Jolla: Điện thoại MeeGo sẽ có thể chạy ứng dụng Android

Didu
20/8/2012 12:22Phản hồi: 131
Jolla: Điện thoại MeeGo sẽ có thể chạy ứng dụng Android
Sau khi tiết lộ sẽ có hai điện thoại MeeGo ra mắt trong năm nay thì CEO của Jolla, ông Jussi Hurmola tiếp tục cho chúng ta biết những thông tin về tương lai của nền tảng bị Nokia bỏ rơi này. Trong một cuộc phỏng vấn mới đây, Hurmola nói rằng nền tảng mới được họ tiếp nhận sẽ hỗ trợ cả ứng dụng được viết dựa trên HTML5Qt. Quan trọng hơn đó là khả năng chạy được ứng dụng Android, giống như cách mà RIM đã làm với chiếc PlayBook của họ.​
Khi tiếp quản MeeGo thì Jolla nhận thấy một vấn đề lớn đó là họ cần xây dựng hệ sinh thái đủ mạnh xung quanh MeeGo. Việc cố gắng thu hút nhà phát triển cho một nền tảng mới là rất khó vì thế những người đứng đầu Jolla quyết định dựa vào Android, một nền tảng có kho ứng dụng dồi dào bậc nhất về mặt nội dung. Vị CEO của Jolla cho biết thêm, ứng dụng Android dành cho điện thoại MeeGo sẽ được hỗ trợ thông qua lớp tương thích ứng dụng (ACL - Application Compatibility Layer) của OpenMobile mà vẫn giữ nguyên được hiệu năng như khi chạy trên nền tảng gốc Android.

Ngoài ra, Jolla hé lộ rằng điện thoại MeeGo đầu tiên sẽ có kích cỡ màn hình 3"5 trong khi phần lớn những smartphone cao cấp đều đã vượt trên kích cỡ này. Màn hình to không phải bao giờ cũng tốt và Jolla quyết định chưa tham gia cuộc đua về kích cỡ màn hình với các hãng đối thủ. Ít nhất là ở thời điểm hiện tại, họ hạnh phúc với kích cỡ 3,5".

Nguồn: Slash Gear
131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon đó, chạy đc ứng dugj của cả 2 nền tảng luôn
Tin tốt buổi sáng cho HDH đã bị lãng quên.Hi vộng HDH này xớm quật khởi trở lại
@zodanh2102 Vứt só ak. Lãng phí quá bác đem cho em dùng cho đỡ phí của :d. Mỗi người đều có một sở thích giêng . Em thì vẫn thích bb bởi tính tiện dụng và thông minh của ló . Kết nhất khoản phím tắt điều mà mấy bac tochcreen bó tay . Haha.Không hiểu sao dạo này viết chữ trên bb thoàn thiếu giấu với thiếu nét thôi. Hay tại quả bàn phím của mình tã dồi nhỉ .
@the_gunners1503 kỹ niệm của em mà 😃
em này em xài đến 6 đời rồi :p
@zodanh2102 he.
e đùa thế thui..trước cũng có xài em này.hồi ấy cầm đi,tự tin lắm
tthufo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@the_gunners1503 Mấy bác dùng n900 rồi thấy cảm ứng cua em no thế nào?em thấy mọi người bảo tuy n900 điện trở mà cũng nhạy chằng kém điện dung chỉ thua mỗi đa điểm.Em cũng thích n900 vì thích nghịch hệ điều hành nhưng ko lấy vì nó điện trở.
phucneo
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ dựa vào android thì mới mong tồn tại được. 3'5 thì quá nhỏ, ít nhất 4' cho dân tình nó còn ham hố
Đó cũng chỉ là 1 ý tưởng mang tính khả thi. Nhưng thực tế thì các đối thủ cạnh tranh lại wá mạnh
Người dùng ngày càng có nhiều sự lựa chọn...nhưng màn 3.5 có vẻ hơi nhỏ đối với sm nhỉ?

Sent from my LG-SU660 using Tinhte.vn
nếu vậy n9 lại có đất sống rồi.xin chúc mừng meego và n9.khi nào có tiền cũng mua một em.thích từ lâu rồi.
@phuongarc30587 Jolla da noi la ko ho tro N9 ma!

