Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kết quả dùng pin HTC One M8

vuhai6
19/6/2014 10:4Phản hồi: 157
Kết quả dùng pin HTC One M8
HTC One M8 được trang bị viên pin Li-po dung lượng 2600 mAh, cho thời gian sử dụng khá tốt, nếu sử dụng với nhu cầu cơ bản thì nó thể trụ được từ 1 ngày rưỡi đến 2 ngày, tất nhiên thực tế sẽ tuỳ thuộc rất nhiều vào cách bạn sử dụng điện thoại. Kết quả thử nghiệm trong bài viết này được thực hiện ở mức độ sử dụng cao, nhằm đánh giá tối đa hiệu năng pin của máy, và kết quả là HTC One M8 có thể trụ được 4 tiếng 17 phút, một mức khá tốt. Một điểm lạ xuất hiện trong quá trình thử nghiệm đó là mức độ hao hụt pin trong lúc máy tắt màn hình hơi bất thường, thông thường bị hao hụt khoảng 2% sau 3 tiếng (máy không hề nóng). Mời các bạn theo dõi chi tiết ở phần dưới của bài viết.

Các yêu tố cần quan tâm:
Xem film liên tục:9 giờ 45 phút

Với màn hình Super LCD3 (IPS) kích thước 5-inch cùng độ phân giải 1080 x 1920, xem film trên HTC One M8 khá thích. Các video mình dùng để thử nghiệm được đưa về chuẩn mHD 720p và sử dụng phần mềm MX Player với thiết lập mặc định: độ sáng - 10 ; âm thanh - 10. Máy khá mát trong quá trình sử dụng, coi liên tục được 9 tiếng 16 phút thì còn 1%, coi thêm 30 phút nữa thì điện thoại tự động tắt. Độ sáng - 10 - nếu bạn coi buổi tối thì nó khá sáng, gây chói mắt, nếu con ngoài trời nắng thì nó hơi yếu, cần tăng thêm.

tinhte_htc one m8_01.png

Sử dụng hỗn hợp liên tục: tổng thời gian mở màn hình 4 giờ 17 phút

Như đã nói ở trong bài Quy trình đánh giá thời gian sử dụng pin của một thiết bị, từ giờ về sau các bài kiểm tra pin sẽ được thay đổi cách thức thực hiện một chút. Vẫn là thử xem lướt web, chơi games và coi film trong 30 phút rồi đo mức tiêu hao, cái mới là các bài kiểm tra sẽ được thực hiện tuần tự liên tục cho đến khi hết pin.

Trong quá trình thử nghiệm, tổng thời gian mở màn hình (onscreen) của HTC One M8 là 4 giờ 17 phút. Đây là một mức khá, nằm trong khoảng từ 4 đến 5 tiếng trong điều kiện thử nghiệm. Xin nhắc lại là điều kiện thử nghiệm là sử dụng liên tục và khắc nghiệt hơn so với sử dụng bình thường, với One M8 nếu sử dụng bình thường có thể được 1 ngày hơn là thoải mái.

Độ sáng 50% của HTC One M8 là đủ dùng, nếu trời hơi tối thì bạn sẽ bị chói mắt, nếu dùng ngoài trời nắng thì ở mức này hơi tối. Với độ sáng như thế này thì bạn có thể tự tin chỉnh độ sáng thấp hơn 50% để dùng, kéo dài thời gian sử dụng hơn.
tinhte_htc one m8_02.png
Trong các bài thử nghiệm thì thử chơi games (với kết nối 3G) khiến máy bị nóng nhất, nóng đều nắp lưng, nhiệt độ đo được bằng phần mềm là 43 độ. Trừ tác vụ này thì các tác vụ khác máy khá mát, nhiệt độ chỉ vào khoảng từ 34 đến 36 độ mà thôi.

Quay lại vấn đề đã nói ở đầu bài viết, HTC One M8 bị hao hụt pin vài % sau một thời gian dài standby (tắt màn hình), kiểm tra kỹ thì do Google+ nó chạy ẩn, bạn cần tắt đi nếu muốn tiết kiệm pin hơn. Chính vì Google+ chạy ẩn mà Deepsleep của M8 không tốt lắm, CPU thường xuyên chạy ở tốc độ 300 MHz, ngay cả khi tắt màn hình.

Lịch trình sử dụng

tinhte_htc one m8_03.png
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Độ sáng - 10 là 10% hay tối đa nên ghi rõ cho khỏi thắc mắc nhé anh.

