iOS 9 beta 3 có gì mới? Apple Music, folder riêng cho screenshot và selfie, Siri bớt ồn ào,...

Duy Luân
8/7/2015 23:49Phản hồi: 93
iOS 9 beta 3 có gì mới? Apple Music, folder riêng cho screenshot và selfie, Siri bớt ồn ào,...
iOS 9 beta 3 đã được Apple chính thức phát hành đến người dùng. Trong bản cập nhật này có khá nhiều điểm mới đáng khen: Apple Music đã xuất hiện, folder ngoài màn hình chính của iPad có thể hiển thị app ở dạng lưới 4x4, thư mục liệt kê riêng chỉ các hình screenshot, thêm một thư mục dành riêng cho ảnh selfie. Ứng dụng đọc báo Apple News cũng đã có mặt nhưng Việt Nam chưa dùng được. Mời anh em đọc kĩ hơn về những thay đổi của iOS 9 beta 3 trong bài viết bên dưới nhé.

1. Tin vui: đã có Apple Music

Hồi tuần trước khá nhiều anh em pm cho mình hỏi làm sao để dùng Apple Music trên iOS 9 bởi lúc đó hãng chưa cập nhật ứng dụng nghe nhạc mới cho bản beta này. Đến bây giờ thì đã có câu trả lời: anh em chỉ cần cập nhật lên iOS 9 beta 3 là sẽ có ngay ứng dụng nghe nhạc mới tích hợp Apple Music. Các bạn nên tham khảo thêm những bài viết sau để sử dụng dịch vụ stream nhạc này một cách hiệu quả và vui vẻ hơn:
Cũng trong iOS 9 beta 3, Apple Music có một tùy chọn cho phép stream nhạc chất lượng cao ngay cả khi bạn đang sử dụng mạng 3G, 4G. Tùy chọn này hiện không có mặt trên iOS 8.4, thay vào đó Apple nói là Apple Music sẽ tự động stream nhạc chất lượng cao hơn khi có kết nối Wi-Fi, còn khi dùng mạng di động thì chất lượng thấp hơn một chút để tiết kiệm dung lượng data.

2. Folder 4x4 trên iPad

Trước đây khi bạn nhấn vào một folder nào đó nằm ngoài màn hình chính của iPad thì chỉ thấy một lưới 3 x 3 = 9 ứng dụng được hiển thị. Còn với iOS 9 beta 4, con số này tăng thành 4 x 4 = 16 app, tức là chúng ta sẽ tận dụng được diện tích màn hình rộng của iPad một cách hiệu quả hơn.

3. Folder dành riêng cho screenshot và ảnh selfie

Trong ứng dụng ảnh mặc định của iOS 9 beta 3, thật bất ngờ khi có hai thực mục mới này xuất hiện. Riêng thư mục screenshot đã được rất nhiều người dùng yêu cầu từ lâu, mãi đến giờ Apple mới chịu mang vào hệ điều hành của mình. Việc liệt kê riêng ảnh chụp màn hình như thế này sẽ giúp chúng ta tìm và xem dễ hơn, đặc biệt là quá trình xóa cũng sẽ dễ hơn, đảm bảo không xóa nhầm các tấm ảnh chụp từ camera. Thư mục selfie thì như cái tên đã gợi ý, chuyên liệt kê những tấm hình chụp bằng camera của thiết bị.

4. Siri bớt ồn ào hơn

Nếu như bạn đang để iPhone, iPad ở chế độ im lặng, cô ấy sẽ không phát ra tiếng kêu "bíp bíp" mỗi khi được kích hoạt lên nữa. Mình đã từng chứng kiến rất nhiều lần tình huống Siri bị vô tình kích hoạt trong lớp học hoặc trong các cuộc họp, khi đó tiếng "bíp bíp" làm mọi người xung quanh rất khó chịu mặc dù chủ nhân thiết bị đã chuyển sang chế độ im lặng. Chính vì thế mà việc Apple làm cho Siri bớt ồn ào hơn là một thay đổi rất đáng hoan nghênh.

