Khắc phục hiện tượng không nhận ổ cứng khi cài đặt Windows 7 và 8.

le_nam_bkpro
22/9/2013 10:42Phản hồi: 83
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác ơi em dùng máy tính PC để bàn của tiger Trần Anh dùng core i3 cũng bị lỗi này phải giải quyết sao hả bác?
@thetung97 ....bên dưới dòng Install Now có 2 lựa chọn trong đó có cái Repair Your Computer, chọn nó, chọn các Tool để khôi phục máy rồi khởi động Commands, nhập vào như sau:
diskpart
list disk
select disk n
clean
(n ở đây là tên cí ổ cứng mà nó hiển thị như : diskpart 0,diskpart 1...2..3 thì ta điền tương ứng theo, thay thế n = 0, 1...2..3)
sau khi xong thì thoát và tắt máy khởi động lại sau đó cài win bình thường,chúc thành công
@Nguyên qb
@quyết lục yên em cũng đã thử đi thử lại nhưng kết quả vẫn không thấy thay đổi gì

ai biết cách nào không chỉ dùm em cái thanks nhiều
đã làm theo như trên mà vẫn không dc, 😔
Anh ơi em có con lenovo sau khi cài win xp thì nó bị lỗi không vào được ổ D ạ. Không hiện cả dung lượng luôn. Như thế là nó lỗi sao anh?
anh ơi, em làm tới bước Browse thì nó chả hiện ra cái j cả, chỉ có hình 1 cái ổ cứng với chữ Boot (X) như thế này thì sửa sao hả anh
chủ thớt cho e hỏi sao bác ko kiếm driver SSD rồi cài hệ điều hành luôn trên đó??ổ đó là ổ HĐH mà
bạn cho hỏi, trong list driver trong file đính kèm trên, mình thử từng cái một mà máy vẫn báo "No new devices driver were found. Make sure...." giờ phải làm sao hả bạn. mình cài win 8
@drhoangtran bạn thử cài lại win, rồi cài driver theo thứ tự xem sao
minh load driver rồi mà vẫn ko thấy driver hiện ra để chọn
tubao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình mua một con msata về thiết lập raid thế là bay hết luôn cái ổ cứng, chưa kịp lưu lại bản quyền, mình tham khảo trên mạng cách lấy số Serial trong BIOS nhưng không thấy. Bạn nào xài HP Envy 15t-j100 gửi cho mình serial Window 8 được không, hình như cả dòng này xài chung 1 Serial Win OEM hay sao ý.
Bác nào có cách khác để cài lại win 8 bản quyền theo máy chỉ mình với (trường hợp mất luôn cả Recovery ấy)
nổi ám ảnh khi cài xong WIN hoặc GHOST xong WIN thì khởi động lại ,xuất hiện màn hình xanh chết chóc,
1.
lổi này xuất phát từ bệnh nghề nghiệp của những tên cài games ,cứ thích cài vào ổ D ,,Ổ E hoặc Ổ khác....
sau đó Win bị lổi ko đem đi thợ ,lại mò mẩm làm chuyên gia ,
thế là tai nạn xảy ra
>ghost win đè lên nhau > win củ đè lên win mới > ghost win nhầm phân vùng> chia phân vùng bị sai định dạng> mất khả năng boot > chưa active > không format > không loại trừ khuyến cáo thông báo virus cho phân vùng.
những nguyên nhân này sẽ gây ra lý do trên ,
cách khắc phục nói cho hết thì thật dài ,
nhưng để nói sơ qua thì mình xin góp ý tí.
- nên dùng hieren Boot bản mới nhất có khả năng chạy được trên tất cả các hệ điều hành,
xin lổi các đại cao thủ vì mình nói mấy cái này cho những người bắt đầu vọc máy.
nếu dùng hieren Boot bản củ sẽ không thấy phân vùng khi vào win mini
- format hệ điều hành trước khi ghost hệ điều hành khác
-kiểm trả phân vùng BOOT cho máy dùng từ 2 ổ cứng trở lên
- loại bỏ khuyến cáo virus trên phân vùng primary
-không nên cài đặt phần mềm trên phân vùng ko chứa hệ điệu hành
việc này sẽ xãy ra hiện tượng bị cướp quyền BOOT của phân vùng C
