Intel sẽ ra mắt dòng Xeon cho laptop vào cuối năm, kiến trúc Skylake, hỗ trợ sửa lỗi ECC, vPro

bk9sw
9/8/2015 11:6Phản hồi: 54
Intel sẽ ra mắt dòng Xeon cho laptop vào cuối năm, kiến trúc Skylake, hỗ trợ sửa lỗi ECC, vPro

Intel sẽ lần đầu tiên đưa dòng vi xử lý Xeon thường dùng cho máy trạm/máy chủ lên máy tính laptop. Hiện tại, công ty chưa sẵn sàng để tiết lộ mọi chi tiết bao gồm thông số và TDP của các phiên bản chip Xeon này, chỉ biết chúng sẽ được phát triển dựa trên kiến trúc Skylake quy trình 14 nm tương tự các CPU Xeon cho desktop cao cấp vừa được Intel ra mắt hồi đầu tuần qua.

Dòng Xeon cho laptop có tên mã Xeon E3-1500M V5 sẽ được trang bị nhiều tính năng dành cho doanh nghiệp bên cạnh hiệu năng xử lý cao. Các tính năng này bao gồm bộ nhớ sửa lỗi tự động (EEC) và công nghệ bảo mật và quản lý từ xa Intel vPro. Ngoài ra, các vi xử lý Xeon cho laptop cũng tích hợp giao tiếp Thunderbolt 3USB Type-C hỗ trợ tốc độ truyền tải 10 Gbps USB 3.1 Gen 2 cùng nhiều lợi ích khác. Các phần mềm sản xuất nội dung hay thiết kế cũng sẽ được Intel cấp chứng nhận để chạy trên laptop dùng vi xử lý Xeon.

Những mẫu laptop chuyên nghiệp dùng Xeon hứa hẹn sẽ được ra mắt vào cuối năm nay nhưng bạn không nên kỳ vọng Xeon trên laptop sẽ có cả chục lõi như trên desktop. Dòng E3 được phát triển dựa trên kiến trúc Skylake tương tự dòng Core I thế hệ thứ 6 dành cho máy tính phổ thông, do đó số lõi của chip nhiều khả năng chỉ dừng lại ở con số 4. Hiển nhiên Intel vẫn có thể phát triển những con chip Skylake 6 lõi hay 8 lõi cho laptop nhưng những con chip này sẽ đòi hỏi những yêu cầu riêng về nguồn và giải pháp làm mát và điều này rất khó để đáp ứng ngay cả trên những chiếc máy trạm di động to nhất.

P/S: Theo thông tin mình nhận được từ giám đốc kinh doanh mảng Workstation toàn cầu của MSI - Eric Lin thì hãng cũng đã có kế hoạch giới thiệu dòng Workstation mới chạy Xeon tại thị trường Việt Nam vào quý 4. Nhiều khả năng sẽ là 2 phiên bản nâng cấp của dòng WS60 và WT72 chuyên dùng cho đồ họa 3D và CAD. Thông tin này rất trùng khớp với việc Intel sẽ phát hành các phiên bản CPU dòng Xeon E3-1500M V5 vào cuối năm.

P/S: Cập nhật thêm hình ảnh về chiếc máy trạm đầu tiên của MSI dùng vi xử lý Xeon.Hình ảnh được nội bộ MSI cung cấp, cấu hình chi tiết vẫn chưa được tiết lộ.