5. Apple News

Quảng cáo

Đây là ứng dụng đọc báo mới mà Apple thiết kế cho iOS. Nó có khả năng tự động đề xuất và sắp xếp tin tùy theo sở thích và thói quen của từng người. Ngoài ra, giao diện của app cũng khá đơn giản và đẹp mắt. Đáng tiếc là hiện tại chúng ta chỉ mới xem được các nguồn tin ở Mỹ mà thôi, còn những nguồn tin hay tờ báo nổi tiếng ở Việt Nam thì chưa có. Các mod Tinh tế sẽ chia sẻ thêm với các bạn về Apple News trong một bài viết khác.

6. Có thể xem thời gian on-screen và thời gian chạy nền của từng app

Trong trình cài đặt, mục Pin, chúng ta giờ đây có một biểu tượng hình đồng hồ để xem thời gian mà mỗi ứng dụng đã chạy on-screen cũng như chạy nền là bao nhiêu. Thông tin này giúp bạn kiểm soát tốt hơn việc tiêu hao pin của các ứng dụng, thấy ứng dụng nào xài điện nhiều quá trong khi bạn không thật sự cần đến thì có thể tắt đi. Có điều tính năng này chưa được Việt hóa hoàn chỉnh, còn lẫn lộn giữa tiếng Anh và Việt.

7. Các nút trong ứng dụng Mail được làm mới

Trước đây những nút này chỉ hiển thị chữ mà thôi, còn trong iOS 9 beta 3 nó đã chuyển sang sử dụng icon cho ngắn gọn và dễ hiểu hơn. Màu sắc thì vẫn y như cũ, tức là nút đỏ để xóa, nút vàng để gắn cờ, còn nút xanh là để đánh dấu đã đọc hoặc chưa đọc.

Quảng cáo

8. Spotlight đã hiển thị gợi ý app

Trong những bản iOS 9 trước, công cụ tìm kiếm Spotlight chỉ hiển thị gợi ý khi bạn mở giao diện tìm kiếm nằm ở ngoài rìa bên trái homescreen mà thôi. Còn bây giờ, tính năng này cũng đã được bổ sung cho giao diện Spotlight với cách kích hoạt là trượt ngón tay từ trên xuống dưới ở bất kì chỗ nào trên homescreen.

