Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kể từ hôm nay extension cho Chrome trên Windows chỉ được phép cài bằng Web Store, OS X vào tháng 7

Duy Luân
13/5/2015 23:25Phản hồi: 66
Kể từ hôm nay extension cho Chrome trên Windows chỉ được phép cài bằng Web Store, OS X vào tháng 7
Kể từ ngày hôm nay mọi phiên bản của Chrome dành cho Windows đều bắt buộc người dùng cài đặt extension thông qua Chrome Web Store. Thực chất hồi năm ngoái Google đã thi hành chính sách này rồi nhưng chỉ áp dụng cho kênh Chrome hoàn chỉnh, còn kênh cho lập trình viên thì không. Tuy nhiên, hãng nhận thấy rằng ngày càng có nhiều malware ép hoặc dụ dỗ người dùng bình thường chuyển sang xài kênh Chrome dành cho lập trình viên để nó có thể lây nhiễm dưới dạng extension. Chính vì thế, công ty quyết định sẽ khóa chặt khả năng cài đặt extension lại. Chính sách này cũng sẽ áp dụng cho Mac OS X vào tháng 7 năm nay.

Google chia sẻ thêm rằng kể từ khi công ty áp dụng chính sách này cho Chrome, hãng ghi nhận số lượt yêu cầu hỗ trợ của người dùng về việc gỡ bỏ các extension không mong muốn đã giảm đi 75%. Đây là kết quả ban đầu của việc bảo vệ người dùng Chrome ngày càng tốt hơn. Với lập trình viên, Google vẫn sẽ cho phép cài các extension nhưng chỉ trong nội bộ máy tính mà thôi. Một chính sách riêng cho doanh nghiệp để cài extension hàng loạt cũng được ban hành nhằm giúp giảm thời gian và chi phí khi cần cài extension lên PC của nhân viên.

Nguồn: Google
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

matrix8145
TÍCH CỰC
9 năm
Chrome giờ nặng, giật. Mình đã bỏ ẻm và qua xài IE 11 trên Win8.1 thấy rất hài lòng, nhanh, mượt khi cuộn chuột.
gnafetihw
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TUM LUM lúc mình cần tìm tư liệu hay nghiên cứu về vấn đề gì đó thì 15 20 tab là bình thường, mà cần tới 2 cái như vậy. tại sao? ví dụ tìm hiểu về "abc" kết quả trả về là "abc là dcm xyz bla bla" lúc này ko biết xyz là gì tiếp tục gôogle "xyz" .....lúc tìm hiểu về xyz thì ko thể đong tab của abc đc. nên việc 15 20 tab là bình thường
@matrix8145 me too mình xài thì rất lâu rồi đồng bộ với wp8.1 thấy rất ok
TUM LUM
TÍCH CỰC
9 năm
@gnafetihw Ok , mở nhiều tab tra cứu tui đồng ý, tui cũng vậy nhưng tui thấy máy tui mở trên IE không có vấn đề gì cả
npdong1994
TÍCH CỰC
9 năm
@ragefighter Screenshot (3).png
Mình đang comment dòng 1
mình đang comment dòng 2
mình đang comment dòng 3
mình đang comment dòng 4
mình đang comment dòng 5
mình đang comment dòng 6
mình đang comment dòng 7
mình đang comment dòng 8
mình đang comment dòng 9
mình đang comment dòng 10
mình đang comment dòng 11
mình đang comment dòng 12
mình đang comment dòng 13
mình đang comment dòng 14
mình đang comment dòng 15
mình đang comment dòng 16
mình đang comment dòng 17
mình đang comment dòng thứ 18
mình đã chuyển sang dòng thứ 19
mình viết dòng thứ 20
mình thêm dòng 21
mình nghĩ xem dòng 22 viết gì
cuối cùng cũng xong dòng 23
dòng 24 phải viết gì đây
còn dòng 25 nữa
thôi viết đại vào dòng 26 vậy
dòng 27 viết rồi mà vẫn chưa thấy có hiện tượng gì
dòng thứ 28 viết vẫn bình thường
dòng thứ 29 thấy mỏi tay quá
30 dòng rồi mà vẫn ngon lành cành đào
31 dòng này
32 dòng chẳng biết viết gì thêm
dòng thứ 33 tính hỏi bạn xem bạn comment gì mà dài thế
34 dòng đã hơn 1 trang giấy, như bạn chắc mấy ngày mới xong 1 cái comment
35 dòng ôi sao mà nó mỏi tay quá
36 dòng chắc chẳng có ai rảnh hơn mình :v
37 dòng hahaha sắp xong rồi
38 dòng chắc ý của bạn là lỗi của IE là gõ mỏi tay quá
39 dòng đối với mình thì IE vẫn nhẹ và ổn hơn 😁
40 dòng mình không thích cái update của chrome
dòng 41 mình thấy chrome rất nóng máy, tốn RAM
dòng 42 ax mình qua mất 40 dòng rồi, thông cảm nhé, chả có điều gì xảy ra cả
dòng 43 thử thách của bạn chán ngắt :D
Chắc ngăn ngừa M$ chơi trò xài ké Add-ins đây ?!!!
@dmt4uchejt ko có chuyện đó đâu chrome mã nguồn mở cái thư viện develop add on đấy, MS muốn lấy lúc nào chả được
đây chẳng qua là cách ngăn ngừa virus tìm cách cài add on vào chrome
nhohanoi
TÍCH CỰC
9 năm
Cờ rôm chiếm ram và cpu nhiều quá

