Instagram đã bắt đầu cho upload ảnh ở định dạng đứng và ngang, không còn bắt buộc up ảnh vuông nữa

Non@me
27/8/2015 23:20Phản hồi: 43
Instagram đã bắt đầu cho upload ảnh ở định dạng đứng và ngang, không còn bắt buộc  up ảnh vuông nữa
Camera.Tinhte_Instagram Landscape and Portrait 1.png

Bắt đầu từ hôm nay, người sử dụng Instagram sẽ không còn bị giới hạn khi phải bị bắt buộc upload hình ảnh ở dạng hình vuông nữa. Chúng ta chắc không bao giờ nghĩ rằng ngày này sẽ đến, nhưng Instagram đã bắt đầu cho phép bạn upload ảnh nguyên bản ở định dạng ảnh chân dung (ảnh khổ đứng) và ảnh phong cảnh (ảnh khổ ngang) hay là cả video mà không bắt buộc bạn phải crop vuông lại. Ngày của việc bị bắt phải crop hình vuông, ảnh với nền màu trắng, và kích thước bắt buộc 640x640 pixel cho ảnh và video đã qua, trừ khi bạn vẫn muốn giữ nguyên thói quen như cũ.

Camera.Tinhte_Instagram Landscape and Portrait 2.png
Công ty chia sẻ hình ảnh Instagram_một công ty con thuộc sở hữu của Facebook vừa công bố chính thức rằng cuối cùng họ cũng đã cho phép người dùng upload ảnh và video ở định dạng ảnh chân dung hoặc ảnh phong cảnh.

Đây là một đoạn video ngắn cho thấy sự đổi mới định dạng ảnh theo tỷ lệ của Instagram

Camera.Tinhte_Instagram Landscape and Portrait 3.jpg
Từ khi được thành lập trở lại trong năm 2010, Instagram đã được biết đến với đặc điểm nhận dạng đặc biệt của nó là ảnh vuông với các hiệu ứng filter ở kích thước cố định 640 × 640 pixel. Nhưng đến nay họ đã ra quyết định bỏ hạn chế tỷ lệ ảnh vuông khi upload để giúp mọi người có thể dễ dàng kể câu chuyện của mình bằng hình ảnh tốt hơn, không còn phải bó buộc trong suy nghĩ và giới hạn về hình ảnh nữa.

"Định dạng ảnh vuông đã, đang và sẽ luôn luôn là một phần của chúng ta" theo Instagram nói. "Điều đó nói nên rằng, những câu chuyện bằng hình ảnh mà bạn đang cố gắng để kể phải luôn luôn xuất hiện đầu tiên, và chúng tôi muốn làm cho nó đơn giản và thú vị cho bạn để chia sẻ những khoảnh khắc chỉ theo cách mà bạn muốn."

Instagram cho biết rằng gần 1/5 các bức ảnh và video được upload lên hằng ngày không phải ở định dạng vuông. Và để giữ nguyên tỉ lệ gốc, bạn có thể bấm vào biểu tượng định dạng mới để điều chỉnh ảnh của bạn sẻ là ảnh chân dung hoặc ảnh phong cảnh theo cách bạn muốn.

Camera.Tinhte_Instagram Landscape and Portrait 4.jpg
Đây là cách mà hình ảnh của bạn sẽ xuất hiện trong feeds của bạn bè bạn. Khi xem ảnh ở dạng lưới, ảnh của bạn sẽ vẫn hiển thị ở định dạng hình vuông (được crop vuông tại trung tâm).

Camera.Tinhte_Instagram Landscape and Portrait 5.jpg
Ngoài sự thay đổi này, Instagram cho biết rằng những bộ filter cũ của họ áp trên ảnh vuông trước đây nay cũng sử dụng được trên tất cả các định dạng ảnh khác, kể cả dùng để tạo hiệu ứng lên video, và bạn có thể tự điều chỉnh độ hòa trộn của những filter này vào ảnh hay video của bạn.

