Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iOS 9 có tính năng tự xóa app tạm thời để dọn chỗ cho bản update

Duy Luân
23/6/2015 22:17Phản hồi: 76
iOS 9 có tính năng tự xóa app tạm thời để dọn chỗ cho bản update
Hôm nay Apple đã phát hành bản cập nhật iOS 9 beta 2 dành cho lập trình viên, và trước khi cài đặt, nếu máy không còn đủ dung lượng trống thì iOS 9 sẽ hỏi người dùng có muốn xóa bớt app tạm thời hay không. Đây là một tính năng mới so với những thế hệ iOS trước, nó cho phép chúng ta cài bản update mà không phải tự tay đi xóa app rồi cài lại thủ công, thay vào đó mọi thứ sẽ được hệ điều hành tự thực hiện. Mặc dù Apple không nói nhưng mình nhận thấy các app bị xóa hầu hết là những app mình rất ít sử dụng, có lẽ iOS 9 có cơ chế để quyết định điều này nhằm tránh làm phiền đến người dùng. Có điều bây giờ đã là 1 tiếng sau khi update xong mà chiếc iPad của mình vẫn chưa cài lại hết app đã tự xóa, các biểu tượng đó vẫn còn màu đen và không thể xài app được dù đã khởi động máy lại nhiều lần. Các bạn có gặp tình trạng tương tự không?

Một số thay đổi trong iOS 9 beta 2 bao gồm:
  • Ứng dụng Podcast có icon mới
  • Ứng dụng Apple Watch đổi tên thành "Watch"
  • Các ứng dụng Handoff nay đã xuất hiện trong giao diện đa nhiệm mới của iOS 9
  • Bàn phím của iPad có thêm nút undo, redo nằm cố định ở hàng phím trên cùng
  • Tính năng tìm bằng Spotlight có vẻ như hoạt động nhanh chóng hơn, hiện nhiều kết quả hơn
  • Đã có thể tắt bật việc tìm kiếm nội dung trong các app bên thứ ba, trước đây chỉ cho phép tắt bật các app của Apple mà thôi
  • Có thêm tùy chọn bật tắt đồng bộ News trong iCloud nhưng không có tác dụng gì cả vì app News chưa được phát hành
  • Nếu phát hiện thêm tính năng nào khác thì mình sẽ tiếp tục thông báo đến các bạn
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc Apple bị áp lực thành tích đây mà. Do dung lượng trống cần lớn mà tỷ lệ người lên iOS 8 là quá kém so với các phiên bản trước.
@zev_le Mình chẳng có rảnh mà game ghiếc gì, chỉ mấy cái app như thế này mà còn trống có khoảng 1GB thì bạn ý kiến thế nào, chưa tính tới chuyện tương lai iOS lại rộng thêm nữa, giờ chỉ có 64GB là ổn thôi, 128GB thật sự chẳng cần.

