Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

iWipe - Dọn rác triệt để cho phân vùng trống của bộ nhớ IP

allstarsagain
6/2/2012 7:42Phản hồi: 25
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up. vấn đề em đang quan tâm. có nên cài không các bác. cài xong ram có giảm đi chút xíu không vậy???
mỗi người 1 ý mà a e hok nên cãi nhau như vậy...ai thích thì xài hok thì rétore máy lại cho nhanh/..
Có vẻ như bạn không hiểu mấy về cơ chế hoạt động của bộ nhớ flash. Ổ cứng/thiết bị lưu trữ xóa file bằng cơ chế Flag (cắm cờ). Khi ra lệnh xóa nó sẽ găm cờ ở vùng nhớ này nhưng sẽ không thực hiện thao tác thay đổi cấu trúc dữ liệu trên vùng nhớ đó. Điều này cho phép khi 1 tập tin khác (đủ điều kiện về mặt độ lớn của file) có thể ghi đè lên vùng nhớ này. Để nói phần mềm này tăng tốc độ, v...v... THÌ HOÀN TOÀN KHÔNG PHẢI. Nó hoàn toàn không làm tăng tốc độ ổ cứng, đơn giản vì chip nhớ iPhone là chip Flash, không phải là bằng đĩa cơ như ổ cứng truyền thống - Trên ổ truyền thống, kim đọc phải trỏ đi nhiều nơi -> Chậm; còn chip Flash hoàn toàn ko có cơ chế này.

Về phần mềm này, có lẽ chỉ dùng để Xóa trắng hoàn toàn dữ liệu - ngăn ko cho hồi phục mà thôi. Như mọi người đã biết, muốn xóa an toàn 1 file nào đó, thì phần mềm xóa an toàn sẽ thực hiện thao tác ghi đè dữ liệu (2-3 lần) để vùng nhớ đó ko thể được hồi phục bằng biện pháp thông thường. Nó hoàn toàn KO CÓ KHẢ NĂNG TĂNG TỐC ĐỘ TRUY XUẤT.

Chưa kể đến rủi ro khi chạy phần mềm này, thực chất nó chỉ MOVE các vùng nhớ JOIN lại sát nhau mà thôi, nếu quá trình này có trục trặc, dữ liệu sẽ ko mất nhưng ở bit nhớ đó rất có thể bị BAD, nghĩa là ko tái sử dụng lại được. Tuy nhiện điều này cũng hiếm khi xảy ra (hiếm chứ ko phải là ko có). Vậy nên hãy xem xét lại, phần mềm này chẳng qua dùng để xóa dữ liệu an toàn mà thôi.

GÓP Ý BÁC CHỦ THỚT !
Đúng là bác hiểu sai ngay từ cách đặt tiêu đề, và cách diễn giải chức năng cũng sai khiến nhiều người tưởng nhầm rằng app này có thể dọn dẹp hệ thống trong khi nó không phải như vậy. Ví dụ bác có full 16GB ảnh, trước khi bán máy bác xóa đi 8GB ảnh trong bộ nhớ mà chưa kịp ghi đè lên, kẻ mua có thể dùng app chuyên dụng để restore hồi phục lại chút ít. Chạy App này nó sẽ cho ghi đè lên TOÀN BỘ phân vùng trống => Ko thể hồi phục các file đã xóa. Thế thôi.
<tham khảo ideve.org>
Bác nào thích thì cứ xài, ko thích thì thôi. Theo em nghĩ nếu nó ko có ích gì thì đã ko đc làm ra để ace mình sử dụng rồi 😕

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019