iPad 12" sẽ có tính năng đa nhiệm chia màn hình, hỗ trợ nhiều người dùng?

Duy Luân
21/5/2015 21:51Phản hồi: 228
iPad 12" sẽ có tính năng đa nhiệm chia màn hình, hỗ trợ nhiều người dùng?
Ảnh minh họa

Theo trang 9to5Mac, Apple hiện đang phát triển hai mẫu iPad 12" với tên mã J98 (Wi-Fi) và J99 (Wi-Fi + 4G). Chúng được cho là sẽ có tính năng đa nhiệm chia đôi màn hình và hỗ trợ nhiều người dùng. Nói về tính năng đa nhiệm, bạn có các chế độ chia 1/2, 1/3 hoặc 2/3 để gắn 2 app lên cùng lúc, ngoài ra bản thân mỗi app cũng có thể mở 2 cửa sổ để người dùng so sánh nội dung (ví dụ: hai tab Safari song song, hai trang tài liệu Pages song song). Nguồn tin chia sẻ thêm là Apple đã dự định ra mắt nó từ năm ngoái nhưng kế hoạch đã bị hoãn lại. Sớm nhất phải đến hội nghị WWDC 2015 diễn ra vào tháng 6 thì Apple mới hé lộ nó cho mọi người biết, và nhiều khả năng đây chính là những điểm nổi bật trong iOS 9.

Tính năng đa người dùng thì giống như trên Mac, Windows và Android hiện nay, đó là mỗi tài khoản sẽ có app, có dữ liệu của riêng mình. Người này không thể truy cập được vào tài khoản của người kia, phù hợp để dùng trong các doanh nghiệp, trường học khi mà nhiều nhân viên, học sinh có thể chia sẻ chung một thiết bị. Ban đầu tính năng này được cho là sẽ có trong iOS 9 nhưng 9to5Mac nói Apple đã lùi ngày ra mắt lại, có thể nó sẽ xuất hiện sau trong iOS 9.1 hoặc 9.2.

Về phần hai chiếc "iPad Pro" J98 và J99, nguồn tin nói Apple vẫn còn phải tinh chỉnh lại cả phần mềm, phần cứng nên ngày ra mắt sản phẩm chưa được chọn. Ngoài việc đưa tính năng đa nhiệm và đa người dùng, Apple cũng dự tính thay đổi luôn cả những phần mềm cốt lõi như Siri hay Notification Center để tận dụng diện tích màn hình lớn một cách hiệu quả hơn.

Nguồn: 9to5Mac
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

VanThang90
TÍCH CỰC
9 năm
hóng em này mới được
zlshinelz
TÍCH CỰC
9 năm
Tiếp tục chờ đợi 😃
Vậy là nó xài IOS.

Thôi mua máy tính bảng Windows cho lành. Chúc mừng các bác yêu Apple có thêm 1 chiếc iphone 12 inch nhé .
@Ngô Nghĩa Toni Vẫn lẽo đẽo theo sau àh ^^ khổ quá
Tôi không có gì cho bạn đâu. Đừng lẽo đẽo theo sau từ ngày này qua ngày khác, từ thớt này qua thớt khác như thế.
canon2004
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Các ứng dụng bạn kể trên thì mình test trên surface Pro 3 nó đập cho iPad không ngóc đầu lên đc nhé! Thần thánh ipad quá! Còn game thì tuỳ người iPad chơi liên mình huyền thoại, AGe of empires 2 hd đc không?
@canon2004 Thế cơ ah. "Không ngóc đầu lên được" thì ghê gớm quá bạn nhỉ ^^ Hy vọng Apple sẽ nghe thấy ý kiến của bạn để tìm cách "ngóc đầu" lên, chứ cứ ở dưới lóp ngóp theo sau người ta thì họ buồn mà các fan của họ cũng ko vui. Phải ko bạn ? ^^
canon2004
TÍCH CỰC
9 năm
@dualshock Chứ không! Mọi ứng dụng từ office đến game! Surface đắt hơn ipad nhiều nhá!
Nếu sử dụng để làm việc thì mình nghĩ surface sẽ ngon hơn, tiện lợi hơn là em này
@gaquaychintai Thật ko bác xài sf3 chưa?? Em thì cả 2(sf3 và ipad air 2) đang trên mặt bàn đây. Cùi như nhau....
Chắc nhắm vào phân khúc doanh nghiệp, giáo dục, chứ người dùng phổ thông chắc ko ai có nhu cầu vác cái tablet 12 inch đâu 😁
Tưởng những chức năng này thuộc về hệ điều hành chứ nhỉ? Phần cứng cũng hỗ trợ cho việc này sao ta?
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Loạn ipad rồi @@ 12" 9,7" 7,9"
Cuối cùng anh Táo cũng theo Sung rụng thôi thì mua ipad cho nó máu vậy 😆)
@thikhong Chắc do áp lực từ surface pro 3 chứ con samsung gì gì đó chả có tý tẹo ảnh hưởng gì
Cái này thì ko mới đối với tablet sau này...
Con acer cùi mía của mình cũng làm dc 😆
Ngon😁lại có thứ hay ho để hóng:rolleyes:lâu lắm rồi chưa thấy sp nào hay ho từ các hãng sx khác😔
@con gi de mat Mấy tính năng này hãng sản xuất khác có từ lâu rồi chẳng qua apple đi theo làm khác lại chút xíu thôi. hên là apple ra sau đó, nếu không thì kiện tụng rung trời cho xem.
mog
TÍCH CỰC
9 năm
Thật tuyệt với, đây là Apple. Thật ttuyệt !!! LOL
Quá ngon cho Ipad
thaloduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
2 hệ điều hành đối thủ lớn nhất đã làm được từ lâu trên mtb 😁
@thaloduy Bài viết có nói là các hệ điều hành khác ko làm đc hay sao?

☎️ của tôi
thaloduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tondemonai chưa có thì chê, chê rồi sẽ có!
đùa thôi chứ mình thấy vẫn học hỏi cái hay của nhau. Mong fan bớt cuồng.
devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Iphone thì giống Galaxy Note của samsung
ipad cũng giống theo luôn =))
IFAN toàn chê là SAMSUNG vẽ chuyện chia màn hình này nọ , thế bây h Apple cũng làm theo đó =)) thì tính sao đây hử !
Nói chung , những thứ Apple chê hay IFAN chê . Thì nó tích hợp vào cả Iphone , Ipad 😁
@devilkut3 chú thích tự sướng thế :D
@quytoe Ồ vậy cơ à? Thế đt hình chữ nhật 1 mình iphone có ? Vuốt mở khóa mình iphone có? Ăn cắp là ăn cắp thôi, nói gì đâu =))
với SS là copy , ăn cắp còn với apple Thế giới này cái gì hay ko bắt chước nhau lại chả quá phí -- nếu nói như vậy thì bọn Apple và ìfan chả khác gì lũ ki bo , sống cá nhân :v vừa ăn cắp vừa la làng =)) tội thật
@MrBach248 chú em cũng thế, sướng đến phát cuồng!
Laptop có lẽ hợp lí hơn.
thi
thì phần mềm,nhưng phần cứng yếu quá chạy cà giựt thì sao mà được
@nguyenthikieuanh ơn zời, thánh cuồng đi rồi.
@nguyenthikieuanh Bác ko chạy nổi sự đeo bám của thanh niên đó đâu. 😁 Mình đã thử trốn chạy mà vẫn bị tìm ra mới tài.
@dualshock Ơ ko hiểu sao có những loại mình block lại rồi mà vẫn vào quote bài mình được. Hờ hờ.
Mà mấy loại nói lắm chắc đíu gì có đồ để dùng đâu, toàn siêu anh hùng bàn phím 😃
Mềnh là mềnh dùng cả iPad, cả Surface, cả Macbook, cả Android phone và mình chỉ là fan của bố mẹ mình thôi. Thằng nào bảo mình fan của mấy cái thiết bị vô tri vô giác mình nhổ vào mặt cho ngay.
@dac Có những "siêu anh hùng" không bị block bởi Tinh Tế ^^
12 inch mua mac hoặc surface có phê hơn ko :|
Android có tính năng chia màn hình này từ lâu rồi.
@vidia.vn Thì sao?
Đẻ trước thì khôn hơn hả thím???
@songoku_1206 nói chuyện cùn vc
Tablet mà trên 10" thì ko bao giờ để ý 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019