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
@khanh231988 CEO Jolla nói là hệ điều hành không hỗ trợ N9 nhưng N9 vẫn có khả năng chạy các phần mềm của Jolla - không biết cái ACL có chạy được trên N9 không?
Kích thước màn hình thay đổi thì có ảnh hưởng gì đến các phần mềm Jolla trên N9 nữa...
@khanh231988 vậy hả bạn.mình không đọc đoạn đó 😁
quanghau_ht
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuongarc30587 Meego sống nhưng chưa chắc N9 đã sống , tại vì chắc ko có nhiều hỗ trợ cho nó , chẳng ai muốn nuôi con hộ người khác ý mà 😁

Gửi từ Optimus 2X của tôi
@quanghau_ht ai cũng như bác thì nó mới chết :D
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
ráng làm sao cho tốt tốt :|

chứ dở dở ương ương thì ... tự đào mồ lần 2
Alien_93
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bạn nâng cấp lên belle lại sắp hí hửng xuống đời rồi 😆
@Alien_93 Chả liên quan gì đến Belle ở đây cả....
@Alien_93 biết belle là cái gì và meego là cái gì ko hả ông thánh
tctvn
TÍCH CỰC
12 năm
Tin tốt lành mình đang mong đợi
Nếu thiết kế đẹp thì màn 3"5 cũng không phải là vấn đề. Chỉ có điều là không biết ai làm phần cứng, nếu mấy hãng Tàu thì tẩy chay...
Mà đã làm được ACL (lớp tương thích ứng dụng) cho Android sao không làm cho iOs luôn nhỉ? Cũng nền tảng Unix/linux cả...(nếu mình nhớ không nhầm)
@CoffeeHN Vấn đề là ở chỗ Android là hệ điều hành mã nguồn mở nên muốn xây dựng ACL sẽ dễ dàng, ít phức tạp khâu giấy tờ hơn so với iOS. iOS là HĐH đóng xây dựng ACL cho nền tảng này sẽ gặp sự phản đối từ apple, nếu có dc cấp phép cũng hết sức đắt đỏ (Chưa tính là sau này còn có thể xảy ra kiện cáo). Là doanh nghiệp nên chọn hướng đi có lợi cho mình chả ai dại gì bỏ ra 1 đống tiền để đi làm 1 điều mà chỉ cần 1 chút vốn là làm đc điều tương tự
@CoffeeHN cái quan trog Apple nó có cho sử dụng IOS k mà phát triển😁
@CoffeeHN IOS là HDH đóng và độc quyền của app mà bác động vào nó , nó kiện phát là èo lun chớ chả chơi

Sent from my MB526 using Tinhte.vn
@CoffeeHN để làm gì bàn IOS có số ứng dụng rất lớn rồi. Với lại hiệu năng ứng dụng android không cao bằng ứng dụng trên IOS.....vả lại nếu làm thì apple cũng không cho.....
@CoffeeHN Do android là mã nguồn mở nên mới làm được như thế, còn ios làm đc nhưng nhw thế sẽ bị kiện ngay lập tức
với mình giờ đây 3.5 là quá nhỏ.nhưng 5.3 lại là quá to.mình chỉ yêu t989 727 hay glx nexus.s2 lte .s2 lte hd.sony ion là vừa đẹp
singfeng
TÍCH CỰC
12 năm
ôi megoo n900 😁
Thêm biến rồi đây! Các hệ điều hành cứ ra lò sòn sòn! Đấu đá nhau chóng hết cả mặt mày. Đến bao giờ smartphone rẻ như đen trắng thì hoan nghênh😁

Gửi từ Éo Gì ộp tì mợt 2ích của Ice Man
Tốt quá rùi.ko bjết phần cứng thế nào?có bền ko,làm rót cái die luôn thj hết đường vọc hiii.
Danamuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Smartphone mà màn hình có 3.5inch thì quá nhỏ, ít ra cũng 3.7 hay 4'' trở lên thì mới cạnh tranh được.
@Danamuan ai phôn thì sao...3.5 đấy thôi...:rolleyes:
Danamuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vincent_valentine_123 iPhone theo rồi cũng phải thay đổi thiết kế với kích cỡ màn hình lớn hơn thôi bạn.
@Danamuan chả phải là tỷ lệ vàng ak`...😆
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
càng ngày càng thấy Meege hay và thú vị.
😁 >4inch may ra mới có người mua
anh.san
TÍCH CỰC
12 năm
N9 mà chạy ngon android thì cũng muốn trải nghiệm thử 😆

Sent from my GT-P6200 using Tinhte.vn
quydanh97
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tin tốt đây. Hy vọng vực lại Nokia một thời.

Sent from my LT22i using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019