Thêm cái bảng tổng kết nữa:
- Xem phim mấy tiếng.
- Lướt web mấy tiếng.
10 là mức 😃 em không dùng mx player à
cuticuti
TÍCH CỰC
10 năm
HTC làm quá tốt, máy đẹp pin ngon, chỉ còn giá là chưa ngon thôi ^^
Head
TÍCH CỰC
10 năm
@cuticuti Vậy theo anh thì giá như thế nào mới được gọi là ngon !? 3tr/máy hả !?
cuticuti
TÍCH CỰC
10 năm
@Head theo mình nghĩ giá ngon là rẻ hơn hoặn ít nhất là ngang với các đối thủ khác như s5, note3, g3, ip5s, 1 thương hiệu Đài Loan giá xấp xỉ với Sony Z2, thì chọn z2 hợp lí hơn(dù 2 cái đều rất tốt nhưng z2 vẩn nhỉn hơn 1 phần), nên mình nghĩ giá em nó chưa ngon để lựa chọn, HTC bị mọi người quay lưng chết lên chết xuống 1 phần do cách định giá trên mây, thì bây giờ tình hình khả quan hơn chút nên tìm cách kéo khách hàng về lại, thì mĩnh nghĩ giá tầm con S5 thì có thể gọi là tạm ngon, còn bạn hỏi mình 3tr/ máy thì mình cũng ko biết trong đầu bạn đang định hỏi cái gì nữa, mình tin chắc bạn đủ thông minh để biết với 3tr bạn có thể mua cái gì mà, đâu cần phải hỏi mình như thế 😃
@cuticuti Thương hiệu htc có từ lâu rồi,từ khi anh ss chưa là gì,vậy mà bạn đánh giá thua sony?
cuticuti
TÍCH CỰC
10 năm
@chavalier theo mình biết thì HTC chưa bao giờ nằm ở phía trên Sony mà bạn, nếu ý bạn cái thời O2 thì cái lúc đó là lúc Sony đang làm mưa làm gió mà
Makoto81
TÍCH CỰC
10 năm
@chavalier Bạn đáng giá sp dựa trên thương hiệu nào có trước à?? Mình thích cả sony và htc nhưng mình đánh giá z2 hơn m8.
máy pin trâu đến mấy vào tay mình cũng không quá được 1 ngày
@AmbitiousMan Nói mấy con cao cấp thui bác ơi,sony dòng tầm trung nhiều con pin trâu lắm,vd như con m
@chavalier 😕 cao cấp mà pin trâu thì có Zr, Z1 compact và Z2 thôi, nếu t2 ultra là cận cao cấp cũng tính thì thêm co này nữa

😁:D năm nay hàng sony đổi nền ips nên pin trâu hơn rõ
@vitkon Bác dùng m8 chính hãng hay xách tay thế? E cảm nhận M8 của e là bật 3g được một lúc thì thân máy khá nóng. Còn thời gian dùng nếu như bác miêu tả thì chắc được nửa ngày. Chả hiểu vừa sạc đầy 100% rút máy ra nó đã hao 1-2 % pin rồi. Để ko, tắt wf, 3g cũng hao pin nữa. Không hiểu thế nào cả!
vitkon
CAO CẤP
9 năm
@LêNam2304 Mình dùng M8 chính hãng, thấy pin cũng khá trâu chó. Mỗi tội có vẻ nóng thật.

Sau một lần xạc, nó nóng thế nào mà phồng cả máy lên. Mình khiếp quá mnag qua Hồng Quang bảo hành rồi bán rồi.
M8 vậy là ngon rồi. Đang ngắm em đấy.
cứ coc liên tục thì pin trâu lắm dc vài tiếng là cùng
@ly_tam_hoan Coc chỉ có lenovo p780 mới chịu được thôi
Cũng khá nhưng chưa bằng dc Note 2 mình đang xài 😁, nếu xài wifi thôi mà hỗn hợp và chơi game online như vậy Note 2 dc cỡ 5h30 hoặc hơn.

