Kết nối Android Wear với iPhone: Aerlink đã ngon!

vuhai6
22/6/2015 10:29Phản hồi: 141
Kết nối Android Wear với iPhone: Aerlink đã ngon!

Trước đây mình có thử nghiệm kết nối LG G Watch R (Android Wear) với iPhone (iOS), tuy nhiên khi đó cách thức thực hiện và chức năng vẫn chưa ngon. Lần này thì đã có cách mới và hoạt động cũng tốt hơn nhiều nên chính thức giới thiệu với các bạn. Mình có dùng thử một thời gian thì thấy điện thoại, tin nhắn, facebook báo khá tốt... Điểm mạnh là tất cả các thông báo đều được chuyển qua đồng hồ, và điểm yếu là vì nhiều quá nên thành spam cái cổ tay.

Cách thức cài đặt khá đơn giản và bạn không cần dùng đến máy tính, không cần root android hay jailbreak ios. Trong bài viết này sử dụng Moto 360 để minh hoạ, tuy nhiên bạn dùng đồng hồ Android wear nào cũng làm tương tự:
  1. Trước tiên cần kết nối Android Wear (moto360) với 1 điện thoại Android (Z3).
  2. Trên Z3 vào Google Play kiếm Aerlink (đầy đủ là Aerlink: Wear Connect for iOS). Sau khi cài vào Z3 thì phần mềm này cũng đồng thời xuất hiện trên Moto 360. Xong thì cứ để đó, làm bước tiếp theo.
  3. Trên iPhone thì vào App Store và kiếm BLE Utility. Rồi, xong đoạn cài app, giờ thì bắt đầu nhé:
  4. Vào BLE Utility và chuyển qua tab Peripheral. Mở tab này ra xong thì cứ để đó, qua Moto 360 thao tác tiếp.
  5. Trên Moto 360 chạy Aerlink và bật "iOS service" lên (đồng thời bạn nên tắt "Battery updates" đi, không hữu ích lắm). Bạn sẽ thấy thông báo của Aerlink hiện ra trên Moto 360, nó sẽ tự search iPhone và ra lệnh kết nối.
  6. Lần đầu tiên kết nối thì bảng hiện code xác thực sẽ hiện ra trên iPhone để bạn gõ vào, lần sau thì nó tự động và không phải làm gì cả.
  7. Done, giờ thì đồng hồ và phone đã kết nối. Sau này nếu có mất kết nối thì bạn cứ vào Aerlink và tắt mở cái dòng iOS service là được.
Cập nhật:
  • Hiện tại BLE Utility không dùng được nữa mà bạn phải cài thêm Aerlink trên iOS thì mới có thể kết nối Android wear được với iPhone. Aerlink có giá 2$.
02.PNG Viết thì hơi dài dòng nhưng nếu đọc kĩ thì bạn chỉ mất 1 phút là xong. Cảm nhận chung là Aerlink khá tốt, tuy nhiên vẫn chưa tuyệt, nếu so sánh với kiểu của Pebble Watch cũng sử dụng với iOS thì không bằng. Hi vọng Google sẽ sớm tung ra công cụ chính chủ để chúng ta có thể sử dụng sướng hơn.

04.jpg 06.jpg
Câu hỏi mình thường được hỏi nhiều nhất là: Android Wear đã kết nối ngon với iOS chưa?

Câu trả lời thì không cụ thể, còn tuỳ bạn quan niệm thế nào là ngon! Như mình chỉ quan tâm thông báo cuộc gọi, tin nhắn, email thì thực sự là đã ngon rồi. Nhưng còn mong full chức năng như một chiếc Apple Watch thứ thiệt thì khó.

Mình vẫn thích dùng Android wear hơn vì nó có thể thay thế mặt đồng hồ rất linh động và có vô vàn những mặt đồng hồ đẹp mà bạn có thể sử dụng.

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong Google sẽ hỗ trợ tốt hơn cho Watch khi kết nối với iOS, chứ Apple Watch giá còn cao quá!
@hoangtung9x Liên quan gì tới google. Apple nó ko muốn thì google cũng chịu thui...

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nhangheo12345 Google chưa làm mà bạn 😃 apple có mở cổng mà, pebble đang dùg cổng đó để lấy notification đó 😃
@vuhai6 Nó sợ bọn xài đồng hồ android mà ko xài đt android hả. Ko hiểu lý do tại sao ko làm...

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nhangheo12345 Vì sao google chưa làm thì có trời mà biết được :v
@vuhai6 Ad có thể giúp m đc k. M đang dung ip6+, m vừa mua moto 360 mà k thể kết nối đc, tư vấn giúp m vs ạ
h2n2102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ share minh cái màn hình đồng hồ với. Cảm ơn nhiều
@h2n2102 Đây bạn:

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.stmp.minimalface&hl=en
@vuhai6
Thanks bác

mà hình như moto gen 1 kết nối với ios

tốn pin hơn rất nhiều so với với android ???

Sao nhỉ
quangvu313
TÍCH CỰC
9 năm
Tizen chắc còn đợi dài dài
Thế thì có thể sẽ có iswatch dùng cho Android đó.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Apple nên đóng cho chốt lun đi chớ, để bên thứ 3, đặc biệt là android giao tiếp được thì nguy cơ bảo mật ra sao đây, đồ apple chỉ nên chơi với nhau thôi...
thực sự mình ko thích sự mở cửa này, vô cùng quan ngại...chắc mình phải gửi thư góp ý cho Cook thôi...
P/s: em chỉ nói lên quan điểm theo góc nhìn của Job thôi,...ko có ý gây war với bên nào cả..
Thân!
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@motlep Apple đã định hình được lối riêng, sao phải đi theo đám đông để rồi...
@Hoàng Nhật Vy nâng bị ấy mà
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kungfu9 Bạn nhớ viết thư bằng tiếng Anh nhé..
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
@humadat3 có lẽ nhờ bác gồ translate thôi
tuanpon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác chủ cho mình hỏi nếu như mình chỉ có ios thì có kết nối như vậy được ko? Tks
Làm cánh cho hổ cũng ngon 😃 Còn hơn là đánh nhau với nó !
Kia là 6 hay 6 plus vậy các bác😃
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@anh cô đơn Em chắc chắn với bác nó là 3gs, em sài nó mấy tháng nay rồi ^^
@anh cô đơn chả liên quan gì ở đây
có test pin chưa bác vuhai6, so với kết nối andoird thì iOS có tốn hơn kô?
@cardmanhinh.com Mình có 2 bạn khách hàng dùng LG Watch Urbane + iOS cho kết quả như sau:
- Bạn 1 : Urabne + iPhone 5S nhận thông báo, sms, cuộc gọi ở mức trung bình, độ sáng màn hình mở mức 3, thì cho kết quả dùng khá tốt 2 ngày 6 tiếng và còn ~ 13%

- Bạn 2 : Dùng Urbane + iphone 6 (không rỏ bạn đó chỉnh các setting màn hình thế nào) nhưng bạn ấy dùng được 1,5 ngày và còn 10%
vip_47
TÍCH CỰC
9 năm
Lần này thì dùng ios ngon rồi hehee
rườm rà
@0932372043 Vấn đề ở đây ko phải là rườm rà mà là Sư của Android chưa hỗ chợ cho IOS mới phải làm vậy
Nếu bạn ko muốn rườm rà thì bỏ hơn 15 chai ra mà mua AW
dksue
ĐẠI BÀNG
9 năm
full chuc nag tren iphone lun ha a vuhai6??
Cho mình hỏi bác @vuhai6 dán kiểu gì mà iphone 6 của bác nhìn đẹp thế :eek:
@trum_lu_xu_bu không dán nhé ^^
Kenny
CAO CẤP
9 năm
360 hay wR nhỉ
motlep
CAO CẤP
9 năm
Haiz, chắc ra quốc 1 e sony watch quá...Bài viết hay quá!! ^^!
hp2hp2
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này hay. Mình kết nối một lúc được 2 máy luôn, gọi đến ip hay note đều hiện thông báo đến!
Em mới dùng moto360 nhưng ko dùng hết dc các chức năng của nó, trong app android wear thì nó báo"turn on google now" và bị báo là tài khoản ko đủ đk của google hiện hành. Vậy các bác cao tay có thể chỉ giáo em đôi chút khắc phục ko ạ. Chân thành cảm ơn...!!!
danghoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dotruong183 Thứ nhất, bạn phải update cài đặt google của bạn trong ch play
Thứ hai, bạn phảin chuyển ngôn ngữ điện thoại sang English thì máy mới turn on thông báo lên được, chứ để tiếng việt là ko được đâu
hp2hp2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 Giao diện tiếng việt bác ah. Chuyển sang tiếng anh là ngon luôn rồi bác!
@vuhai6 Em đang dùng tiếng việt ạ.em thấy trên video của a gì đó ko nhớ tên trên tinhte có nói là phải đánh lừa cái moto, em hơi gà nên nhờ các bác chỉ giáo đôi chút
hp2hp2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@dotruong183 Chuyển điện thoại về ngôn ngữ tiếng anh là được bạn ah. Sau đó lại về tiếng việt vô tư!
danghoang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đã kết nối chắc cũng đuợc cả tháng rùi, có điều hay bị đứt kết nối, với lại không full như bên android

Vài hình ảnh bên dưới
Da tay bạn đen ko hợp với màu đen hợp với màu trắng hơn,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019