Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Intel Future Showcase 2014] Màn hình nổi lên trong không khí điều khiển bằng Intel RealSense

sonlazio
22/11/2014 3:34Phản hồi: 41
[Intel Future Showcase 2014] Màn hình nổi lên trong không khí điều khiển bằng Intel RealSense
RealSense là công nghệ theo dõi cử động, lập bản đồ 3D để điều khiển do Intel phát triển. Để thể hiện tiềm năng và tính nhận diện chính xác đó, Intel đã phối hợp với Asukanet là nhà sản xuất thiết bị quang học của Nhật tạo ra một màn hình lơ lửng trong không trung và điều khiển bằng cách chạm vào không khí, tương tư như cách chúng ta chạm vào màn hình cảm ứng nhưng có điều là ngón tay không đụng vào một bề mặt nào cả.

Trên thực tế, màn hình của Asukanet được chiếu ở trong hộp phía dưới, nó sẽ hắt ngược trở lại qua hệ thống lăng kính phức tạp lên bề mặt không khí. Chúng ta có thể đưa tay xuyên qua được một cách dễ dàng. Cảm biến RealSense đặt phía sau liên tục theo dõi tay người dùng, kể cả độ sâu theo trục Z thay vì chỉ X và Y với độ chính xác rất cao. Điều mình ấn tượng là phòng trưng bay khá tối nhưng nó vẫn nhận và hiểu rất chính xác dữ liệu liên quan tới trục Z (khoảng cách tay đến RealSense cho dễ hiểu 😁) để phản hồi ngay khi mình chạm vào nút trên màn hình không khí. Nói thì rất khó hình dung, các bạn có thể xem video ngắn để dễ hiểu hơn. Quả thật rất khó để thể hiện màn hình này qua ống kính máy quay, cần lưu ý toàn bộ hình chụp phía dưới đều là lúc màn hình đang hoạt động, ở một số góc thì nó không thể hiện lên mà thôi.

Intel_RealSense_Display-3.jpg Đây là màn hìn đang hiện lên Intel_RealSense_Display.jpg Màn hình vẫn đang hiện nhưng mình đổi góc, đằng sau là camera RealSense Intel_RealSense_Display-4.jpg Lấy tay chạm vào màn hình lơ lửng y như một màn hình bình thường, có điều tay chúng ta tiếp xúc với không khí thay vì tấm kính bảo vệ Intel_RealSense_Display-2.jpg
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

buathanqn1
TÍCH CỰC
9 năm
mình soi hoài có thẩy nổi gì đâu nhỉ?
@vitunet bác kia đá xoáy đó bác ơi ( ý là chửi )
ruaja92
TÍCH CỰC
9 năm
@vitunet còn mình thì cá bạn chưa hiểu đc câu nói của bác kia...
@tungnguyen9x97 Cái này 3 chiều ồ. Màn hình kia mới 2 chiều thôi. 3 chiều căng đó😆)
@sonlazio mod nói sao tạo ra đc 3 chiều mà , cái trong clip của mod là 1 mặt phẳng nên nhìn nó giống 2 chiều vì góc nhìn hẹp thôi thực chất nó là 3 chiều đó .Sự khác biệt là cái máy chiếu của askanet gì gì đó tạo ra đc ảnh 3 chiều và có thể tương tác đc luôn ( 3 chiều giống show miku ) , tương tác nhờ realsense .
=> tóm lại , hình mod thấy đc là không gian 3 chiều , nhưng nó chỉ là 1 mặt phẳng bị giới hạn bởi góc nhìn , khó thấy hệ trục z nên mới cảm thấy có 2 chiều 😁
http://www.intel.vn/content/www/vn/vi/architecture-and-technology/realsense-overview.html
Công nghệ realsense tại website intel.vn nè 😃
quả là kỳ diệu. cái hay nhất xem được trong tháng. tương lai sẽ nhiều điều thú vị lắm đây
Sword Art Online là đây
@ConditionSam Không SAO là khác nhoé, bộ của SAO là tác đông vào trung khu thần kinh 😆
Mình cũng mong 1 ngày được chơi game 3D như SAO 😃))
baodng
TÍCH CỰC
9 năm
Y chan trong film viễn tưởng.
Rồi từ từ mọi thứ sẽ y như trong những film mình hay coi...Tiêu biểu nhất là Interstellar =))
Gần giống phim rồi
bình thường, chưa có gì là đột phá 😃
Thiên Nha
TÍCH CỰC
9 năm
hơi khó khăn, giống như leap motion
Vãi có cả cảm ứng chiều sâu
nhiều ý tưởng hay nhưng chắc chỉ có SJ mới đưa dc vào cuộc sống như iP , Ipad