Theo: ZDNet
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vậy thì chắc chỉ có những người hay làm đồ họa mới cần tới con này. vì chắc là ko có dòng gaming cho con chip này rồi.
@@ vãi xeon cho lap mấy dòng guốc sờ tây sần đã khỏe nay càng khỏe hơn rồi
có mấy em xe ôm nầy thì Eurocom khỏi mắc công chế xài cpu bàn cho laptop 😁 :D
intel hay quá...chắc laptop nó trâu bò lắm...
bxtduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@uochuý1489Quốc Huy máy bền tại người 😃 còn cpu xeon thì cũng như cpu skylake cùng sản xuất trên một miếng Wafer cùng công nghệ 14nm, chỉ khác chút ít tinh chỉnh ở giai đoạn đóng gói sau cùng không thể nói trâu bò hay tốt hơn laptop dùng cpu dòng khác đâu bro
@bxtduy theo mình biết xeon là cho sever nên hoạt động 24/24 năm này qua năm khác...nên nghỉ nó trâu thôi
Core i, ssd, full hd là oki với 1 lap rồi, cao quá đắc tiền và VN tìm ko ra hàng. Chán hàng laptop ở VN.
Zoro21
TÍCH CỰC
9 năm
@odouroflove Nhưng mà bác phải nói mục đích mua laptop của bác là gì thì em mới tư vấn chuẩn được :oops:, bác xem phim, nghe nhạc, chơi game, hay cần laptop mỏng nhẹ làm việc văn phòng để đi công tác ? Chứ bác nói chung chung thế kia thì em chịu 😁.
Mr.Hiro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@odouroflove Bạn biết fb của mình hay sao mà biết 2 em đó 😆 ít người biết dc điều này lắm
@Mr.Hiro Dân IT thì tò mò đừng hỏi 😁 Nhưng mình ko biết face của bạn, SS9 thì tự suy ra 😃 mình ko biết về dòng máy này, chỉ đoán từ SS9. Cám ơn bạn đã chia sẻ!
Mr.Hiro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@odouroflove dòng này là dòng cao cấp giá mới rất đắt nên rất hiếm ít người biết. ở vn thì cũng ít người biết, với lại thương hiệu ss về laptop ko quảng bá vì thế vẫn nhiều người dị ứng, gần đây mình có nhiều bài phân tích khá chi tiết về dòng này nên giờ được nhiều anh em ưa chuộng mặc dù vậy số lượng không nhiều nên cũng khá là khó mua
Tuy nhiên xét riêng về dòng ss9, các hãng chạy windows mà tìm dc đối thủ cho em này gần như là không tìm dc đâu, các hãng khác thì dòng business bền bỉ thì thường là xấu và tính năng giải trí kém còn dòng hạng sang premium thì đẹp, tính năng giải trí tốt nhưng chất lượng lại không bằng. còn SS9 là cân bằng được cả 2 thứ đó
vietnamtea
TÍCH CỰC
9 năm
bao giờ bọn này nó mới phổ cấp mobile workstation 2nd như bây giờ nhỉ
xeon cho laptop dụ này hay 😁
neoline
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng giá thôi. Chắc full option con lap worktation cũng cỡ 80 củ.
Kabm
CAO CẤP
9 năm
Thứ nhất là bản thân chip Xeon nó không có mấy thứ này, mà là cái mainboard gắn chip nó sẽ hỗ trợ. Thứ hai là chỉ có Apple chứ Intel không bao giờ dùng chữ "USB 3.1 Gen 2" mà chỉ đơn giản là usb 3.1 (USB 3.1 Gen 1 là tên Apple gọi USB 3.0, rất lừa)

tin từ Intel ở đây http://blogs.intel.com/technology/2015/08/bringing-intel-xeon-to-notebook-pcs/
@Kabm mainboard có cổng Thunderbolt 3 mà chip ko hỗ tro thì làm được gì?
rylynnvnm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Mr Prince CPU ko có hỗ trợ nhưng họ sẽ lắp thêm chip mở rộng giao tiếp vô , giống như mấy con chip âm thanh được lắm thêm vào ý mà.
wao trên pc mình chỉ thích xeon gắn còn xeon E3 rẻ hơn i7 mà hiệu năng cũng gần như nhau. yêu quá.
@tranngocdxd Xenon nó chỉ thiếu cái onbard tích hợp vào thôi chứ bình thường nó going i7 mà nhĩ....

Vậy tính ra dòng lapt mới sẽ ra muộn hơn.
Thấy review E5 là đã sướng rồi. E7 chắc chạy sướng té ra quần luôn quá.
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
Gì cũng đc chỉ cần ra lẹ lẹ là đc.
giapnv272
TÍCH CỰC
9 năm
Máy trạm Workstation dùng core i7 đời mới toàn trên 35 triệu, nếu dùng Xeon thì chắc phải trên 50 triệu mới mua được
@giapnv272 hiệu năng thì i7 cũng chỉ nhỉnh hơn xeon chút thôi, xeon nó chỉ thiếu cái vga onbard thôi,nhưng đối với dân thiết kế thì cái đó ko cần thiết vì có vga rời rồi
@giapnv272 cùng hiệu năng thì xeon rẻ hơn i7 nha bạn 😃. còn cái phụ tùng đi kèm như ram, card.... thì tuỳ.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Máy bàn chuẩn bị về hưu nhé...:p
Broadwell chưa thấy mấy latop nào dùng core i, toàn thấy core m cho mấy cái latop lai thì ko ham. mà đã thấy Skylake
vinataba331
ĐẠI BÀNG
9 năm
Làm thêm bộ chuyển nấu nước sôi nữa 😁 Chắc là sẽ sưởi ấm mùa đông đây :D
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
Ai xài xeon phải xúc GPU RỜI, mà gpu ko thể cùi quá so với cpu, nên chắc tệ cũng 30 củ
@traitay95 chưa chắc xeon cho sever loại bỏ gpu...nhưng đưa vào laptop cá nhân họ sẻ tích hợp lại thôi...cao cấp thì card rời..giá rẻ vs tầm trung thì gpu tích hợp thôi
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@uochuý1489Quốc Huy the khac gi core i
@traitay95 xeon nhiều tính năng hơn
traitay95
TÍCH CỰC
9 năm
@uochuý1489Quốc Huy Hình như em nó ko có hyper thread là ko ngon r

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp