Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[iOS] Tìm và tắt những ứng dụng GPS làm hao pin

TDNC
2/7/2012 3:18Phản hồi: 82
[iOS] Tìm và tắt những ứng dụng GPS làm hao pin
Một trong những yếu tố làm máy iOS của chúng ta hao pin đó là dịch vụ địa điểm (Location Services). Dịch vụ này khi chạy sẽ liên tục tìm và bắt sóng GPS từ vệ tinh để xác định vị trí hiện tại của máy. Dấu hiện nhận biết nó là hình mũi tên ở cạnh biểu tượng cục pin. Tuy nhiên, một số ứng dụng lại bắt dịch vụ này chạy liên tục 24/7 nên làm cho máy của chúng ta hao pin nhiều hơn. Để xác định ứng dụng nào đang sử dụng GPS, bạn làm như sau:

Vào phần Settings > Location Services. Trong đây sẽ liệt kê tất cả những ứng dụng nào trong máy có xài GPS và ở dòng nào có hình mũi tên màu tím chính là cái đang bật GPS (mũi tên màu xám nghĩa là gần đây có xài). Nếu nó không phải là cái bạn mong muốn thì hãy gạt nút công tác kế bên sang vị trí Off hoặc tắt chức năng định vị trong phần cài đặt riêng của ứng dụng đó, hoặc nhanh hơn nữa là tắt phần Location Services trên đầu danh sách này luôn. Lúc này dịch vụ định vị sẽ bị tắt hoàn toàn và không một ứng dụng nào có thể sử dụng được nó nữa. Tuy nhiên mình không khuyến khích cách tắt tất cả vì chúng ta nên cho phần mềm "Find my phone" hoạt động để có thể tìm lại máy mỗi khi bị thất lạc.

Riêng đối với Foursquare là một phần mềm rất phổ biến trên iOS. Nó có một tính năng tên là Radar thường xuyên kiểm tra địa điểm hiện tại của bạn để nhắc nhở check-in. Bạn có tắt nó đi bằng cách vào phần Setting của Foursquare > Radar Notification và chọn Off. Ngoài ra, bạn còn có thể vào Settings > Location Services > System Services để tắt bớt một số chức năng của hệ thống có sử dụng GPS.

