Jony Ive: Đồng hồ Thụy Sỹ sẽ gặp rắc rối

Didu
4/9/2014 4:17Phản hồi: 341
Jony Ive: Đồng hồ Thụy Sỹ sẽ gặp rắc rối

Tờ New York Times mới đây đăng tải một đoạn phát biểu của phó giám đốc phụ trách thiết kế của AppleJony Ive cho rằng đồng hồ Thụy Sỹ sẽ sớm gặp rắc rối (trouble), gợi ý rằng Apple gia nhập cuộc đua thiết bị đeo tay thông minh. Đây không phải là lời phát biểu trực tiếp của Jony Ive với tờ báo mà từ một người làm cùng trong đội ngũ tiết lộ dựa trên lời nói của Jony Ive. Sở dĩ lời nói của Jony Ive được chú ý bởi rất có thể trong sự kiện 9/9 tới, Apple sẽ ra mắt đồng hồ thông minh đầu tiên của mình bên cạnh chiếc iPhone thế hệ mới.

Người đồng nghiệp này còn cho biết Jony Ive đã nhấn mạnh khi diễn tả, nó cho thấy rằng ông tự tin về phát biểu của mình. Thụy Sỹ vốn từ lâu được mệnh danh là đất nước của đồng hồ khi cho ra đời những chiếc đồng hồ thời trang, chất lượng và đắt tiền. Jony Ive cho rằng đồng hồ của Thụy Sỹ sẽ gặp rắc rối là một lời cảnh báo không chỉ từ đồng hồ thông minh (iWatch) của Apple mà còn từ những sản phẩm tương tự chạy Android Wear (ASUS, LG, Sony...) và Tizen (Samsung). Theo dự đoán, trong tương lai đồng hồ thông minh sẽ lên ngôi và với sự tham gia của Apple, cuộc đua sẽ càng sôi động hơn khi sản phẩm dưới tay thiết kế của Jony Ive luôn có thiết kế rất thời trang và đẹp mắt. Nhiều khả năng đồng hồ thông minh đầu tiên sẽ được Apple ra mắt trong một vài ngày tới.

Nguồn: 9to5 Mac
341 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tungvt86
TÍCH CỰC
10 năm
Mình nghĩ mỗi loại sẽ có những đối tượng khách hàng riêng mà
@shirley19 Movado on sale hết cỡ cũng phải tầm 800-1000$ mới đeo đc
Mấy con rẻ nhất nhìn ko thể mê nổi
Mới cả đồng hồ thông minh chỉ 2-300$ thui
@tommykp ko bao giờ ảnh hưởng lẫn nhau dc, vì người có tiền mua đồng hồ Thuỵ Sĩ sẽ mua đồng hồ Thuỵ Sĩ và mua thêm smart watch, còn người chỉ có tiền mua smart watch thì ko bao giờ mua dc đồng hồ Thuỵ Sĩ :v
vin263
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shirley19 Vì giá trị nên luôn giữ từ 10 đến 20 năm trở lên. Hãng đồng hồ phải chờ bạn chừng đó thời gian mới bán thêm 1 cái nữa. Từng đó thời gian biết bao nhiêu sự thay đổi nâng cấp thiết bị công nghệ. Các hãng đồng hồ không biết có thể tự nuôi mình đến lúc đó không.

Sent from my LG-G2
@vin263 Doanh thu 3 tỉ USD http://vi.wikipedia.org/wiki/Rolex
mrbembem088
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực là smart watch mình chưa thấy có sự phổ biến và độc đáo.chỉ chờ nốt apple xem thế nào đây? nếu có 1 sự đổi mới trong thiết kế đồng hồ và đi kèm nhiều tính năng hay thì chắc phải cố gắng xúc 1 e vậy
Đùa chứ chuyện Đồng Hồ Thụy Sĩ sẽ gặp rắc rối chỉ là cái phát biểu quá lên thôi.
Smartwatch tiện ích đấy, có nhiều công dụng đấy, nhưng nếu hết pin, không có xạc thì cũng như cái vòng tay bắt mắt thôi, chẳng thể nào sang trọng thay thế được một chiếc đồng hồ cơ bằng VÀNG
@Spirit Coder PP,JG...grand seiko nhìn oai hơn 😔
@Navy_Seal 90 Tùy người, cá nhân em nhìn chung thích hàng Đức hơn (trừ tầm <15tr thì hàng Nhật)
@Spirit Coder Mình thấy dh Đức đẹp nhưng chắc 90% đi ra đường ng ta hỏi dh hiệu chna 😔
@Navy_Seal 90 Em đeo đồng hồ thì là đeo cho bản thân em, bản thân thích là được, người khác nói gì kệ họ :p
locbum
ĐẠI BÀNG
10 năm
smatWatch mãi là smatWatch
có thể smatWatch dành cho dân IT,hoặc tín đồ công nghê, nhưng U40 trở lên thì đừng mơ nhá
@locbum Cũng chưa chắc chắn đâu bác 😆 có thể như vậy thật, nhưng cũng có thể nó sẽ ảnh hưởng mạnh chứ? Ví dụ như trước đây có ai nghĩ iPhone sẽ mạnh hơn BB trong mảng đt cho doanh nhân đâu
kimjonhi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@locbum đừng khi dễ những lão làng đi trước bạn ah, chỉ những thế hệ U50 trở lên nữa mới hơi mù công nghệ thui. Chứ mình thấy những người trung niên bây giờ họ rất mê công nghệ nhé cái gì mới ra họ điều tìm hiểu kỹ tính năng hết nhé. Như mấy ông sếp mình toàn 40 trở lên nhưng cái gì ổng cũng rành hết 😆
@locbum sai lầm lớn nhé , càng già thì nhu cầu thể hiện càng ít , sức khỏe quan trọng hơn. Ngày mà sw tích hợp máy đo đường trong máu là ngày tàn của đồng hồ cơ bản.

