi năm 1951. Cụ từng thoát khỏi nạn diệt chủng của Phát xít Đức và hiện sống tại TP New York. Cụ bà Wela đã qua đời hồi năm 1986.

Dù từng lấy tiến sĩ hóa học tại ĐH Krakow nhưng cuối đời, cụ trở thành một giáo sĩ thần bí và xuất bản quyển sách siêu nhiên năm cụ 92 tuổi.

Chia sẻ trên tờ New York Times, cụ Imich cho rằng có thể cụ sống lâu là nhờ vào gien di truyền, sự vận động thể chất và từng là vận động viên bơi lội. Cụ ăn ít, thường dùng thịt gà và cá. Cụ đã bỏ thuốc lá từ lâu, không uống rượu.

Tuy nhiên cụ vẫn nói: “không biết làm thế nào mà tôi vẫn còn sống”.

Cụ bà Nhật Bản Misao Okawa

Dù cụ Imich là người đàn ông cao tuổi nhất thế giới nhưng hiện có 66 cụ bà lớn tuổi hơn. Cao tuổi nhất là cụ bà Nhật Bản Misao Okawa.
Cụ Misao, sinh ngày 5/3/1898, từ trần tại trại dưỡng lão ở quê nhà, thành phố Osaka. Cụ Misao được Tổ chức Kỷ lục Thế giới Guinness công nhận là người sống lâu nhất thế giới và người phụ nữ nhiều tuổi nhất thế giới vào năm 2013.

Đầu tháng trước, trong tiệc mừng sinh nhật, cụ Okawa tâm sự 117 năm có vẻ không phải là một thời gian dài. Cụ cũng tiết lộ bí quyết sống lâu là ngủ ít nhất 8 tiếng một đêm và ăn sushi, món ăn yêu thích của cụ. Lễ kỷ niệm sinh nhật của cụ Misao cũng được phát trên truyền hình quốc gia ở Nhật.

Theo BBC, cụ Misao là thợ may kimono truyền thống. Sau khi kết hôn năm 1919, vợ chồng cụ Misao chuyển tới sống ở thành phố Kobe và điều hành công việc kinh doanh tại đây. Sau khi chồng qua đời năm 1931, cụ Misao trở về Osaka. Cụ có ba người con, bốn cháu và 6 chắt.

Cụ Misao đã sống qua ba thế kỷ, chứng kiến sự luân chuyển quyền lực của bốn Nhật hoàng và 20 đời tổng thống Mỹ. Craig Glenday, đại diện tạp chí Kỷ lục Guinness, từng cho biết: "Tuổi thọ ấn tượng của cụ Misao là nguồn cảm hứng và minh chứng cho lối sống của người Nhật".

Hiện vẫn chưa rõ ai là người nắm giữ kỷ lục sống lâu nhất thế giới. Thông tin trên website của tổ chức này cho hay người đàn ông sống lâu nhất là Sakari Momoi, cũng ở Nhật. Cụ Sakari bước sang tuổi 112 hồi tháng 2. Người sống thọ nhất thế giới từng được Guinness công nhận là cụ Jeanne Calment ở Pháp, sống 122 năm và 164 ngày. Cụ qua đời tháng 8/1997.
@tuyen_kientruc2013 Người Việt 122 tuổi và còn sống, mấy cái nhất nhì thế giới chả chính xác đâu vì chẳng ai thống kê hay biết đc toàn bộ dân số thế giới

