Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Infographic] [Vui vẻ] 32 điểm khác biệt giữa truyện và phim được chuyển thể

BaroTo
9/4/2014 3:41Phản hồi: 69
[Infographic] [Vui vẻ] 32 điểm khác biệt giữa truyện và phim được chuyển thể

Có thể nói văn học và điện ảnh là hai khía cạnh không thì thiếu trong đời sống tinh thần của con người hiện đại. Chỉ với những hình dung bằng ngôn ngữ nhưng những tác phẩm văn học đã chạm đến tâm hồn của người đọc một cách sâu sắc nhất. Điện ảnh lại đem đến bức tranh đa chiều sống động với cả âm thanh, hình ảnh. Ngày nay sự kết hợp của cả hai loại hình nghệ thuật này đã không còn xa lạ nữa đặc biệt là với những tác phẩm truyện thiếu nhi.

Nhiều truyện thiếu nhi nổi tiếng đã được chuyển thể thành phim và đạt những thành công vang dội như The Hobbit, Harry Portter, The Lord of the Ring….Các nhà làm phim Hollywood dường như thích trộn lẫn nhiều tình tiết với nhau khi chuyển thể truyện sang phim, và hầu như tác phẩm nào chúng ta cũng tìm ra được những điểm khác biệt giữa nguyên gốc truyện và phim chuyển thể.

Những điểm khác biệt nổi bật trong một số tác phẩm phim được đề cập trong infographic dưới đây.

Nguồn: visual.ly
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Không hiểu sao khi đọc tiêu đề mình nghĩ ngay đến phim Frozen, chắc mình là fan cuồng phim này quá. 😁
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@tanthienpro Phải làm sao để bớt cuồng bây giờ? 😔 Mà xem lại vài lần, mình có xu hướng hâm mộ Anna hơn, thương Anna vãi. :( Nhiều đoạn rất cute. Công nhận cái Disney animation studio đó toàn người tài. Mấy phim gần đây như Tangle, Wreck it ralph cũng rất hay. 😃
@britgaga thử xem đi...nhưng chắc là bạn cũng sẽ nói ko hay...bởi vì nếu như bạn coi bản gốc trước thì bản lồng tiếng sẽ khó lòng mà chấp nhận dc ( vì mình coi bản lồng trước rồi mới coi bản gốc sau , nên mình cảm thấy rất yêu bản lồng tiếng)
@britgaga mình rất cuồng film này , ăn ngủ lúc nào cũng nghỉ về nó hê hê , đã coi lại hơn chục lần rồi
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@NhatTan1991 Đúng đó bạn, quan trọng cái ấn tượng ban đầu. Nhưng ai đi xem rạp về đều khen hết. Mấy đứa bạn ko được đi xem rạp, đợi đến tận tháng 2 mới có bluray rip 1080p để xem, đứa nào xem liền mạch cũng khen hay. Trong khi đó những đứa xem bản chất lượng thấp, vừa xem vừa fb...khen dở...vì chúng nó đâu có hiểu hết nội dung. 😃 À mà mình là người Bắc, nên dĩ nhiên không thích bản lồng tiếng miền Nam rồi. 😃
Đọc truyện rồi mà xem phim thấy ko còn hấp dẫn nữa. Chính là do cách tưởng tượng của từng người khi đọc truyện, còn xem phim thì bị áp đặt rồi, ko tưởng tượng khác được nữa

