[Jailbreak] Hướng dẫn sao lưu các ứng dụng, tweak cài đặt từ Cydia

Didu
26/2/2013 6:15Phản hồi: 84
[Jailbreak] Hướng dẫn sao lưu các ứng dụng, tweak cài đặt từ Cydia
Bên cạnh App Store, người dùng máy jailbreak còn có một kho ứng dụng cũng rất phong phú khác là Cydia và họ cũng cần phải sao lưu (back-up) lại những ứng dụng, tweak đã tải về để khi cài lại máy hoặc mua một chiếc máy mới, họ có thể chỉ cần bấm một nút để cài lại tất cả những ứng dụng đó. Trên Cydia có khá nhiều ứng dụng cho phép người dùng sao lưu và phục hội (restore) lại tất cả ứng dụng đã tải, mua về từ Cydia trên thiết bị iOS. AptBackup chỉ sao lưu lại danh sách những ứng dụng, tweak đã cài từ Cydia. PkgBackup mạnh mẽ hơn khi sao lưu toàn bộ ứng dụng và phục hồi nhanh chóng nhưng lại mất phí (10 USD). Một công cụ khác rất mạnh mẽ nhưng lại miễn phí đó là OpenBackup, nó cho phép người dùng sao lưu trên iCloud hoặc trên máy tính để khi cần có thể phục hồi lại một cách dễ dàng.

Hãy tưởng tượng khi chiếc iPhone 5 đã jailbreak của bạn đang ở iOS 6.1 và muốn lên iOS 6.1.2 nhưng không thể cập nhật qua OTA, khi đó bạn cần phải cài lại máy như mới và... jailbreak. Một vấn đề đó là khi cài máy mới và jailbreak lại, bạn sẽ phải nhớ toàn bộ source đã thêm vào Cydia, nhớ toàn bộ ứng dụng hay tweak đã cài để làm lại từ đầu... như vậy thật là mệt cái đầu. Trong trường hợp như vậy, những ứng dụng như OpenBackup sẽ giúp ích rất nhiều và giúp cuộc sống đơn giản hơn.

Điều đầu tiên là hãy vào Cydia, tìm và cài đặt OpenBackup hoàn toàn miễn phí, tiếc là phiên bản mới nhất của nó chưa hỗ trợ iPhone 5 nên giao diện màn hình sẽ nhỏ hơn. Sau khi tải về và mở chương trình, bạn sẽ thấy chữ Backup (sao lưu) và Restore (phục hồi) nằm cùng một hàng với nhau. Hai nút này có chức năng hoàn toàn đối lập nhau, một để sao lưu lại dữ liệu và một để phục hồi chúng trên máy mới. Cái hay của một ứng dụng miễn phí như OpenBackup đó là có tuỳ chọn sao lưu lên iCloud hoặc trực tiếp sang iTunes. Nếu bạn chọn sao lưu iPhone lên iCloud thì dữ liệu của OpenBackup sẽ nằm trên đó, nếu chọn sao lưu iTunes thì mỗi khi đồng bộ hay kết nối iPhone với máy tính, quá trính sao lưu sẽ diễn ra.

Không chỉ sao lưu trên iCloud và iTunes, OpenBackup còn cung cấp tuỳ chọn sao lưu ngay trên iPhone và người dùng có thể lấy file đó ra máy tính. Mặc định, file này sẽ được lưu ở thư mục OpenBackupFiles theo đường dẫn private/var/mobile/Library/Preferences/OpenBackupFiles. Hãy sử dụng một phần mềm kết nối máy tính với iPhone như iFunBox hay DiskAid (OS X)... để lấy file sao lưu này ra. Sau khi đã jailbreak máy lại, bạn chỉ cần vào Cydia tải lại OpenBackup, chạy nó và bấm nút Restore để phục hồi nguyên trạng mọi thứ như trước khi cài lại máy iPhone.

Một điểm mà OpenBackup không bằng PkgBackup giá 10 USD đó là nó không có tuỳ chọn sao lưu từng ứng dụng Cydia một, trong khi PkgBackup có thể làm điều này. Nếu như cảm thấy OpenBackup hay PkgBackup quá phức tạp và có thể gây tốn tài nguyên máy, có một cách khác để sao lưu lại đó là vào Cydia và viết một danh sách những ứng dụng đã cài ra giấy để sau này có thể nhớ và cài lại. Cách đó thủ công và tầm thường hơn.