http://news.zing.vn/Giam-dinh-tuoi-cu-ba-Viet-Nam-tho-nhat-the-gioi-post539189.html
jeetkunedo
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyen_kientruc2013 bổ sung thêm thông tin cho bạn nhé:
http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/187838/tham-ba-cu-121-tuoi--nguoi-song-lau-nhat-viet-nam.html
meohoang34
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyen_kientruc2013 Cập nhật thông tin lại đi người cao tuổi nhất thế giới thuộc về cụ Nguyễn Thị Trù ấp 5 xã Đa Phước huyện Bình Chánh 122 tuổi đấy nhé. 😁
@meohoang34 Thì bác cập nhật thêm có gì đâu.:D
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
9 năm
đa mái thì hại trống, cớ sao cái nghiên cứu này chỉ ra điều ngược lại thế này. cưới vợ gấp thui :eek:
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Thêm 8 năm tuổi thọ cơ à. Thảo nào bọn Nhật dân số già là đúng rồi
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
kiểu này lấy vợ sớm thọ 8 năm luôn mà 😁
icewine
ĐẠI BÀNG
9 năm
Người Việt mình tuổi thọ thuộc hạng cao nhưng sức khỏe người già lại quá thấp. Mình thấy bọn Tây 70 tuổi ở đây vẫn khỏe và làm việc ko thua gì những người 40-50 tuổi ở VN. Ông hàng xóm mình 73 tuổi mà vẫn nộp đơn xin việc làm lính cứu hỏa, tất nhiên bị từ chối nhưng chứng tỏ ổng vẫn còn rất khỏe. Một ông khác cũng trên 70 mà mỗi ngày vẫn chạy xe trên 100km để đi làm.
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@heliosy bạn ko hiểu ý mình rồi, ý mình ở đây ko phải ko ăn cá muối trứng thịt, mà là ăn ít,ăn ko nhiều, ăn nhiều ý của mình ở đây là đa dạng khẩu phần ăn chứ ko phải về lượng, cơm vẫn là chủ yếu, tập thể dục thể thao cũng là 1 yếu tố quan trọng nữa mà mình ko đề cập nhưng chủ yếu mình vẫn nghĩ là chế độ ăn uống, thế thôi..
@icewine Mấy ông sắp về hưu ở vn bao giờ cũng trông ngóng từng ngày cho đến ngày nghỉ. Có đi làm cố cũng chỉ vì việc nhẹ lương cao bổng lộc có. Còn mấy ông công nhân thì mong như mong mẹ về chợ.
@icewine Em lạy bác, bác có chém gió không ạ, mỗi ngày đạp xe trên 100Km, dù thanh niên cũng chưa chắc đạp xong 100Km mà còn sức để làm vịêc nữa ạ
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duc_binh_forever ý bác đó là ông hàng xóm bên nước ngoài của bác đó 73, ổng ở nước ngoài, còn lái xe là lái xe hơi, ko phải xe 2 bánh
sunhy12
ĐẠI BÀNG
9 năm
tình dục tình dục và tình dục :3
=> càng hút thuốc lá nhiều càng chết sớm ,cầu cho mấy thằng hút thuốc chết sớm mẹ nó đi
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@hpplcc Tao hút thuốc liên quan gì đến mẹ mày mà mày cầu tao chết?
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
9 năm
@MrBach248 vâng, em đang dùng từ "lạm dụng" bác ạ.
@hpplcc Trong gia đình bác có ai hút thuốc ko
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hpplcc Vì những người như bạn mà tôi thấy cái diễn đàn này dần biến thành cái chợ chửi bới. Ăn nói quá là vô văn hoá. Mà nếu bạn hút thuốc thì cũng không có tư cách bình luận đâu.
mấy thánh thấy +8 năm ham hố vô đi, mai mốt nó sửa lại -8 năm hối hận không kịp 😁
inhongthai2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vậy là có cớ để nói câu: Kính vợ đắc thọ !
như vậy là nếu a e tinhte ai có lỡ nghiện thuốc thì chỉ cần giao thông đều đặn cũng không ảnh hưởng nhiều đến tuổi thọ rùi 😁
frims
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngày nay mọi thứ ô nhiễm thực phẩm độc hại bệnh ung thư ngày càng tăng.mà kêu tuổi thọ cao lên nghe hư cấu quá.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@frims Có IPhone nên nói chuẩn nhỉ =)). Nói ra thì ngày xưa khi mà không có điều kiện kinh tế thì số nguyên nhân chết sớm có lẽ gấp hàng nghìn lần bây giờ đấy. Nói cũng nên suy nghĩ một tí đi.
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@frims Trung bình có thể giảm nhưng kỉ lục sẽ tăng
@frims Y học ngày nay khác ngày xưa nha bác!
@frims Đó là tuổi chung dân số thôi bạn.
Hết chiến tranh nên người già còn sống nhiều hơn ăn hết nhiều của hơn.
Trẻ con ít bị chết hơn nên tuổi thọ chung được cải thiện rất nhiều, do cải thiện y tế và tránh được tai nạn.
Còn cuộc sống thật thì vô cùng tệ hại, các đô thị VN hầu hết là xấu như bãi rác và hôi như ống cống. Chỉ là đang cố khoác một bộ vest lên thân hình đầy hắc lào mà thôi chứ không theo quy mẫu nào cả.
infographic này có nguồn gốc nước Anh hay sao mà lôi nhiều ví dụ nước anh vậy
mrbi1212
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hút thuốc lá giảm 10 năm.....sợ quá ,làm điếu thuốc lấy lại bình tĩnh cái đã

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119