Bạn có thể thấy sự thay đổi này bắt đầu từ phiên bản Instagram 7.5 mới ra, đã sẵn sàng cho tải về tại Apple App Store hoặc trên Google Play.

Theo Instagram
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jesse.Tse
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon rồi :3 vuông là bản sắc nhưng mà nhiều khi cứ mãi thế cũng nhàm :3 muốn up cái ảnh full lại mất công làm layout này nọ ...
caotunhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
mất bản sắc
Lusman Luu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caotunhan Căn bản hình hiện ra vẫn là hình vuông thôi, không cần phải dùng 1 app của bên thứ 3 để resize 1:1 nữa.
luker
TÍCH CỰC
9 năm
@Lusman Luu Hình này vuông làm sao được :oops:
@Lusman Luu Nó k resize như mấy 3rd apps kiểu chèn thêm khoảng trắng. Đề nghị đọc kĩ hehe

Đã test. Đúng là nó giống mấy app khác.
Cũng hay, tự do cho người dùng, nhưng...
Thật ra thì mình thích Ins vì ảnh nó vuông hết, trăm cái như một, dễ theo dõi...
Giờ cái vuông, cái dài, cái dẹt, phải cái ảnh 9:16 nào thì nó chắc chiếm hết cả màn hình luôn...
Lắng nghe phục vụ người dùng : tốt thôi
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nãy cũng vừa đọc tin này trên tumblr của instagram . . .

Em lại khoái nhất 16:9 . . .

Đã . . . =p~
tiazh
ĐẠI BÀNG
9 năm
để nguyên thế chướng chướng tí nó mới vui :v
Sao cái instagram của mình nó auto follow ngta là sao, có ai biết khắc phục ko =.=
@MrBach248 Mình dùng có thấy nó auto gì đâu, nó link với FB nên nếu bạn đăng ký Ins bằng tài khoản FB thì đăng ký xong nó có list danh sách các bạn bè FB dùng Ins để bạn ấn follow. Còn sau này thì có bạn FB nào mới đăng ký nó chỉ hiện thông báo để bạn biết còn follow hay không vẫn là quyền của bạn mà...
@gdh4w Account của mình hay auto follow toàn nick lạ Ả Rập, Nga... tè le hột me luôn. Bt chỉ follow có khoảng 60 đứa bạn, để im 2 ngày nó nâng lên thành 90 100 và tăng dần từng ngày mới ác.... Mình xài Inst từ hồi nó mới ra tới giờ mới bị cái vụ này.
@MrBach248 Vụ này lạ ghê :v Chưa gặp bao giờ luôn <(")
@MrBach248 Mònh bị y hệt luôn
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Đúng cái mình cần.
Instagram vẫn hay, người dùng có nhiều lựa chọn hơn!
TungRivals
ĐẠI BÀNG
9 năm
và đề nghị anh facebook bỏ hạn chế kích thước 900px chiều ngang và dung lượng của ảnh profile đi 😔
@TungRivals Mark đã đọc được góp ý của bác, và anh ý đang làm hết sức để thoả mãn nguyện vọng này. :v
lockent90
ĐẠI BÀNG
9 năm
tốt quá tốt quá 😁 từ giờ ko cần resize AD 1:1 nữa :"D
Ghét cải kiểu ảnh vuông nhìn nó cứ ngu ngu
cái này là lắng nghe ý kiến người dùng nà 😆
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
9 năm
vấn đang dùng và rất hài lòng, hình trên intagram rất nhiều ảnh đẹp và sáng tạo
svalmta
TÍCH CỰC
9 năm
mình lại thích instagram chỉ dùng ảnh vuômg thôi.
damnthing13
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình chỉ thích dùng ảnh vuông thôi @@, cho up mọi kích cỡ thì chắc rất lộn xộn =="
coconuc
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá tốt không cần rì zai ảnh làm gì, up thẳng lên luôn.
Không hiểu sao cái thằng ảnh vuông này lại làm mọi người tham gia sâu vào nó dc. Chụp ức chế vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019