Người già cần sức khỏe , trẻ em cần giám sát... mảnh đất màu mỡ mà các hãng công nghệ tha hồ thể hiện .
@locbum sai lầm lớn nhé , càng già thì nhu cầu thể hiện càng ít , sức khỏe quan trọng hơn. Ngày mà sw tích hợp máy đo đường trong máu là ngày tàn của đồng hồ cơ bản.

Người già cần sức khỏe , trẻ em cần giám sát... mảnh đất màu mỡ mà các hãng công nghệ tha hồ thể hiện .
xuanthi1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những đồng hồ như thế này chỉ hiện đại, còn về độ sang trọng thì không bao giờ bằng đồng hồ truyền thống, những doanh nhân chắc sẽ ko dùng loại này
để xem đại ca ngành thiết kế làm cái đồng hồ kì này ra sao? riêng mình thấy vẫn rất nhiều người thích xài đông hồ kiểu cổ điển thôi chứ đồng hồ cứ sạc nhiều người nghe là không thích. đại ca này mà làm thay đổi suy nghĩ này của mọi người thì thật sự rất chi là bá đạo. lúc đó vai trò nếu đem ra so sánh thì mình nghĩ sẽ sánh ngang với job luôn.
@ttt358 gọi Ive là đại ca ngành thiết kế thì hơi quá, cũng giỏi nhưng ngành thiết kế thì còn nhiều cái phức tạp hơn là chỉ cái smartphone hay ipad
😁 Casio G shock là số 1. :oops: Tại em nghèo ko chơi Thụy Sĩ đc.

😃
@AmbitiousMan Có G-sock thì chưa thật nghèo đâu bác.
@thanh_nhan 😁 So vs mấy thằng bên Sĩ thì chả là cái đinh j.
@AmbitiousMan ko cần so với DH Thuỵ Sĩ, so với mấy thằng Seiko thôi cũng ko bằng rồi :D
kupu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AmbitiousMan thich cai nay
Cũng đúng ở một số nào khác thôi. Những sếp lớn vẫn thích ROLEX và những loại sang khác. Phân mãng nhưng sẽ giảm doanh thu ở mảng bình dân của đồng hồ Thuỵ Sĩ
một người đang định mua đồng hồ thụy sĩ thì có thể chuyển ý sang mua smartwatch, nói chung thêm 1 thằng nhảy vào thì những thằng khác ít nhiều cũng bị ảnh hưởng 1 tý 😁 nhưng nói chung tin rằng đồng hồ thụy sĩ vẫn là một đẳng cấp khác hẳn với mấy hãng cháu chắt thích bật sau này😃
bác ive sẽ sớm được phong thánh chém. 😁
Phát biểu vớ vẩn
Chẳng thằng nào nó bỏ những cái rolex hay longin, tissot.... Vài k$ để đeo cái đồng hồ teen teen sành điệu 200 300$ cả

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
cuopvatdn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bestboy2142 Vậy nếu 1 hãng đồng hồ cũng tương đối nổi tiếng bị thâu tóm bởi apple thì bạn tính sao😃 hãy để thời gian trả lời😃 giống các hãng sản xuất máy ảnh đó thôi! Cũng đâu chịu thừa nhận để rồi ăn quả đắng!! Mặc dù vẫn có tín đồ trung thành vào mặt hàng cao cấp😃
@cuopvatdn nếu cái đồng hồ của apple tầm trên 1k$ thì có thể
xhuws đừng bảo cái đồng hồ 200 300$ mà đồi tinh tế như mấy cái kia được
mà h họ mua vì đẳng cấp vì số tiền bỏ ra
chứ mấy cái rolex mà 200 300$ thì bọn nó cũng chẳng thèm
cuopvatdn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@bestboy2142 Thì đấy đây chỉ là khởi đầu ! Nếu sau này nó thật sự đẳng cấp và sang trọng thì có thể đây là mồ chôn của ngành đồng hồ!!
@cuopvatdn Chắc ngày đó cũng lâu, vì đồ điện tử khó làm được những thứ độ bền vài chục năm, và mình cũng chưa thấy người nào mua đồ điện tử và có ý định truyền từ đời cha sang đời con rồi đến đời cháu cả (cũng có thể vì đồ điện tử mới xuất hiện trong 10-20 năm). Một cái đồng hồ người ta có thể dùng vài chục năm chứ đồ điện tử dùng vài chục năm mà không nâng cấp thì kể cũng hơi khó (trừ khi tốc độ phát triển công nghệ chững lại kha khá)
Tinh tế là cái này đây,chấp cả lũ smartwach 😁
@minhcuong Qua báo chí , pr các bạn chỉ thấy ĐH Thụy sĩ thôi.. ngoài ra còn Ý, Nhật, Đức ...
Quay lại quá khứ không phải nên công nghiệp đồng hồ của Thụy Sĩ do người Thụy Sĩ xây dựng lên mà do người Đức và Pháp trong làn sóng di cư thế chiến sang làm việc
@thachdaigia9291 Để mò lại cái 😁 mình tạo nick năm 2005 lâu rồi
kupu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Navy_Seal 90 cai nay cua nhat ma bac. chu SEIKO chinh inh kia. hi. nhung du sao van rat ket em no. đẹp và sang wa.hi
@kupu đã biết đến Grand Seiko thì bác ý biết bác ý nói gì rồi :p bác ý không nói riêng Thụy Sĩ mà là đồng hồ cơ nói chung.
đồng hồ thuỵ sĩ sẽ như là đang chơi xe cổ có khi còn đẳng cấp hơn thế thôi !?
@ngoanhdung1994 Nhưnh chẳng lẽ hai tay đeo 2 cái
HOk gì là mãi mãi. Đồng hồ thụy sỹ sẽ chỉ còn là quá khứ.
@01666628000 trẻ trâu và mù quáng, ko bít lúc bạn chết rồi đồng hồ thụy sũy nó chết chưa mà ăn nói hàm hồ
@thegandalf Cả 2 bác chắc là không có phải người làm nghề nhạc nên mới nhận định như vậy 😁
@01666628000 THánh IVE chém. xin lỗi là Smart watch mãi mãi không bao giờ thoát chân ra khỏi mấy em Teen, nhân viên văn phòng yêu công nghệ.
Mr.CG
ĐẠI BÀNG
10 năm
@2ndFACE thật vậy mấy người bânj rộn người ta cần đơn giản hoá hết
Cả trăm năm nay còn chưa thèm chết, mới chửa chưa kịp đẻ đã nổ rồi...
@kentvilcuong Nổ như vậy là banh xác cả hai đó bác. Hic.
biladin123
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kentvilcuong e phải đăng nhập để like cho bác
@kentvilcuong Cứ chửa đẻ bình thường rồi xem thế nào đã. như thằng iphone mới ra cả thế giới sững sờ
@kentvilcuong rồi đây sẽ chết vì nhu cầu đồng hồ thông minh sẽ làm giảm thị phần đồng hồ truyền thống cơ . nhưng cũng có cần vài năm để đồng hồ thụy sỹ thích nghi vì pin mau hết
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Mình sẽ chờ ngày đồng hồ thông minh giá vài nghìn đến vài trăm nghìn USD (không chơi đính kim cương với đá quý nhé, vỏ chỉ làm bằng kim loại) dùng vài chục năm không hỏng, không cần thay, không lỗi mốt chỉ cần thay pin 5-10 năm/lần. À, nếu dùng xong mà giá 2nd càng ngày càng tăng là tốt nhất.
Mình chỉ mong là có iwatch của Apple thôi, còn đồng hồ Thuỵ Sỹ gặp rắc rối gì hay không thì chẳng màng tới. Mong các bác đừng gạch đá nhau vì chuyện này mà rạn vỡ thâm tình.
Mình cũng chẳng có nhu cầu phải dùng đến sw. Cứ đồng hồ cổ điển mà chơi. Cả ngày bù đầu với công việc rồi mà còn lo ba cái khoản sạc pin nữa thì mệt lắm!
@buikhahb7 Bác mua vài cái thay nhau dùng, cái nào hết thì cắm sạc ở nhà, như vậy không phải mệt cái chi chi.
@thanh120514 Bác cứ đùa
Trước khi iPhone ra đời các hãng sx điện thoại cũng cười như vậy đấy
iWatch mà độ mạ vàng, đính đá thì đồng hồ Thụy sĩ cũng mệt đấy
@Slag Mấy hang điện thoại siêu sang no chẳng coi iphone ra cai gi đâu ạ
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@trinhhongthai_vn Apple nó càng chả coi mấy cái hãng đt siêu sang đó ra gì. Mấy hãng đó toàn sống kiểu thoi thóp ngắc ngoải..
@trinhhongthai_vn Còn Apple nó coi mấy thằng sx đt siêu sang là mấy thằng nhãi nhép nếu so về độ giàu có nhé
@trinhhongthai_vn hẹ hẹ cả đám công ty điện thoại siêu sang gộp vào làm ko bằng doanh thu một thàng của apple🆒.
ice_man7989
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Slag đang so sánh sản phẩm lại đi so sánh các công ty sản xuất với nhau, chả liên quan =)) koenigsegg chả là gì nếu đứng cạnh tập đoàn Toyota khổng lồ, nhưng 1 chiếc Toyota thì ko bảo giờ đứng ngang hàng với 1 con koenigsegg cả nhé =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019