9. Có thông báo nhắc nhở backup máy

Trên iPhone của mình lúc vừa kích hoạt iOS 9 beta 3 có hiển thị một thông báo nói rằng "iPhone này chưa được sao lưu trong vòng 27 tuần...", kèm theo là hướng dẫn backup bằng iTunes trên máy tính hoặc thông qua iCloud. Đây là một cách khá hay để nhắc nhở người dùng sao lưu dữ liệu, và trước đây Apple đã từng cho hiển thị thông báo tương tự như thế này trên các máy Mac của mình nếu người dùng có xài công cụ sao lưu Time Machine.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá ngon. Nhưng lỡ về 8.4 mất rồi vì 9.0 beta2 lỗi nhiều quá
Vẫn đang lẹt đẹt với iOS 6 :oops::oops::oops:
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@danghiep0122 vẫn đang xài 3gs 6.1.6 :v
@phuong12dnvn
TunR
ĐẠI BÀNG
9 năm
@danghiep0122 lên đi bác ơi IOS 6 h gần như hết hỗ trợ rồi , lên 8.4 xai vi vuvu 😁
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy cái nút trong mail nên bo tròng cho đep với phong cách ios. vuốt 1 phát cho sướng
midouban87
ĐẠI BÀNG
9 năm
https://www.fshare.vn/folder/BKNBCH3Q6CV6
link folder all iphone ios9beta3 đây ạ, em vẫn đang upload nhé
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
bản beta3 này đang bị lỗi Zalo 😔
@mr33acs Bật Bold text thì bố của zalo cũng xài được nhé bác 😆) Mình vừa khám phá ra, nếu vẫn không được thì cứ bật tắt vài lần là ok.
mr33acs
TÍCH CỰC
9 năm
@ddlovatovn Mình chả bật cái bold bao giờ í 😔
@ddlovatovn Tải zalo bản 4.3 ở hipstore là dùng ngon luôn
Toàn mấy tính năng vớ vẩn
LMVuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sướng từ nhỏ Nhỏ nhưng có võ đấy bác.😁
Mình thấy bản ios 8.4 dùng là ổn định và đỡ tốn pin nhất từ trước tới giờ .
@Đào Quỳnh Mình thấy bản 8 nào pin cũng như nhau hết. Các bạn cứ tự nghĩ ra ấy chứ Apple nó có thay đổi gì liên quan đến pin trong mấy bản gần đây đâu 😆 iOS 9 thì nó mới khác nhé, nhưng đang beta chưa đc mượt lắm.
Gmail. Mail. Inbox. Mailbox nhiều app mail thế chủ thớt. Máy mình ko jb, có Ứng dụng nào để bảo mật mail ko bạn. nhập code như Outlook ấy
ngsangmt
TÍCH CỰC
9 năm
@tranvantrongdf1 Outlook mình ko thấy nhâpk code chổ nào bác nhỉ?
@tranvantrongdf1 Mình cũng cho rằng Apple nên cho tạo pass khi vào ứng dụng mail. Muốn vậy trước tiên Google cũng phải cho phép tạo pass cho ứng dụng Gmail của họ (trên ios) trước đã. Hiện giờ cả 2 ông lớn đều không quan tâm đến vấn đề này.
@ngsangmt ấy chết mình lôn cái OneDrive mới có 😁
h đi đâu cũng nghe nói apple music.
Swifties rule the world. 🆒
lên thôi nào, còn chờ gì nữa 😃 cứ mới là lên !
Cái thư mục Screenshot, ăn roi có từ thủa nào 😃
cơ mà học tập, cải tiến là tốt cho người dùng ;)
Bác @Duy Luân ơi, cái nhắc nhở backup thì phiên bản trước từ 8 em đã thấy rồi mà (từ 7 thì em chưa kịp dùng nên ko rõ)
xubo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thứ 10 không thể vào zalo để tám
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Cho thêm vài cái quick do cơ bản đi, cần gì mấy cái đa số kg ai sử dụng
trên iPad mò hoài kô thấy cái Apple New là cái icon nào nhỉ?
risky99
CAO CẤP
9 năm
@cardmanhinh.com mình cũng ko thấy, ko biết nó trốn đâu hay vì chuyển store về VN để dùng AM nó ko có ?
@cardmanhinh.com Ủa sao 6+ 8.3 Beta 3 này có Apple News , ngộ và hài quá dậy ta 😁:D:D

@risky99 6+ 8.3 beta 3 có luôn bro ơi . Cái này nhúng thẳng vào iOS mà , đâu có trên store đâu 😁 . 6+ mình đây :D , nó đó .

@cardmanhinh.com
Apple mới release 1 bản beta 3 mới để bổ sung cái app News trên iphone.

Tải lại rồi update lại thôi 😃
titan_hp
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình vẫn ở 8.3 😁
destjny87
TÍCH CỰC
9 năm
Up với chả date , sao nó ko làm lại cái itune cho nó dễ sài nhỉ như kies của ss đấy , mỗi lần muốn đổi nhạc chuông lại phải cắm vô laptop mà đồng bộ ko cẩn thận còn mất dữ liệu nữa chứ , mệt với thằng iphone này
Người ta thì update fw ầm ầm 😃 còn bản thân thì hạ fw 1 cách lặng lẽ 😁
Dùng cái sướng của iOS 6 cái đã :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019