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
cái tiêu đề ko đúng với nội dung infographic, mà đúng là những tác phẩm chuyển thể lên phim thì nhiều chi tiết ko giống với truyện.
bộ Harry Potter ko đọc truyện mà coi phim thì khó hiểu lắm
@teddy.kiss Mình thấy chỉ từ tập 5 trở đi là khó hiểu, đặc biệt là tập 6, tiêu đề thì hoàng tử lai mà cả phim không 1 tình tiết nào đề cập đến, trong khi đó tập 5 lại hé lộ trước 😔
Còn bộ the hobbit thì mình chưa đọc truyện nhưng cảm giác mình xem tập 2 buồn ngủ cực, cảm giác ko hay như tập 1.
@king_of_mar1311 Mình coi thấy The Hobbit không thú vị tý nào hết mà ai cũng khen 😕
phim mà giống chuyện thì ... phải khác 1 xíu chứ.
Còn đây là khác biệt giữa phim và đời thực. 😁
nexmaxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bản chuyển thể được sửa đổi cho phù hợp với các chuẩn mục xã hội hiện tại. Cá nhân mình rất thích điều này vì nó mang lại tính nhân bản cao và nhất là giúp người xem cảm nhận đầy đủ hơn về tác phẩm.
Mình thì cứ xem phim trước để lấy cái nhìn rồi sau đó đọc tác phẩm thì coi như rằng đã bước vào sống trong tác phẩm đó 😃
Mấy truyện khác chưa đọc mới chỉ đọc mỗi Harry Potter. Phim càng về sau càng không hay bằng truyện, nhất là từ phần 5 trở đi ông David Yates làm đạo diễn phim ít mang tính hành động như truyện mà thiên về tường thuật, lại còn cắt xén và thay đổi tình tiết của truyện quá nhiều. Tập 4 là gay cấn gần giống truyện nhất. Được cái từ phần 5 có em Luna Lovegood xinh vãi... :beauty:
//Nói chung là truyện hay hơn phim :v
@gagalovegood harry potter thì truyện hay hơn phim khá nhiều. đọc truyện ms hiểu được hết tâm lý, suy nghĩ của nhân vật. nhưng mình vẫn thích xem phim vì kỹ sảo đẹp.hì
qloved
CAO CẤP
10 năm
@gagalovegood Mình thích Cho hơn, cơ mà về sau thấy già xấu hơn Luna Lovegood
@qloved Luna vs Hermione là 2 nữ diễn viên đẹp nhất phim mà. hehe.
Mình thấy đọc truyện khi chuyển thành phim nó mất đi rất nhiều cái hay. Nhưng phần lớn mọi người lại lười thích xem phim và chủ quan cho rằng truyện dài dòng không kịch tính như phim. Đơn cử như phim Forrest Gump đạt được quá nhiều giải thưởng mà tiểu thuyết thì không được mọi người biết đến nhiều, mình công nhận phim rất hay nhưng nó mất đi quá nhiều cái thô cái hoang tưởng của bộ truyện mà chính nó mới khiến người đọc thấm thía lịch sử một thời của nước Mỹ
HuyTran87
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình vẫn thích đọc truyên hơn
Phim thì mất đi nhiều vị
@longxek8x đồng cảnh ngộ với bạn. :( đọc hết cả bộ rồi, hồi ra phim xem nhạt thếch và có cảm giác lợi dụng tên truyện để câu khách. Nó chả giống truyện tí nào hết.
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ducluong_brisingr nhìn tên bác là biết fan của truyện này rồi 😁 truyện này chỉ cần làm phim hoạt hình dài tập cũng được, miễn là tôn trọng hoàn toàn nội dung truyện, nhưng cái kết của truyện làm mình hơi hụt hẫng, không biết là còn phần nào sau phần Brisingr nữa ko 😃
@longxek8x bác chưa đọc phần 4 inheritance - di sản thừa kế à. :D
longxek8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ducluong_brisingr à quên, đấy mới là phần cuối. Phần đấy thằng Eragon phải bỏ xứ mà đi, còn em Arya cũng ko yêu nó, ý mình là phần đấy. Nói chung cái kết nửa đóng nửa mở nên mới ko biết là có phần tiếp theo hay ko :D
hhlong89
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không riêng gì Notre-Dame, mình luôn thích những kết thúc bi kịch hơn. Nhưng chắc phim thì dành cho mọi lứa tuổi nên giảm tính bi kịch xuống vì sợ ảnh hưởng tâm lý 😁.
bạn @BaroTo cho mình xin tên của font chữ trong infographic này đc ko? hoặc bạn nào biết cho mình xin cũg đc, cảm ơn nhiều
tn2108
TÍCH CỰC
10 năm
Đọc truyện sẽ tưởng tượng nhiều thứ hay hơn trong phim 😃
Inographic sai nhé 😃
mình đã đọc Harry Potter nhiều lần rồi và chắc chắn là Harry sau khi bị Voldemort "giết" trong Rừng Cấm (ở trận chiến Hogwarts, cậu tự nộp mình cho hắn để bảo vệ mọi người), mới thấy mình ở trần trong một nơi giống với nhà ga Ngã Tư Vua, và gặp cụ Dumbledore ở đó... chứ không phải là "sau khi Voldemort trở nên mạnh mẽ hơn" đâu! :eek: lúc ấy hắn đã quá bá đạo rồi
@Tú art Mình đã đọc tập 7 ít nhất 3 lần và mình chắc chắn là bạn nói chuẩn
xem phim chuyển thể từ truyện mà chưa đọc còn thấy hay chứ đọc truyện rồi xem phim thì nhạt ngắt, nhất là phim chuyển thể không toát đc hồn của truyện thì phế hoàn toàn.
binzhaha
ĐẠI BÀNG
10 năm
ko có so sánh hunger game và twight light nhỉ , 2 bộ phim đúng là thất bại
Moi lần xem bo phim( can hầm dom dóm) minh deu khoc rất nhìu mac du mình là con trai..ban nao ma tinh cam gia dình cũng nhu tình anh em mà ko dc tốt thì lên coi bo phim nay mà suy nghi lai..chúc các ban có cuoc sống hp..hay trân trong nhũng gì mình dang có...
Mình tưởng tượng ngay đến sêri phim kiếm hiệp Kim Dung. Nó ăn vào máu rồi^^

Gửi từ Nokia 1110i của tôi sử dụng Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019