Intel Core i3, i5, i7 và Windows 32 bit

skidrow406
4/8/2011 2:5Phản hồi: 14
Em hỏi câu này hơi khó ko bít có bác nào bít ko?!
chả qua là em muốn nâng cấp CPU lên Core i5 (i3/5/7 giờ là mới nhất) nhưng sợ trục trặc với các ứng dụng 32bit có tương thích ko ?

vì trước kia em có mượn 1 con laptop nó dùng Core i3 thì phải, xài Win7 64 bit, vì là OS 64 bit nên chỉ chạy các app 64 bit thôi, các app 32 bit thì có cái chạy cái ko chạy, vì sự tương thick kém thế nên em phải trả vội cái laptop CPU 64bit mới cứng, quay về với con laptop CPU 32bit cà tàng

nhưng vì làm nghề IT nên trước sau cũng phải upgrade hardware thôi
có bác nào dùng CPU Core i mà vẫn chạy OS32 bit và các application 32 bit được ko ?

THANKS ;)
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Oạch , bạn làm nghề IT thật à
Core i thì liên qan j đến Win 7 vs soft vs 43/64bit hả bạn ...
Nếu ngại dùng W7 64bit thì bạn có thể sắm 3GB RAM rồi dùng W7 32bit cũng đc
thienma2
ĐẠI BÀNG
13 năm
trùi bạn làm IT mà hỏi chuyện này thì chứng tỏ trình độ bạn còn yếu lắm, mình không phải IT nhưng cũng biết về mấy chuyện này, cpu core i3/5/7 thì nó hỗ trợ hết cả hệ điền hành 32bit và 64bit luôn, máy bạn cài windows 64bit mà không tương thích phần mềm thì cài lại win 32bit, làm gì có vụ cpu chỉ tương thích với win64 mà phải đổi con cpu khác để tương thích với win32
CPU thì đâu liên quan gì đến Win 32 hay 64 bit đâu bạn. Nếu ko cần win 64 thì bạn cứ xài win 32 cũng đâu có sao. Hình như vẫn có cách để win 32bit nhận đc 4gb mà
skidrow406
ĐẠI BÀNG
13 năm
tui xài con laptop 64 bit đó cũng gần 1 năm trước nên ko nhớ
nhưng hình như là setup XP ko dc, server 2003 ko dc :mad:
dc mỗi cái win7 64 bit thì phải , bực mình
càng bực hơn khi app 32 có cái ko chay dc , có cái chay ok
với người bình thường chỉ soạn thảo văn bản, music, video, web , chat .... thì chắc ko thấy gì khác nhưng tui thì lại thấy 1 trời 1 vực

thanks các bác

em IT về software chứ ko phải về hardware nên cũng ít khi tháo máy, lắp ráp này nọ
thường chỉ 2 năm mới thay case 1 lần thôi
9903
CAO CẤP
13 năm
Bnaj muốn cài win 32 hay 64 bit thì đều cài được trên con cpu đó hết bạn không phải lo, mà dù sài win7 64 bit thì mình đang sài và thấy soft nào cũng chạy được hết mà😕, chỉ có 1 số soft thì nó ghi kg tương thích win7 thôi nhưng sau khi set compatibility lại thì vẫn chạy ào ào, chả sao cả. Cái lap đó có thể do lúc cài, mấy cái đĩa win kia chưa được tích hợp driver sata mới nên không nhận được hdd nên sẽ không setup được thôi, chỉ cần tích hợp thêm driver vào đĩa cài win thì chaỵ được thôi😁

Nhưng theo mình thấy thì mấy vấn đề này là thuộc về soft chứ đâu phải hard đâu nhỉ:rolleyes:
mình cũng đang dùng win7 64. trước cũng chạy win7 32 được 1 năm, sau lên đời thì máy vẫn chạy ok. nếu bạn có thể cài phần mêm 64 bit thì nó sẽ hỗ trợ tốt hơn (tốc độ và khả năng xử lý), nếu dùng pm 32 bit thì không sử dụng được tối đa sức mạnh hệ thống thôi. Đương nhiên có một số phần mềm 32 bit sẽ không tương thích. Nhưng không nhiều đâu, vì nguyên tắc là 64bit sẽ hỗ trợ 32 mà.
@All : chắc lại đang chém gió rùi chứ làm gì có dân IT nào hỏi những câu hỏi như thế...
vutieugia91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dân IT thì hỏi IT một tí đi ..mình chỉ học về phần mềm thui nhưng phần cứng mình cũng bít 1 tẹo ...Theo hiểu biết của mình thì hệ điều hành Windown nó chia làm nhiều loại như là Win XP , Win Vista, Win 7 ..như bạn nói thì là nói về vấn đề win 7 ..mà win 7 thì chia làm 2 loại là 32 bit và 64 bit ..nó là 2 nền tảng hỗ trợ hơn kém nhau i ít chứ k có khác nhiều nếu các tác vụ sử dụng ít ..kiểu như xe máy phân khối lớn hơn và nhỏ hơn ấy mà ..xe máy phân khối lớn khi chạy tốc đọ vừa phải thì cũng chậm thôi mà ..nhưng khi cần nhanh thì nó cũng tăng tốc được ...còn xe máy nhỏ thì k (vấn đề RAM ý ạ ...) win 32 bit nhận tối đa hơn 3GB RAM (chính xác thì là 3,25 hay 3,5 gì đó ...mình thường cài 4Gb RAM mà nên nó sẽ k tận dụng hết được )..còn win 64 thì nó hỗ trợ RAM lớn hơn ..hình như 192Gb ..(tức là trên 4GB RAM nó cũng nhận hết ..còn loại 32bit thì tối đa là 3,xxGb Ram rùi nên có hơn nó cũng k nhận..).

Mỗi loại 32bit và 64 bit lại nhận 1 ứng dụng khác nhau ...ví như hệ điều hành 32bit thì chỉ nhận ứng dụng 32bit thôi chứ cài loại 64bit vào ..bố nó cũng k thích hợp được (kiểu như bắt trẻ con việt nam nói tiếng ả rập trong khi nó có biết đó là cái gì đâu)..ngược lại loại 64 bit cũng vậy ..

Còn nâng cấp CPU (chip đó) i3 , 5 hay 7 thì nó nâng cao hiệu suất của máy thôi chứ nó có liên quan đếch gì đến 32 hay 64 bit đâu (bit biếc là software còn CPU ..là Hardware ạ)
win có win 32 và 64, phần mềm cũng thường có 2 loại 32 và 64, win nào xài soft đó, còn phần cứng......Em dùng CPU pen-D vẫn phang 64 bit ầm ầm :wub:
bạn học it mà sao non thể nhỉ
thấy ai cũng nói win7 32bit chỉ nhận tối đa 2-3g ram ...Nhưng máy tôi 4g ram , chỉnh trong msconfig ,boot ,advanced , chọn maximum memory ...máy có bao nhiêu ram cũng nhận hết ..
9903
CAO CẤP
13 năm
ĐÚng là máy sẽ vẫn nhận 4 GB nhưng chỉ khả dụng 3,25GB thôi bạn
skidrow406
ĐẠI BÀNG
13 năm
IT thì IT chứ , có phải cứ IT là bít hết đâu, chưa xài core i lần nào thì sao bít là có setup dc OS32 hay OS64?
đúng là core i xài dc OS 32 bit vì hôm trước tui mua con laptop chạy core i3 setup WinXP 32 bit OK
hồi trước tui xài AMD 64bit nên là ko setup dc WinXP 32 bit = ko dùng dc app 32bit => giờ phải tránh AMD như tránh hủi

tronghieuvn thử xài software RAMdisk để tạo ổ ảo dùng RAM thừa cho khỏi phí
linhdk0712
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau quá trình sử dụng thì mình thấy win 64 bit vẫn chạy ngon các chương trình 32 bit mà vì khi cài chương trình 32 bit thì win sẽ tự thêm một folder Program Files (x86) trong ổ hệ thống do đó không liên quan gì đến vấn đề tương thích. Bạn xem lại nhé vì chip nào cũng cài được win 32 bit hoặc là win 64 bit. Vấn đề là dùng 64bit khi có ít hơn 4GB RAM thì cũng vô nghĩa thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019