@MrBach248 Nhin dong apps doan dc ban la nguoi thich dung Social Network 😁 . 64 gb la hop ly , con du xang choi 128 gb nhu doi khi kok xaj het , dan nhiep anh thich 128 gb :D .
@Emxinthua.hihi Ủa là bậc thầy thì chắc cái gì cũng đúng hả?...dẹp cái trò bợ đít đó đi...ios 8 đạt 8x% người dùng là quá hay, thử xem số lượng thiết bị bây giờ so với hồi trước là bao nhiêu ? ba cái trò anti nũng nịu như đồ bê đê mà đem ra xài quài kg chán hả?
Chắc do server nên app phục hồi hơi lâu đây mà.
Nặng quá nên nghĩ mưu xoá vợi đây mà kekeke
giờ mới biết mod Duy Luân là lập trình viên của "Táo"
:eek:
nambun
TÍCH CỰC
9 năm
Pin lâu như 8.3, ko còn lag, máy mát lạnh, bàn phím đã có thể để ký tự hoa hoặc thường, phản ứng khi bấm nút home với power đã nhanh hơn.
linhntvov
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anti-apple Chuẩn là pin và các ứng dụng đều ok hơn bản beta1 nhưng mình vẫn cần dùng chrome để dịch toàn bộ trang web 😔 chứ trên safari mình không thấy có tính năng đó :((
boozyer
CAO CẤP
9 năm
@linhntvov Bác cài thêm bing đi. Xong on nó trong safari là ok đó
hoangthachna
ĐẠI BÀNG
9 năm
@linhntvov xin bác link down ios 9 beta 2 và xin hỏi người dùng phổ thông đã add udid có lên được không?
@hoangthachna Không cần add udid bạn ơi! Link down bạn search nhé!
kemkem87
TÍCH CỰC
9 năm
quá ngon rồi, tin vui cho các bác đang dùng bản 16gb 😁 apple biết chiều khách hàng đấy chứ
Tuyệt vời 😁
Làm thế nào up bản này cho con Mini 2 nhỉ. Ai có link download FW cho mình xin, có cần phải add UDID không nhỉ
Vừa up bản beta 2 iOS 9, chữ logo mạng đã hiện không còn lỗi chữ iPhone như beta 1, bàn phím thấy phân biệt chữ Hoa với thường như iOS 8 rùi, máy chạy mượt, app chạy ngon lành, không bị xoay, không bị thoát đột ngột...nhưng pin không tốt bằng beta 4 iOS 8.4. Có lẽ tầm beta 4 hay 5 pin sẽ tốt như iOS 8.4 thoai...
nhatthanh811
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tháng 9 mới có bản chính thức na? Lâu quá. Mình ko muốn làm chuột bạch. Tự chờ đợi thui.
@nhatthanh811 Thich thi nhich thoi 😁 . Dan choi kok so mua roi :D . Noi gion chu ban muon may on dinh o lại xaj 8.3 va da jb untethred co cydia lun roi.
namsuper
ĐẠI BÀNG
9 năm
xóa đỡ cho nó nhẹ 😁:D:D
vietquan.pt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình nghĩ nếu bản thương mại mà giảm đc dung lượng bộ cài như bản demo thì ios sẽ rất mượt mà đó, bởi dung lượng giảm thì chính nó đã đc tinh giảm tốt đa để tối ưu hoá nhất. đến con 4s chạy 7.1 mà cũng hết gần 4gb rồi. Mình nghĩ bản 9. sẽ là bản rất mượt mà với hầu hết thiết bị của apple - kể cả Ipad 2 và 4s-
ducngo78
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ứng dụng News đã có chưa mọi người. Mình sử dụng iPad nên ko biết là chưa có hay chỉ có cho iphone thôi???
iOS9 + icloud free khoảng >15Gb là chỉ cần mua bản 16Gb là đủ dùng với hầu hết người dùng
@Fanfanmewmew đc có 5GB free thôi mà bạn ?
@dunghoangit Thì thế mới nói + >15Gb free mà
@Fanfanmewmew Xl bạn. iCloud bạn chỉ lưu đk ảnh, danh bạ, ghi chú,data,... chứ bạn có lưu đk Video lên đó vs tốc độ mạng di động của Việt Nam không ? Kể cả bạn có dùng wifi thì cũng ít khi lưu lên đó. Cài cho vài cái game nặng là gần hết dung lượng rồi chứ ở đó mà đủ. Chắc bạn chỉ cài facebook, zalo,... thì mới đủ dùng 😁
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
@Fanfanmewmew Các file trên icloud muốn xài thì nó vẫn phải down về máy và chiếm 1 phần dung lượng của máy chứ không phải cứ cloud là máy không tốn
bọn nó ko cho tắt cái app watch đi nhỉ, có đồng hồ đếch đâu 😔
Dọn rác 😁
không dùng đến thì xóa đi cho nhẹ là đúng rồi
7101981
TÍCH CỰC
9 năm
có bác nào lên beta 2 bị lỗi back up icloud không nhỉ? mình chỉ chọn back up contact nhung toàn bào stoảge không đủ cấn upgrade dù có đến 5GB free 😔
iOS 9 nhiều cái mới à. Ngóng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019