Tham khảo: Lifehacker
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất hay . rất bổ ích, cho người dùng IOS mới thanks
leeminheo
ĐẠI BÀNG
11 năm
app hay!
mỗi lần update lên bản mới là phải cài lại tất cả, set lại đuối! May mà có em này đỡ ghê!! ----- PS: nhưng mà cài lại thì vọc lại cũng có cái thú vị chớ cái gì cũng backup restore thì còn gì thú vị nữa! 😁 Đã chui vô đây thì đừng có mà lười biếng! :p
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Mình lại thích cách thủ công và tầm thường hơn mới chết chứ
ngon, nhưng không phù hợp sẽ bị safe mode
Ko biết là mún mua mấy cái tool trả phí trong Cydia như AirBlue Sharing với RetinaPad bằng gift card itune có đc ko nhỉ, bác nào đã từng mua rùi bày cách cái coi 😁
@haohanluongson Trong Cydia chỉ chấp nhận thanh toán qua tk paypal và tk amazon thui :p
@futureneodo Vậy à bác, ha ha thế e cũng có 2 cái gift card amazon 20$, chỉ cần tạo 1 cái account amz rùi nạp gift vào đó là mua đc đúng ko bác 😁
@haohanluongson ko mua dc đâu, chỉ có thể dùng paypal để mua app trong cydia thôi
@haohanluongson Bác "củ nặng xoắn" biết add gift card vào account Amazon chỉ hộ cái
:D
@haohanluongson http://heaveniphone.com/threads/92442-co-hoi-cho-thanh-vien-hip-tao-account-cydia-ban-quyen-vinh-vien.html
polyester
TÍCH CỰC
11 năm
ghi ra app note "tên tweak" tự động đồng bộ icloud có ý nghĩa và giáo dục hơn =)) đỡ tốn tiền
dhruan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Coi chừng có những tool, soft cài từ Cydia không tương thích với IOS mới thì bị safemote mà không biết bị từ soft nào. chỉ biết khóc thôi. huhu
Có tùy chọn restore từng tweak không ?, nếu fw không tương thích dễ bị safe mode hoặc ăn táo lắm...
maquan
CAO CẤP
11 năm
Dùng phần mềm TotalBackup. 1 click backup cả appstore lẫn cydia. Mà backup file deb luôn nhé chứ ko phải ghi lại mỗi cái list, lúc cài lại lại phải down lại mệt người
ip5 hay bị treo táo lắm có cái này đỡ mệt.
quochanh55
ĐẠI BÀNG
11 năm
Pkgbackup cũng được cydiavn với heaven ..... rồi mà
Mình xài cách này.
Chứ cài app, và tweak từ cydia phải cẩn thận, phải vô tham khảo thớt của bác cydiatoday trước. Chứ back up cái rầm e safe mod quá ;)

Nhu thế này đây

hai8668
TÍCH CỰC
11 năm
@Armerial chụp tách phát trong phần cydia các app đã cài. hoặc chụp trong setting cũng đc. ghi ra chũ loằng ngoằng xấu quá 😁:D
@xuhariver chữ xấu kinh khủng😁
@xuhariver chữ bác xấu vl! rèn chữ đi bác! hay in ra tời A4 cho dễ nhìn! lỡ làm sai thao tác thì chết=))
@xuhariver mình thấy cách này rảnh bà cố, vô list đã cài nhấn nút chụp màn hình cái roẹt có phải hơn ko
lachi.an
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng thích cách thủ công hơn,cứ ghi ra giấy các apps đã cài.
Thanks for share...Rất bổ ích và hữu dụng cho những người đã và sẽ dùng thiết bị Apple...
chúc mừng cho anh em dùng ip5 hehehe
tamluu77
TÍCH CỰC
11 năm
Một bài khá bổ ích cho những anh em cài đặt nhiều app trên cydia 😃.
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
ko biết OpenBackup ở source nào mà em tìm ko thấy nhể 😔
dungcpm
ĐẠI BÀNG
11 năm
@allin0n3 OpenBackup của Source http://modmyi.com/ mà Bạn, Source này mặc định đã có khi bạn JB và cài Cydia, bạn vào Cydia vào Search gõ OpenBackup rồi cài thôi 😃
allin0n3
TÍCH CỰC
11 năm
@dungcpm Hjx, source này e xóa rồi, thảo nào ko thấy :v
Quá hay😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119