...mấy cha khác chỉ làm phức tạp hóa tạo nên những cục shit phiền toái
@duclinh79. thất bại của tạo hóa là đây
@duclinh79. Có thể nhìn thấy trước được tương lai ? hay chỉ là thất bại của Durex 😔
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duclinh79. Thánh cuồng của cuồng là đây! SJ nghe thấy chắc cũng phải đội mồ dậy bắt tay bạn.
@duclinh79. Có mấy thằng "cha" nó ẵm giải Nobel rồi phát triển cái khác cho nhân loại, còn công nghệ để kiếm tiền dĩ nhiên là phải khác rồi...Đời bất công nhỉ! 😃
Rất nể khả năng nhìn nhận của bạn...
tmn123
CAO CẤP
9 năm
Khó phát hiện ra là đúng rồi, máy quay có 1 ống kính thì khó thể hiện hình ảnh 3 chiều hơn nhìn trực tiếp bằng 2 mắt.
mình nghĩ mắt người có 2 cái mới nhìn màn hình này đc còn camera có 1 cái lens ko thể nhận ra nó đang nổi trong k khí >> quay phim ko ăn thua
ruaja92
TÍCH CỰC
9 năm
vài năm nữa sẽ làm đc như a người sắt.
Chủ thớt bảo "trên video khó mà hình dung đc" công nhận đúng thế thật -_-
Mấy cái 3D đều đòi hỏi chúng ta dùng cả 2 mắt trong khi camera nó có mỗi 1 ống kính 😔
buathanqn1
TÍCH CỰC
9 năm
nếu bạn nói cái clip trên gióng như 2 cái hình bạn đăng thì giải thích sao trong hình này mình thấy được còn trong clip thì không thấy được.
giải thích cho ra nhé.

nhãm nhí, nói xàm. kiến thức không có còn bày đặt troll, đây là đại diện cho thành phần anh hùng bàn phím và quá nguy hiểm. cái này theo bài báo là nó nổi lên luôn chứ không phải 3D giả lập mà bày đặt troll mắt này mắt nọ.
@buathanqn1 bạn học qua cấp 3 chưa ? nếu qua r chắc có biết về hình học không gian nhỉ ? tưởng tượng nó là 1 tờ giấy lơ lửng hay 1 mặt phẳng (P) nào đó , , khi nình trực diện , ta có thể thấy đc tờ giấy , khi nhìn sang cạnh bên , tờ giấy sẽ rất mỏng và mắt thường vẫn nhìn thấy đúng k ? còn trong clip ảnh tạo bởi máy chiếu nên nhìn ngang độ dày của ảnh ~0 , tất nhiên nhìn tận nới ta vẫn có thể thấy ảnh của nó ( mỏng hơn tờ giấy ) , anh mod sơ ý k cho đặt cam ở cả 3 trục X - Y - Z để cho mọi người dễ hình dung . Trong hình bạn thấy là ảnh trực diện , nên nhìn thấy rõ nét , ảnh tạo bởi máy chiếu ở trên tạo ra 1 mặt phẳng ( nên sẽ bị giới hạn nhiều về góc nhìn ) , nhưng ta lại có thể tưởng tác với nó ở trong không khí ( như trong clip ) , vậy chỉ cần cải tiến máy chiếu , cho nó phát 1 hình khối lập thể thì giống y đúc trong Iron man đó , ( thực ra bh đã giống r ).
@buathanqn1 đây là những nền móng đầu tiên..còn kia là do phim dựng ra đương nhiên chỉ với 1 camera bạn sẽ thấy..còn bt muốn thấy hình lập thể cần có đủ 2 mắt nhé
fromzerotoZ
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá dữ
Tuyệt vời cho lái xe
legiondark
TÍCH CỰC
9 năm
Để cho dễ tưởng tượng, các bạn cầm cái kính lúp lên rồi giơ thẳng ra trước mặt, nhớ duỗi thẳng tay rồi nhìn vào đó, bạn sẽ thấy hình ảnh bị ngược nhưng thêm 1 điều nữa là nó đang nổi lên trên mặt kính. Đó là sự thật, học quang học sẽ biết .Tuy nhiên không thể nhìn nó giống nnư 1 vật thể thật được mà mắt, điểm cần nhìn và kính phải thẳng hàng nhau, nghe thì hơi khó hiểu nhưng cứ cầm kính lúp lên là biết. Chính vì vậy nên khi nghiêng góc quay thì máy quay không thể thấy đc (máy quay, điểm trên hình và tấm kính kia không thẳng hàng).
P/s: Cái của iron men là có thể nhìn đc theo mọi phương mà không cần màn hình, nên chắc còn rất lâu nữa công nghệ mới đạt được điều ấy 😁
P/s2: Bác nào ở đó thì thử dùng cái bình cứu hỏa xịt lên xem, em đảm bảo thấy được như iron men luôn (giống mấy phim mỹ bọn điệp viên thường dùng cách ấy để làm hiện hình mấy tia laser ấy)
TAKUMA
CAO CẤP
9 năm
đạo diễn predator đâu chuẩn bị gom tiền bản quyền kìa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019