Kéo dài tuổi thọ pin 8 lần chỉ với 2,5 USD

MinhTriND
3/6/2015 17:58Phản hồi: 115
Kéo dài tuổi thọ pin 8 lần chỉ với 2,5 USD

Pin là thứ được sử dụng rất nhiều trong cuộc sống hiện đại. Ngay trong ngôi nhà của chúng ta, từ remote TV, máy nghe nhạc, tay bấm chơi game, đèn pin, cho đến các thiết bị ngoại vi...tất cả đều hoạt động nhờ pin.

Tuy nhiên, nghịch lý duy nhất là hầu hết chúng ta đều không khai thác được hết hiệu suất của pin. Pin AA thường có hiệu điện thế 1,5 volt, nhưng sau khi sử dụng một thời gian, con số này giảm xuống dưới mức 1,35 volt. Khi ấy, pin trở nên vô dụng với nhiều thiết bị điện tử.

Batteriser có thiết kế rất mỏng.

Mặc dù lượng chất hóa học trong pin vẫn còn và khả năng sản xuất ra điện vẫn duy trì. Thế nhưng phần lớn các thiết bị điện tử đòi hỏi điện áp nhất định mới có thể hoạt động. Thông thường, pin “không thể sử dụng được nữa” mà bạn vứt đi còn đến 80% năng lượng bên trong.

Trước sự lãng phí đó, một thiết bị mới mang tên Batteriser ra đời. Được thiết kế bởi kỹ sư điện Bob Roohparvar, sản phẩm này về cơ bản là một module điều chỉnh tăng áp, có khả năng kéo dài tuổi thọ pin AA lên đến 800%. Có thể hơi khó tin nhưng công nghệ này không hề mới. Thiết bị đơn giản chỉ là một công cụ tăng điện áp, nhưng với kích thước cực kỳ nhỏ.

Lắp vào thiết bị một cách bình thường.

Batteriser mỏng đến mức người dùng có thể lắp nó vào pin rồi đặt vào thiết bị điện tử một cách bình thường. Hơn nữa, sản phẩm hoàn toàn có thể tái sử dụng. Theo người phát minh Roohparvar, Batteriser có tuổi thọ gần như không giới hạn và có thể sử dụng được rất nhiều lần, miễn là kết cấu của nó không bị thay đổi.

Dự kiến một chiến dịch gọi vốn Indiegogo sẽ được kỹ sư Roohparvar thực hiện vào cuối tháng 6 này. Nếu dự án thành công, mỗi chiếc Batteriser sẽ đến tay người dùng với giá chỉ 2,5 USD.

Theo: Digitaltrends
115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Sao thần kì quá z...
Không thể tin nổi...
Không có giải thích chi tiết hơn à, nhỏ gọn thế cơ mà

"gửi từ Bphone 24k thần thánh"
thang_1234
TÍCH CỰC
9 năm
@kungfu9 nó tăng áp từ dưới 1.35v lên 1.5v thôi mà.. cái dt nhiều mạch vậy còn nhỏ dc thì tăng áp lên có là j đâu
ngocta
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có mâu thuẫn với các nhà SX pin không đây ta?
@ngocta cái này là pin AA nhé
Dogmatix
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này hay!
ljonh3art
TÍCH CỰC
9 năm
Thật tuyệt vời! Không thể tin nổi...
@ljonh3art không biết chán à
ljonh3art
TÍCH CỰC
9 năm
@ngothanhbinh167 bPhone vẫn đang hot bác ơi, chưa chán đc :3
anhcute84
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thực sự thành công và đến được tay người dùng thì đây là một sản phẩm giúp làm xanh hành tinh này khi không lãng phí và bỏ pin bừa bãi như hiện nay
baoquan101
ĐẠI BÀNG
9 năm
không thể tin nổi, thật tuyệt vời
@baoquan101 Mode đâu, cho mấy đồng chí tăng xông này ra đảo đi chứ.
Mr_Son
ĐẠI BÀNG
9 năm
@baoquan101 Nhàm quá rồi bạn ơi
ithuulinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình sẽ mua sản phẩm này ngay khi nó có mặt trên thị trường để gắn vô chú chuột ko dây của mình.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@ithuulinh Mình không biết là cục pin nó có hao đến vậy không mà mình biết với 50k bạn có thể mua được nhiều cục pin với giá 3k. Mỗi cục như thế xài cho con chuột của bạn đâu cũng được 4 tháng, ít lắm cũng 3 tháng, vậy 1 năm bạn chỉ tốn cao lắm có 12k vậy với 50k thì bạn có 4 năm xài con chuột, lúc đó chắc con chuột cũng hư rồi.
ithuulinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ttt358 Cảm ơn bạn chia sẻ. Nhưng tôi chả biết sao mà con chuột ko dây Microsoft của tôi xài 1 tuần 1 cục pin con ó loại tốt. Vs muc nay chac đổi lại con có dây quá. Hê hê
2,5 USD thôi á. Thật tuyệt vời , không thể tin nổi... Em xin đặt 5 cái và thề rằng ko hề huỷ hoặc để sai địa chỉ giống ai đó...
Tuy nhiên, nghịch lý duy nhất là hầu hết chúng ta đều không khai thác được hết hiệu suất của pin.Pin AA thường có hiệu điện thế 1,5 volt, nhưng sau khi sử dụng một thời gian, con số này giảm xuống dưới mức 1,35 volt. Khi ấy, pin trở nên vô dụng với nhiều thiết bị điện tử.

mình nhớ pin sạc chỉ có 1.25 V???
http://www.pintuandung.com.vn/p50-s130-c15/Pin-sac-tieu-AA-1-2v.html
@hieupy89 chắc ad ghi nhầm pin thường là dùng pin AAA
tinhnd
TÍCH CỰC
9 năm
@hieupy89 Chính xác con bà bác, không những có mà là rất nhiều.
@hieupy89 Nhiều thiết bị không dùng pin sạc (1.25V) mà phải dùng pin thường (1.5V)
vndtdd
TÍCH CỰC
9 năm
mấy câu này nhàm quá rồi, dẹp dc rồi đó bạn.
@vndtdd Thật không thể tin được.
thenao29
ĐẠI BÀNG
9 năm
mà pin AA giờ cũng ít thấy rồi,
Việt nam mà có minh cũng phải đầu tư 1 cái xài cho sướng
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này chỉ sử dụng được cho các pin dùng một lần thôi nhé! Bản chất của nó là tăng và ổn áp ở mức 1.5 Volt. Khi chúng ra bỏ pin, điện áp của nó giảm xuống còn tầm 1.1V,nhưng vẫn duy trì đc trong tg dài nữa. Thiết bị này sẽ tận dụng hết khả năng của cục pin.
Tiện đây cho mình hỏi, góp quỹ trên indiegogo và kickstarter, sau đó mình có phải trả thêm khoản phí hay thuế nào để nhận sp nữa không
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
@viettiepx2 trả thêm phí ship hàng và thuế việt nam đánh khi về tới việt nam
cơ mà điện chạy qua cái mạch tăng áp đấy cũng gây thất thoát điện kha khá, mình không nghĩ hiệu nặng nó đạt 800% như quảng cáo đâu
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M Bạn hiểu sai về con số 800% rồi. Giả sử bạn dùng cặp pin cho một cái ôtô đồ chơi, chỉ dùng đc 2 giờ, pin sụt xuống không sử dụng đc nữa, bt bạn phải bỏ đi, bjo lắp cái này vào, bạn có thể sd thêm 14 giờ nữa, tổng là 16 giờ, tăng gấp 8 lần so với bt. Chứ tất nhiên mạch converter nào cũng phải có tổn hao hết
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
@viettiepx2 cái lượng còn lại sẽ rất ít mình cho thoáng cỡ 20% dung lượng pin đi, thì 20% đấy nếu qua bộ tăng áp thì dám chắc nó chuyển đổi chỉ còn ra đc cỡ trên dưới 15% tí, với lượng ít như thế không lý nào thời gian làm việc của nó lại dài hơn 80% pin xài lúc đầu, bác có thấy sự hư cấu nhẹ ở đây không
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@N.E.M Hi, nói chung phải chờ thực tế kiểm chứng. Cái này nó tuỳ thuộc quả pin khô nó duy trì ở điện áp thấp có lâu hay không nữa. Mình thử nghiên cứu rồi trả lời sau, bjo chưa dám nói bừa 😃
iThiet
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mua về lắp vào micro không dây xem hát được bao lâu 😃
chongao2k5
TÍCH CỰC
9 năm
Công nghệ này chắc sẽ được hãng pin nào đó mua lại hoặc áp dụng tích hợp vào pin! Sản xuất số lượng lớn thì sẽ giảm giá thành còn hơn $2.5. Nếu bán riêng lẻ thì sẽ khó phân phối hơn!
vietquan.pt
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bá đạo thật, 800% cơ mà, tiết kiệm đc khối, mà còn bảo vệ môi trường nữa.
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Nhà mình dùng 99% là pin sạc. Những pin thường là pin kèm theo thiết bị chứ lâu rồi mình chả mua cục pin thường nào 😁
Tiền không thành vấn đề, quan trọng là bảo vệ môi trường 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019