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn mobile app
thpxken
TÍCH CỰC
10 năm
@music_editor_9x Đang xài room nào cho note 2 mà trâu vậy bạn...
@music_editor_9x Note 2 nhà bác lên 4.4.2 chưa hả. Máy m vẫn để 4.1.2 sợ lên cao tốn pin quá.bác lên rồi cho tham khảo vụ pin tý.thank bác nhá
@music_editor_9x bạn dùng pin ác nhỉ, mình chơi Hellfire tầm 3h15p là từ 100>15% rồi, pin đã suy giảm sau 17 tháng an toạ :D
x4thienvu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@music_editor_9x Cứ thích ss thì qua topic khác mà cm
Sau nhiều năm dùng Smartphone m thấy hầu hết máy nào PIN cũng có 1 chuẩn chung là chỉ dùng 1 ngày .Cảm giác các nhà xs họ cố tình làm vậy !
@trantrungtu công nghệ pin ko theo kịp thôi bác
@trantrungtu Mình muốn +10.
Rất cx. Và mình không quan tâm pin cũng vì điều đó.
Do đó các app trong máy không bị cho đóng băng nữa, kệ cho khoái
Mai Thơ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trantrungtu là do HĐH Android nó chạy ngầm nhiều chương trình đó bạn, con smartphone nào cũng thế cả. Bạn biết cách tắt app hoặc tùy chỉnh nó lại thì ổn thôi. Cá nhân mình xài HTC One M8 với nhu cầu bình thường thì cũng khoảng gần 2 ngày mới phải sạc pin.
Không ngon bằng pin con Z1 của e r. Chơi game nặng, luớt web fb wifi 3g bla bla độ sáng tự động trung bình từ 5h30p-7h mà e thấy hình như vẫn thua G2 @@;)
leduy7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienhai_241 Thời gian sử dụng G2 của em là SOT (khoảng 40%) được 7h30'+ với pin khoảng 50h, chủ yếu dùng wifi là nhiều, ít khi bật 3G, lướt web, coi phim, lâu lâu youtube với chơi game mini 😁, có lướt haivl nữa :">.
Ah quên, máy có rom cloudyflex 2.4 vs kernel dorimanx v5.2 (không biết tại sao bản kernel này cho pin trâu thế :V )
@leduy7 Em tính time sáng màn hình thôi mà, bác tính thời gian đó là time chờ luôn ah mà trâu dữ vậy @@
leduy7
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thienhai_241 Thì bởi vậy e mới hok biết sao nó vậy, nói vậy chắc ít người tin lắm hihi.
HTC M8 bây h Pin cũng đỡ hơn nhiều rồi. Hôm nào bác Hải làm quả review Pin Xperia Z2 để ae tham khảo nhé! ^^
@minhtri1977 Thằng này bảo pin G2 cùi bắp là biết bị điên. Sorry mod vì những thành phần vô học này không có cách nào lịch sự nổi ( review vài threat quote)
closecat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hungdunghcmc G2 màu hơi nhạt hơn Z2, nhưng sáng vs nổi hơn Z2, công nhận cái màn ips của Z2 fix được góc nhìn vs giảm tiêu thụ pin nhưng vs một đống công nghệ của Sony mà vẫn thuộc dạng xấu nhất trong đám ips của các hãng khác, vẫn kết màn hình con find 7a nhất, nhìn sáng đẹp, nổi và ít ám màu nhất, tiếc là chỉ đc cái màn hình!
@Makoto81 thật ra bác phải xem là xách tay hàn về mà bên hàn nó có nắng đâu @@
@minhtri1977 Mỗi máy có một khác biệt riêng, bản thân mình xài HTC One M8 và lg G2, thấy cùng % thì HTC sáng va rõ hơn (tuy không nhiều). Nói chung M8 pin ổn là vui rồi.
Máy mình dùng thì ít xuống pin , mà để chế độ chờ lại hao pin, kiểm tra là do HĐH ! HĐH tốn pin quá
g2 cũng 5h, quá thốn
itieukim
ĐẠI BÀNG
10 năm
" trói mắt"
Xem phim 4 tiếng là hết, 2 ngày 😁
Kiểu gì cũng phải mang theo cái sạc 😁
cong viec phai để 3g và luot web nhiều k pk nó chịu dc may h
Dùng greenify để đóng băng cái Google+ là sleep ngon thôi .
Nhưng nói thực con số 4h17 phút với mình nó hơi.... kém 😃
@ksr007 Dùng cái greenify này sao bác? Tải trên gp hả bác?
@nhoxcutengox Đúng rồi. Tải trên CHplay rồi vào đấy chọn páp để đóng băng chống chạy ngầm thôi.
@ksr007 Thanks bác. Em vừa tải về. Đóng băng tới khi mình mở lại ứng dụng đó hả bác.
@nhoxcutengox 😃 bạn lên appstorevn down key pro về nhé, cài như apk bt, sau đó down tiếp xposed về, cài đạt bt, vào nó đòi quyền tru cập đông ý, sau đó cài đặtcaajpj nhật framework cho nó và reboot 😁:D cái ý có chức năng thử nghiệm của greenity đấy
vohuu
TÍCH CỰC
10 năm
Vẫn hạnh phúc với m7 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019