có nghĩa là khi bạn vào winmini thì Ổ C ko chứa Win - mà Ổ mình cài phần mềm gì đó sẽ là Ổ C ,lý do có nhiều phần mềm và nhiều Games có chứa chức năng hổ trợ BOOT.
2 . phân vùng recovery trên các dòng laptop vaio ,nhất là những máy win bản quyền góc ,hoặc những máy xách tay từ nước ngoài ,
thường có 1 phân vùng chứa hệ điều hành ,ta có thể tạo đỉa ghost cho mình ,nhưng lưu ý chỉ có dành cho máy đó mà thôi, và chỉ có 1 lần duy nhất
cách làm như sau
cho 1 cái DVD trắng vào Máy
nhấn start chọn all program> tìm chọn mục Recorvery
sau khi 1 cửa sổ hỏi bạn có chép lại ko ,khi đó nhấn ok tiếp tục ,và chép ra DVD
lúc đó bạn có thể xóa cái phân vùng này nếu thích
và khi win của bạn bị lổi bạn có thể cho DVD này vào
chỉnh lại boot từ CD DVD , khởi động lại
thế là nó tự ghost cho mình cho đến khi kết thúc.
mà vẩn giữ nguyên bản quyền góc của WIN như lúc mới mua máy
cảm ơn bạn nhiêu bài viết hay lắm
lamchanhuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
cài win 10 ko hiện ổ cứng, cài như hd bị lỗi.
lúc trước cài win 8 vẫn dùng tốt cài này
Cho xin 500 hình, hình bị lỗi rồi bạn ơi. Fix lại giúp anh em với. Cảm ơn bạn!
Các bạn vào Bios chuyển chế độ ổ cứng SATA Opertation sang chế độ AHCI là cài được win bình thường
bác nào giúp em tai sata drivers cho acer 4820 của e với win 64 bit
có ai trong này giúp mình với. máy mình sau khi đến bước này rồi, chọn ổ thì không chọn được. Nó báo như thế này. các bạn giúp mình với
@nhok panda Ổ đĩa của bạn đang ở dạng GPT nên không cài được.
thớt cho hỏi cái. làm tới bước 8 nhưng không tim thấy sata driver tương ứng. những cái để chọn chỉ có tới intel R8. còn máy mình là R9. chọn thử tất cả những cái có sẵn đều k được. làm thế nào bây giờ
@MuCongNghe123 vô đây lấy cái Driver mới thử đi bạn: https://downloadcenter.intel.com/search?keyword=Intel®+Rapid+Storage+Technology+(Intel®+RST
12325319_614941911977373_749450203_n.jpg 12325319_614941911977373_749450203_n.jpg Của e bị lỗi như này. copy file của bác vào usb rồi mà lúc browse không tìm thấy. bro giúp e với
@C.c.n Bạn Thử làm như sau nhé:
Bước 1: boot với USB cài đặt win dows 10 hay window 7 mà bạn muốn cài đặt;
Bước 2: quá trình load có lựa chọn Install windows thì bạn ko kích chọn vào đó mà chọn dòng .....Repair... gì dó (Cái dòng này ở góc dưới bên trái của cửa số)
Bước 3: lựa chọn repair with Command
Bước 4: trong cửa sổ lệnh Command bạn gõ lệnh sau:
bootrec /fixmbr
bootrec /fixboot
bootrec /rebuildbcd

Nếu máy bạn tự nhiên mất ổ thì dùng thêm lệnh bootrec /scanOs

cách đơn giản nhất là khi load được cái mớ dirver kia rùi thì bạn delete toàn bộ phân vùng mà hãng nó thiết lập sẵn (nếu là các phân vùng có cái Windows 8 trở xuống, chứ nếu máy mới có windows 10 thì kệ nó)

còn 1 điều quan trọng là khi đã cài được windows 10 rồi thông thường ở máy sony vaio sẽ báo Unknow device của 1 mã có tên là ACPI\SNY5001 nó chính là Sony Firmware Extension Parser.
Bạn lưu ý nếu ko thật cần thiết thì ko nhất thiết phải cài vì mình có cài 2 lần thì máy toàn báo hang on thôi.
broooooooooooooooooo nào giúp e với
@C.c.n bác cài win ak
leduc63x3
ĐẠI BÀNG
8 năm
E có con asus củng làm như bác sao e chon tất cả rồi mà ko đc vậy
Đến đây rùi mà vào cái nào cũng ko hiện ổ đĩa ja

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM