Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Ipad Mini ] iOS 7 - Update pin,radio, Iphone app

voldemot
20/9/2013 4:21Phản hồi: 65
[Ipad Mini ] iOS 7  - Update pin,radio, Iphone app
mình mới Update lên IOS 7 cho con ipad mini sau vài ngày sử dụng cũng thấy có khá nhiều vấn đề . Nên mình viết 1 bài chia sẻ để anh em nào chưa lên có thể tham khảo hoặc ai lên rồi mà phát hện ra nhiều thứ tuyệt vời hơn nữa thì chỉ mình với nhé 😁

Những thứ mới của IOS 7 hoạt động trên ipad mini như thế nào ?

1 - Giao diện mới ?
Dao diện trên IOS 7 màu sắc hơn khiến cho chiếc màn hình cùi của ipad mini hiển thị cảm giác tuyệt hơn nhiều so với bản 6
hiệu ứng chuyển trang vẫn mượt mà như cũ
các hiệu ứng đóng ứng dụng hay mở khóa màn hình cũng rất tuyệt trên IOS 7

đồng hồ và các biểu tượng cột sóng được thiết kế nhỏ và tinh sảo hơn nhưng theo mẹ mình thì nó quá nhỏ và khó nhìn 😕

nhưng bù lại các icon bên trong setting được thiết kế lại với nhiều màu sắc trên nền trắng nhìn thoáng hơn

cái dock bên dưới theo mình thì nhìn khá tệ độ trong không đủ nhìn mờ mờ khá là chán

tệ hơn nữa hiệu ứng đóng ứng dụng bằng cử chỉ đa nhiệm chụp 5 ngón tay vào màn hình khá lag làm cùi hẳn cái ipad vì mình toàn dùng cách này để đóng ứng dụng thay vì nút home (dùng nút home có hiệu ứng khác và mượt bình thường ) hi vong sẽ được fix sớm trong bản cập nhật tới

2013-09-20 10.29.44.png
có 1 lỗi buồn cười là khi bạn cố để trạng thái như trong hình mình chụp rồi ấn thử tổ hợp Power + home để chụp màn hình mà xem , màn hình home của bạn sẽ đứng lại cái hình đó luôn bạn có thể thử khá thú vị :D

Control Center

Quảng cáo

Dùng khá ổn hoạt động rất mượt và tiện do không có nút bật tắt dữ liệu mạng 3g nên mình thường dùng nút bật tắt airplane Mode để tắt mạng 3g cho đỡ tốn pin . trong lúc airplane mode on wifi vẫn có thể mở để chạy bình thường

Safari

Theo mình safari mới là cải tiến đáng giá nhất trong bản cập nhật này

Thanh địa chỉ được kết hợp với google seach giống trên chrome kết hợp với history các trang bạn đã vào điều này khiến cho việc truy cập vào các trang quen thuộc nhanh hơn bao giờ hết

1 điều " Khủng bố " hơn nữa đấy chính là việc nó có thể mở rất nhiều tab cùng lúc và tất cả các tab đều load và có thể xem bất cứ lúc nào !!!!!
2013-09-20 10.46.19.png

Quảng cáo

trên ios 6 nếu bạn mở nhiều tab cùng lúc thì các tab tiếp theo sẽ ở trong tình trạng " Đóng băng "
chỉ khi nào bạn mở tới nó thì tab đó mới được load và điều này đúng trên cả chrome và các trình duyệt khác

nhưng lên OS 7 thì safari đã khắc phục được vấn đề này không hiểu bằng 1 cách kì diệu nào đó với chỉ 512mb ram cùi bắp trên Ipad mini mà cũng có thể load cùng lúc nhiều trang web như vậy . Trước mình sài galaxy tab ram 1gb cũng chẳng làm nổi

việc chuyển giữa các tab cực mượt ko có cảm giác gì khó khăn cứ ý như mình sài trên máy tính ấy

App Store

AppStore theo mình thì cũng là 1 cải tiến tuyệt vời trên Ios 7

nó có khả năng tự động update các ứng dụng và tuyệt hơn nữa là bây giờ nó chạy rất nhanh so với trước đây với mạng wifi cùi ở nhà mình thì nó chạy nhanh chả kém gì play store của gg

trước đây ai đã từng chờ dài cổ mỗi lần vào appstore thì sẽ thấy được sự tuyệt vời này

Các ứng dung khác
1 vài ứng dụng mặc định khác cũng có cải tiến như camera giờ có dao diện dễ dùng hơn và có cả HDR tốc độ chụp có vẻ nhanh hơn

mục photo nhìn trực quan hơn nhờ được phân ra thành kiểu timeline có thêm mục edit photo với các hiệu ứng khá cùi bắp thà sài 1 vài app free kiểu adobe PTS Express còn tuyệt hơn

Music giờ có thêm radio nhưng mà chỉ US mới sài đc hơn nữa toàn kênh nc ngoài thì cũng chả ham hố lắm mình hay sài app WeRadion của vn để nghe thấy khá ổn

Map cũng được cải thiện , chi tiết và mượt hơn mỗi tội là dữ liệu địa điểm còn khá tệ seach 1 số ko ra sài google map cho lẹ

App mail mặc định vẫn cùi như cũ nếu chỉ dùng Gmail thì nên down app gmail chính hãng của Google

1 Số thứ lặt vặt khác

Setting > General > Background App refresh

cái này là tùy chỉnh để các ứng dụng chạy ngầm . Ắt hẳn nó sẽ tốn thêm pin mình đã tắt hết các app khác đi chỉ để lại Dropbox nó tự động upload hết ảnh lên mà chẳng phải lo nghĩ nữa

Nhìn kĩ mới thấy hóa ra cái icon đồng hồ bây giờ hoàn toàn Live điều này khiến mình mơ ước IOS sẽ có icon live dành cho các ứng dụng khác ví dụ như thời tiết chẳng hạn ( ai đã sài mấy apps thời tiết trên ios chắc hản biết sự củ chuối của nó )

Các app của hãng thứ 3 khi được update theo giao diện OS7 dường như cũng mượt thêm đặc biệt có thể kể đến 2 app mình hay dùng đó là Facebook và Kindle ( Kindle mới hiệu ứng chuyển trang cực mượn ko bị khựng như cũ ) vụ này ko rõ nhờ app mới hay giờ os mới nữa :p

Update thêm vụ Pin

nhiều bán nói pin sau khi update lên os 7 thấy pin cùi đi ???

theo mình có lẽ không phải

1- apple hình như đã fix vấn đề hiển thị pin hồi OS 6 ở khúc 100% > 99% thấy rất lâu khiến cho ta có ảo giác pin trâu hơn ?

2- Tắt bớt các ứng dụng Background App refresh đi mình thấy có mấy app vd như google map đều đăng kí cái này nó bật location service khá tốn pin

3- ngày đầu có lẽ tốn nhiều vì máy thường xuyên tự update các app mới ( có rất nhiều app có bản mới )

riêng mình thấy máy pin vẫn ổn như cũ

Radio trong mục music ?

thấy có nhiều bạn update lên os7 mà thắc mắc ko có cái này ( ở máy mình có ) theo mình thì máy phải đăng nhập bằng tài khoản itune us mới có chăng

hơn nữa cái radio này toàn kênh nc ngoài với cả $$$ thôi chả ham hố lắm 😔

Wifi mạnh lên ???? : ko biết có phải mình nhầm hay không như mình có cảm giác máy bắt wifi tốt hơn , bằng chứng là nhà mình để cục wifi trên tầng 3 bình thường xuống tầng 1 thì còn 1 vạch hoặc đứt hẳn hôm nay dùng tự dưng thấy 2 vạch mới lạ :eek:

Iphone app : lúc này trên ipad mini chạy app của ịphone với độ phân giải khá cao mà đẹp nữa ko còn nút X2 như cũ app đỡ bị vỡ hình hơn

ai còn gì hay nữa nói cho mình biết với nha :D
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thích nhất là live clock,mình mua bản quyền của celsius nên live weather luôn,hehe và safari đúng là hay hơn thật,có cả tab favourite như trong máy tính,còn lại thì ngoài những cái bác chủ thớt ghét ra thì mình còn vđề là nó ngốn đến 3Gb của e bác à @@ nói chung là cảm nhận thì thấy thích hơn ios 6.1.3,ít ra còn có cái notification,bgio ngồi chờ đợi jailbreak để đổi đc giao diện là good rồi :-D
@macordell
Cái Celsius icon live thế nào hả bác nó có hiện cả hình thời tiết không hay chỉ hiện mỗi nhiệt độ ? em đang sài thử bản free thấy vẫn thế chẳng khác lắm @@
Mây nữa có ipad mini 2 mình mua rồi cố gắng cho nó về 6.1.3 không muốn dùng cái hệ điều hành này ... Ghét ...
ái hậu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trunghoa2008 Về làm sao bạn?
@trunghoa2008 Bác này nói chuyện "Hay" nhỉ !?
@trunghoa2008
bạn nghĩ ipad mini mới apple sẽ cái 6.x sao ?.. hahaaa
@hello .m.u mình đã nói rõ là cố gắng cho nó về 6x rùi , bạn đọc kĩ nha , còn về đc hay hok thì chưa biết...
ái hậu
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình lên rồi cảm nhận máy nóng kinh khủng,pin tuột như uống nước...giờ mình muốn xuống lại OS6 thì làm cách nào?
ipad 2 mình dùng thấy pin vẫn đc 10h. Mất cái chơi game thi thoảng giật,lag hơn trc.
Máy mình chạy liên tục hơn 7h vẫn còn 18%

máy online wifi liên tục và có vài giờ treo 3g nữa

khá ổn

2013-09-20 19.44.06.png
Các bác có bít làm sao cho nó về lại 6.1.3 không?
@Tranguyen88 Cùng chung ý kiến với bạn!!!! Chạy trên ipad mini lag quá, apple riết cùi bắp quá!!!!
vitara29y
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em lên OS 7 cho ipad mà vào album anh em copy từ máy tính vào muốn xóa một số ảnh trong đó mà không xóa được như OS6.1.2, chỉ xóa được những ảnh chụp bằng camera trên máy, bác nào biết cách chỉ giúp em với.
làm sao tắt hẳn ứng dụng ?
@dinhhoa64 từ của sổ đa nhiệm bác vuốt ngược nó lên
quocnam1290
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác nào bị giống e ko? Bấm vào dấu cộng trong safari là bị văng ra! 😔
Mới dùng ipad, chuyển một phát sang FW7 luÔn. đang trải nghiệm nên hóng hớt tí thôi
Mình phát hiện khi xem phim, nếu vuốt bên phải là tăng giảm độ sáng, bên trái là volume. Không biết cái vụ này OS6 có kg vì chỉ vô tình biết được. Mình share cho ae biết.
@heosuadet
vụ này mới đó bác thank nha 😁 mà bác dùng app xem phim mặc định ?
Thật sự IOS 7 đẹp và các cái mới cho ipad mini đều tuyệt mà e chỉ có buồn một tẹo là không mượt bằng 6.1.3 ở các thao tác thoát về màn hình home hay slide unlock mở máy.... Chơi game vẫn lag hơn Os 6. Pin có hơi hao hơn tí, nhưng ko sao, đẹp là dc. Bàn phím mới gõ chưa quen tay lắm và hình như hơi lỗi nhẹ khi xào telex, gõ dấu không ăn, lâu lâu bị một lần thì phải. Mong có update fix lỗi cho hoàn hảo hơn hehe.
Ipad của mình không tìm thấy nút bật tắt 3 g
Ipad của mình không tìm thấy nút bật tắt 3 g
@ThanhhaiZe như mình đã nói ở bài bạn có thể dùng nút bật tắt airplane mode (hình máy bay) để tắt bật 3g
Ah, mình dùng app itivi đó bác voldemot
@heosuadet cái đó là do app nó hỗ trợ bạn ah @@
hvt2.0
TÍCH CỰC
11 năm
mình vẫn cần JB dùng nhiều app cydia quá, đợi JB xong để lên với ae cho vui 😁 thấy giao diện mới tuyệt quá, thích nhất là kiểu quản lý đa nhiệm trông rất chuyên nghiệp, tắt app nhanh hơn 2,3 thao tác trên iOS 6.
Màn hình khóa trông thoáng mát và hiện đại hơn, rất kết iOS 7 mới này
@hvt2.0

bác sài những app gì của cydia thế em sài mỗi cái NCsetting lên os 7 có action center rồi khỏi sài

với cả localapp store để hack app thôi
hvt2.0
TÍCH CỰC
11 năm
@voldemot mình sài AirBlue Sharing, Applocker, Adblocker 😃
oxilo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Theo cảm nhận của minh thì đối với những ai thích chơi game nặng thì ko nên lên os7, vì minh lên con ipad mini chạy asphalt 8 giật lắm, ko con hứng thú chơi luôn. Pin thì hơi hao hơn một chút nhưng chấp nhận được. Một số thao tác khi bấm ok thì phải chờ chút xíu chứ ko thực thi liền (xử lý chậm). Cài Avplayer Hd coi qua nas mấy phim 1080 cũng mượt lắm nhưng am thanh dts thì ko nghe. Tóm lại nếu ko đụng tới game nặng thì rất đáng lên ios7 cho ipad mini để trải nghiệm những cái mới.
@oxilo mình cũng chơi asphalt 8 nhưng ko bị giật chỉ mất tiếng thôi đua mất cả hay chán quá đi mất 1 tuần rồi mà vẫn chưa thấy có update mới bọn gameloft làm ăn chán đời 😔

bác bị giật game có lẽ do bác update trực tiếp lên nên dính cái đó bác restore ấy cho nó xoá trắng đi rồi cài lại game sẽ chạy ok nhưng nhiều game vẫn lỗi màn hình trắng hoặc văng
oxilo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@voldemot
Chắc là do mình update OTA rồi, nhưng vụ mất tiếng là sao? bạn bấm "unmute" chưa?
@oxilo mình check kĩ rồi nhưng ko giải quyết đc game vẫn load nhanh chơi vẫn mượt nhưng im phăng phắc chẳng có tí âm thanh nào

mà ko chỉ mõi asphalt mà nhiều game khác cũng bị . tiếng gõ phím cũng mất , rồi cả tiếng mở khoá cũng ko luôn chiều chắc restore lại xem sao 😔
Mấy bác có chơi game còn bị lag, em không game toàn web vs facebook mà còn giật tưng bánh, click vào xem hình cũng khưng khựng mới vào dc, thoát ra cũng thế, còn lắm lỗi chậm chạp mà e cảm nhận dc nữa 😔 đến mức viết feedback cho Apple luôn r. À mà có Bác nào vào set lại hình nền mà bị đợi một lúc lâu khoảng 5s mới xong không, em bị hoài luôn :((
oxilo
ĐẠI BÀNG
11 năm
lỗi y chang như bị "mute", trước đây mình cũng bị vậy , coi phim vẫn có tiếng, mấy cái bạn liệt kê ra bị y như vậy, kiểm tra lại unmute lần nữa đi, bấm vô cái nút home ảo, chọn device, chọn cái chuông (unmute), bạn làm đúng vậy ko?
@oxilo toẹt vời , thank bạn nhiều hoá ra mình vẫn để cái nút gạt ở trạng thái đóng

lúc trước khi lên os7 mình để nó là khoá xoay màn hình nên ko chú ý giờ thì ok rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019