Lưu ý: bạn chỉ nên tắt nó đi khi cảm thấy máy mình quá hao pin, nếu máy đang bình thường và bạn cảm thấy hài lòng với nó thì không nên tắt vì sẽ khá bất tiện khi xài các phần mềm.
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GPS lúc nào cũng chạy ngầm để xác định vị trí, hy vọng mẹo này sẽ cải thiện tình trạng hao pin
Công nhận dùng GPS rất mau hao pin, mình chỉ khi nào cần mới bật thôi.
Iphone bắt GPS cũng nhanh mà. Nếu đã Jailbreak thì chỉ cần cài thêm SBsetting là tiện lợi rồi.
nói chung tắt thì tắt nhưng mình thấy fw 5.1.1 có vẻ là ổn nhất đến bây giờ.
Máy mình đã JB, định vị và wifi mở 24/24.
Pin 100% tư gần 22h đêm để đến sáng hôm sau vẫn 100%
CÒn các fw trước kiểu j cũng phải tụt vài % =))
FW là yếu tố quyết định nhiều nhất 😆
@n_h_luv Báo vậy là ảo thôi. máy báo còn 100% nhưng chỉ cần dùng một lúc là sẽ tụt xuống còn 92 - 95%. đấy chỉ là dùng bình thường mở ra đóng vào một tí đấy.
Kevin_Kim
ĐẠI BÀNG
12 năm
@n_h_luv hình như cũng tùy ak bác, máy em có bữa ko mất % nào có bữa thì tụt 2% từ 22h tới 7h sáng...chả hiểu =]]
lxh1290
TÍCH CỰC
12 năm
@n_h_luv bác sạc full xong để qua đêm thì có đến trưa mai cũng chưa tụt :d
@lxh1290 thế thì bác lại nhầm, bạn hỏi mọi người đi xem bao nhiêu máy để qua đêm đến trưa mà ko tụt % nào 😆
Nói chung là pin còn ảnh hưởng nhiều vào yếu tố như Mua máy lock hay world, cũ hay mới, rồi cách bạn dùng nữa (cắm sạc chơi điện tử chẳng hạn...).
Nói chung máy mình dùng bt được tầm gần 3 ngày 😃)
Và mình cũng xác định rồi, cứ dùng tẹt đi chai pin thì thay pin mới 😃)
khi nào xai mới bật Location service
Mình cũng ngại đụng vào phần mền lắm hehe.
3GS chơi Game mà pin chạy như đồng hồ đếm ngược
Thanks chủ thớt chia sẻ
Mình chỉ Bật khi Check In Facebook 😁
GPS rõ hao pin .. thank chủ thớt
Padydohv
TÍCH CỰC
12 năm
Bổ xung thêm Hao pin chủ yếu ở mục Notification do ko chuyển hết sang off ở iOS 5.xx.
Mình chỉ bật location với map, syric, la bàn số và Findmyiphone thôi, chắc k đến nỗi nào
clynelish
ĐẠI BÀNG
12 năm
Check thử thấy cả đống mũi tên màu tím, hèn gì mau hết pin. thanks.
Bao giờ gần cuói ngày còn khoảng 20% pin mình mới tắt 3G,Wifi, GPS, chỉ để lại mỗi Data để push mail và notification thôi. Về nhà cắm sạc dùng máy còn lại là ok! Giờ hấu như mọi người dùng 2 máy thì phải?
tắt luôn mấy cái ứng dụng theo dõi luôn :d
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
12 năm
bản 5.1.1 pin trâu thật đó,và chả thấy lỗi gì cả,nói chung tắt cái này ko cần thiết lắm
thuongnb
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chắc tới cũng thử len bản 5.1.1 xem có ngon hơn không
sao cái iphone 4 FW 5.1.1 của mình sạc 100% tầm 10h tối , ko làm gì để sáng hum sau tầm 9h thì nó tụt còn có 97 hoặc 98% gì đó mà mình để chế độ máy bay đó
LYSM
TÍCH CỰC
12 năm
@quoc_anh_1603 10 tối đến 9h sáng là 11 tiếng mà sụt 2-3% pin bác còn đòi thế nào nữa? kể cả chế độ máy bay thì thế vẫn là bình thường bác nhé!
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quoc_anh_1603 bác dùng iphone,còn em dùng ipod,để 2 đêm tụt 2% với khiếp,chơi game bét nhè
@vumyduc1992 trước mình cũng có itouch 4 nhưng pin nó ảo lắm ví dụ máy chơi game còn 20% thì để 1 lúc sau nó lên gần 40% mà nó ko có sóng nên pin cũng khoẻ hơn , pin nó ko thật như iphone , iphone sạc đầy thì máy 100% còn ipod sạc đầy tháo cáp ra cái là ko được 100%
vumyduc1992
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quoc_anh_1603 ko,em thấy nó thật mà,nó đâu nhảy lung tung đâu
Những ứng dụng cần thiết sử dụng dịch vụ định vị như : la bàn, map, camera, find my iPhone.... thì mình để suốt, chỉ tắt những cái thấy không cần thiết. Thấy pin vẫn ổn định. Thanks bạn !
chuyentt
TÍCH CỰC
12 năm
Trước đây minhg đã làm rồi, thấy hay và định post bài nhưng lại quên mất. Cảm ơn mod mới đã share cho anh em.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
huongdajka
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuyentt hi em chào thầy dạo này thầy khoẻ ko ah ?
Mình thì tắt hết! Chừng nào xài thì mở, mà vẫn thấy hao pin kinh khủng chắc nó là do iPhone 4S của mình quá hao pin 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019