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
chacuavip10
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thực ra cái cần quan tâm ở đây là cac addon lách luật hay các soft tác động tới các dịch vụ của google ấy. 1 là IDM, cái này mà block extension của nó là phải chơi FF rồi. 2 là mấy cái proxy để xem các clip youtube bị cấm ở quốc gia nữa...
ljonh3art
TÍCH CỰC
9 năm
hehe, làm thế đúng rồi. công sức gầy dựng h Edge ké là sao 😃
@ljonh3art Liên quan nhỉ? Có biết chút kiến thức gì về extension với add-on không đấy?
sopiaxk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chrome luôn được mình yêu thích và cài đặt ngay khi cài win...
888.888
TÍCH CỰC
9 năm
Có ai có extension nào hay và hữu ích thì chia sẽ luôn nhén 😃
hieu_hy
TÍCH CỰC
9 năm
@888.888 upload_2015-5-14_13-8-56.png

Bác kể tên đi ah
Session Buddy
Lastpass
1tudien.com
Hangout
Facebook Favourite
Checker plus
OneTab
Clearly
Data Saver
@888.888 DownFlickr, goo.gl URL shortener
888.888
TÍCH CỰC
9 năm
@hieu_hy Cái hangout đó mình từng cài 1 lần nhưng thấy khó dùng v k thân thiện lắm. Hay do mình chưa quen???
Nhiều extensions hay nhưng đã bị gỡ khỏi Chrome Webstore, giờ còn chơi trò siết chặt. Ép quá thì chuyển sang xài FF.

P/S: Không biêt thằng Cốc Cốc có bị ảnh hưởng không ?
Thế IDM thần thánh phải làm sao?
@crazyfox Xài Eagle Get 😁.
@_MyLoveIsWinter_ ĐỂ THỬ XEM, DẠO NÀY FAKE SERIAL HOÀI
chrome ngốn ram 1 tẹo nhưng nhanh mượt. thằng ff rõ cùi, load web chậm kinh khủng, mà hay bị treo
chrome, google search, map youtube đng bị đối thủ tìm mọi cách gây khó dễ và ....loại vì làm hại mảng kinh doanh của họ
codered
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chơi thế này ko vui rồi, mình toàn bê cái Savior bên cốc cốc sang để down nhạc mà thế này chả lẽ lại đi cài thêm cốc cốc =.='
888.888
TÍCH CỰC
9 năm
@codered Bạn dùng eagleget cũng được mà. Bắt link rất ổn và quan trọng là free
FzeNix
TÍCH CỰC
9 năm
@codered Bác sử dụng phiên bản Chrome Dev là cài được file crx ngoài nhé!
GragonV
CAO CẤP
9 năm
Rốt cuộc là k cài.đc luôn hay vẫn tự cài dc? Trong nội bộ máy tính là sao, cài bằng install file crx ấy à @@
Lạy trời vẫn đc, nhiều ext hay quá mới gắn bó với chrome
shirley19
TÍCH CỰC
9 năm
Không liên quan nhưng mọi người có ai bik trên windows có app notes nào sync gmail note vào app như Mac Os note sync từ gmail note vào note của nó không
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế này thì càng có lý do những người dùng IDM sẽ bỏ chrome mà thôi 😁
@Anhhn23 Anh dùng idm và dùng cả chrome =)) chả bỏ thằng nào :D exten idm ko thèm add vô chrome luôn :3
Anhhn23
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PrisonBreak1908 đậu thế mỗi lần tải cái gì lằng nhằng bỏ bố =.=
@Anhhn23 Không có IDM thì ta xài cái khác thôi bác, từ ngày các bác trên tinhte than vãn dân VN mình chẳng có ý thức dùng bản quyền, không nghĩ đến nhà phát triển. Nên em cố gắng văn minh hơn trong việc xài phần mềm (những cái nào có phần mềm miễn phí thay thế thì em dùng cả, như 7zip thay Winrar, MyPublicWifi thay cho Connectify, EageGet thay cho IDM, VitualBox thay cho VMWare) :p
tiendatpkgl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ngokimphuc Vậy còn windows bạn dùng bản quyền hay là linux?:rolleyes:
@tiendatpkgl Mình đã tránh đề cập rồi mà bác cứ hỏi khó 😁
chrom ngon mà , máy Ram to để làm gì :p
đang ghét cái ex của IDM cứ tự động cài vào hoài
FzeNix
TÍCH CỰC
9 năm
Một thanh niên tay nhanh hơn não cho biết 😁

Chrome bản bình thường sẽ không cài được file crx ngoài (trừ những bên thứ 3 được cấp phép ví dụ như add-on IDM).
Tuy nhiên vẫn có thể cài được file crx ngoài nếu bác dùng phiên bản chrome cho lập trình viên (chrome-dev).
GragonV
CAO CẤP
9 năm
@FzeNix Rồi xong, hôm nay bản dev nó thông báo disable mấy extion, F u Google
Chả nhẽ giờ về lại Cốc cốc _ _"

Hi vọng bản canary còn ok (
FzeNix
TÍCH CỰC
9 năm
@GragonV Bác dùng 7-zip giải nén cái Savior.crx ra. Xong bấm tải tiện ích đã bung -> chọn đường dẫn tới folder vừa được giải nén. Bấm OK là lại ăn chơi tiếp 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019